• Dismiss Notice

Cần giúp đỡ việc xây dựng nhà kính trồng rau

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 20/4/10

1. FreshFarm Nhà nông nghiệp dư

Chào các bác

Em có 1 mảnh vườn nho nhỏ ở Củ Chi, cộng với niềm đam mê lĩnh vực nông nghiệp công nghệ cao. Tuy nhiên do tiền ít nên chưa thể đầu tư được gì nên mới chỉ làm từ từ
      Trước mắt em muốn đầu tư làm thử nghiệm khoảng 200m2 nhà kính(lồng) để trồng rau/cây giống. Kích thước khoảng 20*12m. Em đang tính dùng trụ bê tông tự đổ lấy cho tiết kiệm, cao 2,5m, chôn sâu 0,5m, cứ 3m một trụ. Xung quanh phía dưới(0,5m) và trên(0,5m) em quây màng nilon, ở giữa(1m) em quây bằng lưới mắt nhỏ. Trên mái vòm dùng ống sắt uốn cong và lợp bằng nilon
      Trong diễn đàn có bác nào có kinh nghiệm hoặc biết về nhà kính tư vấn giúp em liệu thiết kế trên có ổn không? chiều cao được chưa? khoảng cách các cột được chưa? vách nhà kính bố trí như vậy có tốt không? và bán kính mái vòm là bao nhiêu? sắt mái vòm loại gì?
      Tiện thể có bác nào biết nơi nào bán nilon lợp và lưới mắt nhỏ cũng như ống sắt làm mái vòm giới thiệu giúp em với.

Xin cảm ơn các bác, khi nào hoàn thành cong trình của mình em sẽ post ảnh lên để mọi người tham khảo.

Đang tải...
    2. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Theo tôi thì bạn nên đến Trung tâm Khuyến nông TP HCM hoặc Trạm Khuyến nông các quận huyện khác hoặc của huyện Củ Chi để tìm hiểu và tham quan thực tế một vài mô hình cụ thể. Từ đó bạn chọn một mô hình sao cho phù hợp với điều kiện khí hậu, thổ nhưỡng ... nơi bạn dự định xây dựng, nhất là về vấn đề tài chính của bạn thì sẽ thuận lợi hơn vì những nơi đó người ta đã làm và có kinh nghiệm rồi. Chúc bạn đạt được nguyện vọng.

3. apc

apc <font face="Courier New" size="2" color="#2554C7">

bác có biết mấy cái nhà làm đám cưới họ bắc rạp như thế nào không. Cơ bản một cái nhà kính cũng có thiết kế như thế, chỉ khac là nhà kính thì có lưới 2 bên và bạt nylon ơ trên thôi. Bên em có nhận làm phân phối cho một công ty nước ngoài chuyên làm nhà trồng rau. Nhà của họ có lợi điểm là bên vững và thiết kế bắt mắt nhưng giá lại quá cao, ko phù hợp với bà con

4. FreshFarm

FreshFarm Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Cám ơn các bác rất nhiều, em đang tự mày mò học hỏi và mua nguyên vật liệu về làm thử. Khi nào xong, em sẽ thông báo, bác nào hoặc bà con nào muốn xem hoặc trao đổi em sẵn sàng
      Hôm trước có ghé khu công nghệ nông nghiệp cao thấy mấy nhà lưới/kính định vào chiêm ngưỡng nhưng mấy chú bảo vệ không cho vào và nói là phải hỏi bên Trung tâm,...

5. Nha Nguyen

Nha Nguyen Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ky su ban hang
      Chào ACM,

Bạn đã hoàn tất dự án Nhà kính của ban chưa?.

Nếu ACM có nhu cầu xây dựng Nhà kính chuyên nghiệp công nghe cao thi vui lòng liên lạc tới Công ty Nhà Nguyễn.

Đăng Khoa - +84 989 596 343 - www.nhanguyen.vn

6. xuan khang thinh

xuan khang thinh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư nông nghiệp
      Chao Fresfarm,
      Mình có rất nhiều mô hình nhà kính, hiện tại đang làm khu nhà kính công nghệ cao của ISrael. Nếu bạn cần tham khảo để tự làm thì cho minh địa chỉ mail mình sẽ gửi để bạn tìm hiểu thêm.

7. Gia Mẫn

Gia Mẫn Chuyên trồng và cung cấp hoa tươi Đà lạt

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Hay bạn lên Đà lạt 1 chuyến vùa thăm quan vùa tận mắt muc sỏ thị luôn?Đà lạt là sú sỏ của nhà kính vói đủ mô hinh cho bạn tìm hiêu.Mình ỏ Đàlat chuyên làm hoa tuoi nếu bạn lên thì cú alo mình sẽ làm huóng dẫn viên miễn phí cho hi hi?

KaitazhiNguyen Thi Mai Hoa thích bài này.
    8. labacha

labacha Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kĩ sư môi trường
      xin tai lieu lam nha kinh

Chào anh!
      Em thấy trên đây anh có nhiều tài liệu về xây dựng nhà kính. Vậy anh có thể cho em xin để làm tài liệu tham khảo được ko?
      Nếu được anh vui lòng gởi vào mail giúp em.
      mail: lehang_7289@yahoo.com
      Thanks!

9. anhdang1982

anhdang1982 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      NVVP
      Tư vấn làm nhà kính tại Bình THuận

10. nhanongpro

nhanongpro Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nongdan
      CHÀO BÁC
      e cũng đang nghiên cứu cách làm nhà kính và cần cái mô hình để tham khảo, bác có thể gửi cho e một cái được ko. Mail của e: namlinhchi23@gmail.com
      thanks

Last edited: 23/6/13
    11. chinhinteso

chinhinteso Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh phân bón nga
      phân bón nga

anh đã nghỉ đên việc sử dụng phân bón gi cho cây trông chưa?phân bón phải đảm bảo không ảnh hưởng đến người sử dụng mà năng suất phải tôt. anh xem qua phanbonnga.com