• Cần giúp đỡ việc xây dựng nhà kính trồng rau

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 20/4/10

1. phamhoanghai

phamhoanghai Học làm nông dân

Đây là 2 mô hình ở Hải Dương mà mình thấy nhưng có vẻ hiệu quả không cao lắm

2. Quang Tan

Quang Tan Học làm nông dân

Chào cả nhà!
      Em là dân mới nhìn thấy topic này có vào tìm hiểu. Có nhiều người tính thực hiện nhà lưới quá, không biết có ai thực hiện chưa, có thể chia sẽ kinh nghiệm cho em không? Email: hqtan92@gmail.com
      Em cũng tính thực hiện 1 cái nhà lưới tầm 1000m2 để trồng dưa lưới. Ngặc nỗi em trong An Giang, trong này thì ít người thực hiện quá nên chẳng có nhiều đơn vị thi công. Không biết có anh chị nào biết đơn vị thi công uy tín giới thiệu cho em được không?
      Xin cảm ơn!

3. Thai phi

Thai phi Học làm nông dân

Chi phí làm 1000m2 nhà kính trồng rau hết bnhieu tiền vậy bạn.
      --- @ 24/8/16 ---
      Lý do tại sao vậy ad

4. Nguyễn Quang Đức

Nguyễn Quang Đức Nông dân nghèo

qua đợt bão vừa rồi có rất nhiều mô hình nhà bị hỏng sao không thấy các bác post lên để mọi người tránh nhỉ.

Nhà kính của mình cũng đã xong rất may qua đợt bão vừa rồi chỉ hư nhẹ phần lưới chắn hông.

Mình đã test thử hệ thống làm mát nhưng mới chỉ down được 5 độ so với bên ngoài.

Hiện mình chuẩn bị gieo hạt trồng thử cà chua để test các hệ thống sensor.

Bác nào ở Hà Nội muốn giao lưu Welcome nhé.

Nhà kính vừa làm xong nhưng nhiều vấn đề kỹ thuật lắm các bác ạ, không hiểu sao các bác nhà mình chỉ làm khăng khăng 1 kiểu mà không hề có sự cải tiến đi. Ví dụ tại sao hai hồi nhà lại phải bịt kín hả các bác, nhà em lắp tời cho mở cả hồi nhà độ thoáng cải thiện đáng kể.

Hiện em đang gặp vấn đề là nhiệt độ bên trên từ cao độ 3,4m đến 5m đag bị cao quá do phần hở mái quá bé nên em đang tính lắp cái bơm khí cưỡng bức ra ngoài mà chưa tìm được loại nào phù hợp.

Nguyen Thi Mai Hoaanhmytran thích bài này.
    5. manhhung86

manhhung86 Nhà nông chính hiệu

Xin nhờ các bác tư vấn cho vấn đề nhiệt độ cho nhà kính mùa đông,chi phí nâng nhiệt cho nhà kính như thế nào,nhiệt độ mùa đông trung bình 15độ trong khi nhiệt độ cần trong nhà kính là 25độ-28độ,diện tích 1000m2.

6. Xmen

Xmen Nhà nông tập sự

bạn cho mình xin tài liệu tham khảo về làm nha kính đc ko ?thank bạn trước. Mail: xuanhieu1810@gmail.com

7. anhmytran

anhmytran Nhanong.Com

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Đó là máy quạt công nghiệp. Công suất động cơ nửa ngựa. Đường kính cánh quạt hơn 1 mét.

Cần một giàn dây Maiso dựng đứng mỗi chiều 1 mét, công suất vài chục Kilowatts, và một máy quạt to, đường kính cánh quạt 1 mét. Ngoài ra, còn một hệ thống tự động bật điện khi nhiệt độ dưới 25 độ, và tắt điện khi nhiệt độ trên 28 độ. Giá thành, thì bạn phải đi đặt mua. Người bán sẽ cho biết giá tiền.

8. huumanh

huumanh Suy nghĩ thì trơn tru, hành động thì mịt mù

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      anh cần thuê đất tại bắc ninh k, em giới thiệu cho. nếu được anh gọi cho em đt 0988907906

9. Shinichi

Shinichi Guest

Em cũng quan tâm về vấn đề nhà kính, nhà lưới. Các chú, các anh chia sẽ tài liệu cho em với ạ. Mail: hnghia2010@gmail.com. Em cám ơn ạ.

10. Chicken_Farmer

Chicken_Farmer Nông dân nghèo

Nếu được bạn có thể cho mình xin để tìm hiểu thêm, mình rất cám ơn bạn, nếu được bạn vui lòng gửi cho mình qua mail huynhquocviet999@gmail.com. Rất mong sớm nhận được mail của bạn.

11. Tan Lee

Tan Lee Nông dân nghèo

Ở Củ Chi thì sao bác không làm nhà lưới nhỉ, vì Củ Chi nóng khủng khiếp. Nếu dùng nhà kính thì chi phí tiền lời chắc đốt hết vào tiền điện chạy quat và phun sương quá. Mình bán phân bón ỏ Củ Chi vào thực tế nhiều nhà vườn họ vẫn trồng nhà lưới và rất thành công.

Có chỗ dùng cọc là những cây tre, còn khá hơn là dùng trụ xi măng. Còn như mình trồng ớt ở Đà Lạt dùng nhà lưới thì dùng toàn sắt và dây thép nên lúc cần làm đất cũng rất đơn giản và thấy tiết giảm chi phí rất nhiều và cũng rất hiệu quả.

Tuỳ mỗi vùng mà chọn mỗi loại nhà kính cho phù hợp thôi bác, boun cái nhà lưới trồng ớt của mình :D