Cần giúp đỡ việc xây dựng nhà kính trồng rau

• Thread starter FreshFarm
  • Ngày gửi
Chào các bác

Em có 1 mảnh vườn nho nhỏ ở Củ Chi, cộng với niềm đam mê lĩnh vực nông nghiệp công nghệ cao. Tuy nhiên do tiền ít nên chưa thể đầu tư được gì nên mới chỉ làm từ từ
Trước mắt em muốn đầu tư làm thử nghiệm khoảng 200m2 nhà kính(lồng) để trồng rau/cây giống. Kích thước khoảng 20*12m. Em đang tính dùng trụ bê tông tự đổ lấy cho tiết kiệm, cao 2,5m, chôn sâu 0,5m, cứ 3m một trụ. Xung quanh phía dưới(0,5m) và trên(0,5m) em quây màng nilon, ở giữa(1m) em quây bằng lưới mắt nhỏ. Trên mái vòm dùng ống sắt uốn cong và lợp bằng nilon
Trong diễn đàn có bác nào có kinh nghiệm hoặc biết về nhà kính tư vấn giúp em liệu thiết kế trên có ổn không? chiều cao được chưa? khoảng cách các cột được chưa? vách nhà kính bố trí như vậy có tốt không? và bán kính mái vòm là bao nhiêu? sắt mái vòm loại gì?
Tiện thể có bác nào biết nơi nào bán nilon lợp và lưới mắt nhỏ cũng như ống sắt làm mái vòm giới thiệu giúp em với.

Xin cảm ơn các bác, khi nào hoàn thành cong trình của mình em sẽ post ảnh lên để mọi người tham khảo.

Em rất cảm ơn anh đã trả lời em.

Mục đích của e là tìm cách ứng dụng công nghệ cao vào NN nên với các hệ thống khác em cũng chỉ học hỏi lại các Anh thôi. Đúng theo tinh thần muốn tốt chúng ta phải hợp tác, ko ai có thể giỏi từ A-Z được.

Nếu chung ta hội tụ đủ kỹ sư nông nghiệp, cơ khí, hóa học, kiến trúc, tự động hóa, kinh doanh, nhà KH, nhà đầu tư em nghĩ chẳng có lý do gì nền NN Việt Nam lại thảm thương đến vậy. Nhà nào cũng có cái khó, cái khó duy nhất là ko có đam mê. Chỉ có đam mê mình mới vượt qua được tất cả rào cản, khó khăn.

Em rất chờ mong các sự chia sẻ tiếp theo của bác. Em sẽ còn dựng vài mô hình nhà kính nữa để thử nghiệm nên bác cứ nhanh chóng hoàn thiện đi ạ.
Em,
Tui chỉ là một người thợ máy, nhưng rất mê nông-nghiệp. Có thể nói, dù tui làm nghề gì khác, tui cũng trở lại nhà nông.
Hì hì, do kiến-thức của tui hạn-hẹp, mà muốn làm gì liên-quan đến trồng-trọt, tui không biết hỏi ai, đi đâu để hỏi, nên tui trước bắt đầu làm thử, mà người Việt mình gọi là "nghiên-cứu", là "thử-nghiệm" (!?), tui tự làm cho tui say mê, cho đến khi chín mùi... rồi tui bắt đầu... làm thật! Lúc nào cũng như vậy.
Mà do tui tự mò-mẫm làm, nên thường sai luôn! Không sao! Tui quan-niệm: "Mình phải chính tay làm, rồi mới biết đúng sai". Hì hì, mỗi lần sai, tui lại vui khoái! Rồi làm lại khá hơn.
Mô-hình nhà kính tui sắp làm, đã đi từ sai tới sửa... Hì hì, em biết không, trong khi làm, tui lại thấy có điều nầy cần bỏ bớt, có điều cần thêm. Vui là vậy!

Mà vui nhứt là, chính tay mình làm!

Điều tui nghĩ về em là, em cũng như tui: "chính tay mình làm". Chuyện tạo một môi-trường trong nhà kính trở thành một "tiểu càn-khôn" mini bé tý như em với tui đang làm, tui đề-nghị em đọc càng nhiều càng tốt. Tui có hai tác-giả là tui hiểu ít nhiều mà tui rất thích, đã giúp tui rất nhiều. Nếu em muốn, tui gởi em tham-khảo.
Thân.

Em,
Tui chỉ là một người thợ máy, nhưng rất mê nông-nghiệp. Có thể nói, dù tui làm nghề gì khác, tui cũng trở lại nhà nông.
Hì hì, do kiến-thức của tui hạn-hẹp, mà muốn làm gì liên-quan đến trồng-trọt, tui không biết hỏi ai, đi đâu để hỏi, nên tui trước bắt đầu làm thử, mà người Việt mình gọi là "nghiên-cứu", là "thử-nghiệm" (!?), tui tự làm cho tui say mê, cho đến khi chín mùi... rồi tui bắt đầu... làm thật! Lúc nào cũng như vậy.
Mà do tui tự mò-mẫm làm, nên thường sai luôn! Không sao! Tui quan-niệm: "Mình phải chính tay làm, rồi mới biết đúng sai". Hì hì, mỗi lần sai, tui lại vui khoái! Rồi làm lại khá hơn.
Mô-hình nhà kính tui sắp làm, đã đi từ sai tới sửa... Hì hì, em biết không, trong khi làm, tui lại thấy có điều nầy cần bỏ bớt, có điều cần thêm. Vui là vậy!

Mà vui nhứt là, chính tay mình làm!

Điều tui nghĩ về em là, em cũng như tui: "chính tay mình làm". Chuyện tạo một môi-trường trong nhà kính trở thành một "tiểu càn-khôn" mini bé tý như em với tui đang làm, tui đề-nghị em đọc càng nhiều càng tốt. Tui có hai tác-giả là tui hiểu ít nhiều mà tui rất thích, đã giúp tui rất nhiều. Nếu em muốn, tui gởi em tham-khảo.
Thân.
Dạ anh nói cũng đúng tuy nhiên với em thời gian và tiền bạc có hạn, các vấn đề trong NN thì mênh mông nên nếu tự tìm hiểu hết thì chắc team của em ko đủ sức nên em nghĩ mình cố gắng bỏ qua các thất bại bao nhiêu thì chặng đường sẽ rút ngắn được bấy nhiêu. Công nghệ thế giới cũng sẵn sàng hết rồi nhưng cái mình cần là cái cho môi trường Việt Nam, phù hợp với điều kiện, hạ tầng, thổ nhưỡng của ta.

Xa hơn 1 chút nếu thành công em cũng mong sẽ đóng góp 1 phàn công sức của mình có thể vào chuỗi cung ứng sp NN hay có thể là 1 mắt xích nhỏ trong chuỗi cung cấp các công nghệ cho NN.

Em rất mong những chia sẻ của anh về tài liệu, dặc biệt về dự án anh đang thử nghiêm. Em có 1 team nên có thể sẽ giúp được gì đó dù rất nhỏ cho anh, có thể nó chỉ là những ý kiến phản biện thôi.

Email em la quangduc191@gmail.com.

Chân thành cảm ơn anh!

Ps: về tuổi đời có lẽ em phải gọi anh là chú nhưng em xin phép xưng hô là anh cho thân thiện và mong anh luôn ổn định sức khỏe, tinh thần để còn làm việc dài dài.

Dạ anh nói cũng đúng tuy nhiên với em thời gian và tiền bạc có hạn, các vấn đề trong NN thì mênh mông nên nếu tự tìm hiểu hết thì chắc team của em ko đủ sức nên em nghĩ mình cố gắng bỏ qua các thất bại bao nhiêu thì chặng đường sẽ rút ngắn được bấy nhiêu. Công nghệ thế giới cũng sẵn sàng hết rồi nhưng cái mình cần là cái cho môi trường Việt Nam, phù hợp với điều kiện, hạ tầng, thổ nhưỡng của ta.

Xa hơn 1 chút nếu thành công em cũng mong sẽ đóng góp 1 phàn công sức của mình có thể vào chuỗi cung ứng sp NN hay có thể là 1 mắt xích nhỏ trong chuỗi cung cấp các công nghệ cho NN.

Em rất mong những chia sẻ của anh về tài liệu, dặc biệt về dự án anh đang thử nghiêm. Em có 1 team nên có thể sẽ giúp được gì đó dù rất nhỏ cho anh, có thể nó chỉ là những ý kiến phản biện thôi.

Email em la quangduc191@gmail.com.

Chân thành cảm ơn anh!

Ps: về tuổi đời có lẽ em phải gọi anh là chú nhưng em xin phép xưng hô là anh cho thân thiện và mong anh luôn ổn định sức khỏe, tinh thần để còn làm việc dài dài.
Em gọi tui là anh là tui rất thích! Bởi bạn bè của tui đã hầu như "xi-cà-que" hay đã đi ngủ với giun dế hết rồi! Hì hì! Nên bạn tui bây giờ là giới trẻ, tui khoái lắm! Và khoái nhứt là trong một lúc, tui bị Bể ruột dư, tim ngừng đập do đột quỵ, khiến não không có ốc-xy nên bị tổn-thương", vậy mà bây giờ tui đang nói chuyện với em về những chuyện sắp làm, mà tuổi tui của đã ngoài 70 rồi... thì em thấy: máu tui vẫn chảy, đam-mê trồng-trọt vẫn như ngày xưa... Vậy em gọi tui là anh nha!
Em khoan làm nhà kính! Chờ tui làm trước, coi như bản nháp! Rồi sau đó, tùy theo. Nhưng nếu em muốn làm ngay, thì xin cũng cứ làm.
Hiện giờ, phần tui là chưa có gì hết! Kể cả bản vẽ mô-hình, tui cũng vẽ không xong! Nhưng người bạn của tui, đã biết nhau, chia sẻ nhau đến nay đã hơn 10 năm, chú ấy hiểu tui chân-thật, miệng nói tay làm... Mà lại vì chưa bắt đầu, nên tui nói rõ là: Chưa có dấu hiệu bắt đầu khởi công. Và vì tình-thế tui không thuận-lợi, nên tui chỉ có thể:
- Làm một nhà kính,
- Ít nhứt có 3 hệ-thống thủy-canh khác nhau,
- Một khu trồng thổ-canh.
Như em thấy, tui sẽ góp gọn trong nhà kính 3000m2 để làm mẫu, sau đó nới rộng ra theo mô-hình tui. Càng về sau, càng nhanh hơn. Và vì khả-năng truyền-đạt của tui quá kém, nên tui sẽ có mặt từ A tới Z.... hì hì! Tui tin là mọi việc OK!
Thân.
*
Tui sẽ gởi lài-liệu cho em.

Em gọi tui là anh là tui rất thích! Bởi bạn bè của tui đã hầu như "xi-cà-que" hay đã đi ngủ với giun dế hết rồi! Hì hì! Nên bạn tui bây giờ là giới trẻ, tui khoái lắm! Và khoái nhứt là trong một lúc, tui bị Bể ruột dư, tim ngừng đập do đột quỵ, khiến não không có ốc-xy nên bị tổn-thương", vậy mà bây giờ tui đang nói chuyện với em về những chuyện sắp làm, mà tuổi tui của đã ngoài 70 rồi... thì em thấy: máu tui vẫn chảy, đam-mê trồng-trọt vẫn như ngày xưa... Vậy em gọi tui là anh nha!
Em khoan làm nhà kính! Chờ tui làm trước, coi như bản nháp! Rồi sau đó, tùy theo. Nhưng nếu em muốn làm ngay, thì xin cũng cứ làm.
Hiện giờ, phần tui là chưa có gì hết! Kể cả bản vẽ mô-hình, tui cũng vẽ không xong! Nhưng người bạn của tui, đã biết nhau, chia sẻ nhau đến nay đã hơn 10 năm, chú ấy hiểu tui chân-thật, miệng nói tay làm... Mà lại vì chưa bắt đầu, nên tui nói rõ là: Chưa có dấu hiệu bắt đầu khởi công. Và vì tình-thế tui không thuận-lợi, nên tui chỉ có thể:
- Làm một nhà kính,
Như em thấy, tui sẽ góp gọn trong nhà kính 3000m2 để làm mẫu, sau đó nới rộng ra theo mô-hình tui. Càng về sau, càng nhanh hơn. Và vì khả-năng truyền-đạt của tui quá kém, nên tui sẽ có mặt từ A tới Z.... hì hì! Tui tin là mọi việc OK!
Thân.
*

Chú Trung kính mến,
Cháu là Minh ở Hanoi, cháu đã đọc nhiều bài viết của chú từ 3 năm nay, cháu cũng đã thử trồng thuỷ canh trên sân thượng và có rau ăn một thời gian.
Hiện nay cháu đang định theo nghiệp của chú. Cháu tính tìm thuê đất ở Thanh Hoá khoảng 1000m2 để làm nhà kính và trồng rau thuỷ canh với mục tiêu làm mẫu cho nông dân và tổ chức kinh doanh phân phối sau sạch.
Mặc dù đã đọc khá nhiều bài viết của chú về nhà kính và rau sạch nhưng chưa thể hệ thống lại. Rất mong sự giúp đỡ của chú.
Trước tiên chú giúp cháu thiết kế nhà kính theo mô hình cải tiến của chú.
Cảm ơn chú.
Chú Trung kính mến,
Cháu là Minh ở Hanoi, cháu đã đọc nhiều bài viết của chú từ 3 năm nay, cháu cũng đã thử trồng thuỷ canh trên sân thượng và có rau ăn một thời gian.
Hiện nay cháu đang định theo nghiệp của chú. Cháu tính tìm thuê đất ở Thanh Hoá khoảng 1000m2 để làm nhà kính và trồng rau thuỷ canh với mục tiêu làm mẫu cho nông dân và tổ chức kinh doanh phân phối sau sạch.
Mặc dù đã đọc khá nhiều bài viết của chú về nhà kính và rau sạch nhưng chưa thể hệ thống lại. Rất mong sự giúp đỡ của chú.
Cảm ơn chú.
Chú Trung,
Cháu có xem bản thiết kế của chú nhưng không có kích thước, chú cho cháu kích thước tối ưu của từng modun.

Theo hình vẽ thì khoảng cách cột cách cột theo chiều dài modun nhà kính là 3m; cột cách cột theo chiều ngang 1 modun nhà kính là 10m; còn chiều cao ? có phải vậy không chú, chú có cải tiến gì theo bản vẽ này không ?

Chú Trung kính mến,
Cảm ơn chú.
Tui cám ơn em cùng nghĩ đến mục-tiêu của tui, là: "Trồng rau trong nhà kính với khí-hậu ở Việt-nam". Điều nầy có nghĩa là người trồng rau trong nhà kính vùng nhiệt-đới của mình, thì điều lo nhứt là nhiệt-độ trong nhà kính! Vậy, trước khi em, cũng như tui, mình sẽ làm gì để đối-phó, trước khi bắt tay thực-hiện?
Như em biết, hiện nay đã có nhiều nhà kính, sản-xuất từ trong nước và nhập-cảng. Vậy, nhà kính em sắp làm sẽ được xếp vào "nhà kình nội-địa" đó em! Tui cũng vậy, nhà kính tui làm, theo sự suy-nghĩ của tui thôi! Và vì tui là nông-dân nghèo, không thể mua được một nhà kính hoàn-chỉnh, nên tui không thể mua được! Thôi thì tui tự làm! Mà nói thật lòng, xin các công-ty làm nhà kính thông-cảm, đừng cười... bởi cấu-trúc của mô-hình của tui nó lộn ngược hết trơn! Không giống ai!
Mô-hình ở trên nầy của tui chỉ là bản-nháp, cho thấy tui muốn thưa với bà con khái-niệm nhà kính của tui hoàn-toàn không giống các cách làm xưa nay, nên tui thận-trọng lắm! Đó là lý-do khi thực-hiện xây-dựng nhà kính theo mô-hình nầy của tui, tui muốn chính tay tui làm! Nguyên-do là, tui không có khả-năng diễn-tả cách làm, và thêm điều nữa là, cái đầu tiên phải do tui làm, để sau đó, tui sẽ diễn-giải dể hơn! Vậy xin cho tui được làm cái đầu tiên! Vậy, em có thể chờ tui cho trong vòng năm nay thôi! Được không em?
(Mô-hình trên, chỉ là bản-nháp, em đừng dùng. Cái mới hay hơn).
Nhà kính diện-tích 1000m2 của em, cùng với các hệ-thống thủy-canh bên trong, em có thể cần khoảng 1 tháng để hoàn-tất.
Thân.

Tui cám ơn em cùng nghĩ đến mục-tiêu của tui, là: "Trồng rau trong nhà kính với khí-hậu ở Việt-nam". Điều nầy có nghĩa là người trồng rau trong nhà kính vùng nhiệt-đới của mình, thì điều lo nhứt là nhiệt-độ trong nhà kính! Vậy, trước khi em, cũng như tui, mình sẽ làm gì để đối-phó, trước khi bắt tay thực-hiện?
Như em biết, hiện nay đã có nhiều nhà kính, sản-xuất từ trong nước và nhập-cảng. Vậy, nhà kính em sắp làm sẽ được xếp vào "nhà kình nội-địa" đó em! Tui cũng vậy, nhà kính tui làm, theo sự suy-nghĩ của tui thôi! Và vì tui là nông-dân nghèo, không thể mua được một nhà kính hoàn-chỉnh, nên tui không thể mua được! Thôi thì tui tự làm! Mà nói thật lòng, xin các công-ty làm nhà kính thông-cảm, đừng cười... bởi cấu-trúc của mô-hình của tui nó lộn ngược hết trơn! Không giống ai!
Mô-hình ở trên nầy của tui chỉ là bản-nháp, cho thấy tui muốn thưa với bà con khái-niệm nhà kính của tui hoàn-toàn không giống các cách làm xưa nay, nên tui thận-trọng lắm! Đó là lý-do khi thực-hiện xây-dựng nhà kính theo mô-hình nầy của tui, tui muốn chính tay tui làm! Nguyên-do là, tui không có khả-năng diễn-tả cách làm, và thêm điều nữa là, cái đầu tiên phải do tui làm, để sau đó, tui sẽ diễn-giải dể hơn! Vậy xin cho tui được làm cái đầu tiên! Vậy, em có thể chờ tui cho trong vòng năm nay thôi! Được không em?
(Mô-hình trên, chỉ là bản-nháp, em đừng dùng. Cái mới hay hơn).
Nhà kính diện-tích 1000m2 của em, cùng với các hệ-thống thủy-canh bên trong, em có thể cần khoảng 1 tháng để hoàn-tất.
Thân.
Chú Trung kính mến,
Chú nói đúng, khí hậu miền bắc vào mùa hè nhiều khi ngoài trời lên tới 40 độ, do đó hiệu ứng nhà kính có thể lên thêm 6-8 độ thực sự là một vấn đề nan giải. Nhưng cháu có thấy chú đã có phương pháp khắc phục rồi thì phải, chú có lưới lan che bớt nắng ở trên cùng, dưới lưới lan chú đã thiết kế hệ thống phun sương có tác dụng làm sạch màng nilon đồng thời có tác dụng giải nhiệt rất tốt, quây xung quanh tường là thiết kế bên trong lưới, bên ngoài nilon, khi cần thoáng gió có thể cuộn màng nilon lên...
Cháu cũng thích cách làm của chú, "là nông dân nghèo", "lộn ngược hết trơn". Nhưng quan trọng là hiệu quả, bền, rẻ và phù hợp.
Cháu cũng mới đang lên kế hoạch và đi tìm đất, chắc cũng phải từ giờ tới hết năm mới triển khai thi công, tuy nhiên rất mong được chú chia sẻ ý tưởng để cháu có thời gian suy ngẫm để hiểu và có phươgn án phù hợp.
Cháu đọc các góp ý của chú với mọi người thì thấy phải sửa lại kích thước của bản vẽ trên thành cột cách cột 1-1,5m.

Đây là 2 mô hình ở Hải Dương mà mình thấy nhưng có vẻ hiệu quả không cao lắm

Chào cả nhà!
Em là dân mới nhìn thấy topic này có vào tìm hiểu. Có nhiều người tính thực hiện nhà lưới quá, không biết có ai thực hiện chưa, có thể chia sẽ kinh nghiệm cho em không? Email: hqtan92@gmail.com
Em cũng tính thực hiện 1 cái nhà lưới tầm 1000m2 để trồng dưa lưới. Ngặc nỗi em trong An Giang, trong này thì ít người thực hiện quá nên chẳng có nhiều đơn vị thi công. Không biết có anh chị nào biết đơn vị thi công uy tín giới thiệu cho em được không?
Xin cảm ơn!

Chao Fresfarm,
Mình có rất nhiều mô hình nhà kính, hiện tại đang làm khu nhà kính công nghệ cao của ISrael. Nếu bạn cần tham khảo để tự làm thì cho minh địa chỉ mail mình sẽ gửi để bạn tìm hiểu thêm.
Chi phí làm 1000m2 nhà kính trồng rau hết bnhieu tiền vậy bạn.
Đây là 2 mô hình ở Hải Dương mà mình thấy nhưng có vẻ hiệu quả không cao lắm

Lý do tại sao vậy ad

qua đợt bão vừa rồi có rất nhiều mô hình nhà bị hỏng sao không thấy các bác post lên để mọi người tránh nhỉ.

Nhà kính của mình cũng đã xong rất may qua đợt bão vừa rồi chỉ hư nhẹ phần lưới chắn hông.

Mình đã test thử hệ thống làm mát nhưng mới chỉ down được 5 độ so với bên ngoài.

Hiện mình chuẩn bị gieo hạt trồng thử cà chua để test các hệ thống sensor.

Bác nào ở Hà Nội muốn giao lưu Welcome nhé.

Nhà kính vừa làm xong nhưng nhiều vấn đề kỹ thuật lắm các bác ạ, không hiểu sao các bác nhà mình chỉ làm khăng khăng 1 kiểu mà không hề có sự cải tiến đi. Ví dụ tại sao hai hồi nhà lại phải bịt kín hả các bác, nhà em lắp tời cho mở cả hồi nhà độ thoáng cải thiện đáng kể.

Hiện em đang gặp vấn đề là nhiệt độ bên trên từ cao độ 3,4m đến 5m đag bị cao quá do phần hở mái quá bé nên em đang tính lắp cái bơm khí cưỡng bức ra ngoài mà chưa tìm được loại nào phù hợp.

Xin nhờ các bác tư vấn cho vấn đề nhiệt độ cho nhà kính mùa đông,chi phí nâng nhiệt cho nhà kính như thế nào,nhiệt độ mùa đông trung bình 15độ trong khi nhiệt độ cần trong nhà kính là 25độ-28độ,diện tích 1000m2.

Chao Fresfarm,
Mình có rất nhiều mô hình nhà kính, hiện tại đang làm khu nhà kính công nghệ cao của ISrael. Nếu bạn cần tham khảo để tự làm thì cho minh địa chỉ mail mình sẽ gửi để bạn tìm hiểu thêm.
bạn cho mình xin tài liệu tham khảo về làm nha kính đc ko ?thank bạn trước. Mail: xuanhieu1810@gmail.com

em đang tính lắp cái bơm khí cưỡng bức ra ngoài mà chưa tìm được loại nào phù hợp.
Đó là máy quạt công nghiệp. Công suất động cơ nửa ngựa. Đường kính cánh quạt hơn 1 mét.

Xin nhờ các bác tư vấn cho vấn đề nhiệt độ cho nhà kính mùa đông,chi phí nâng nhiệt cho nhà kính như thế nào,nhiệt độ mùa đông trung bình 15độ trong khi nhiệt độ cần trong nhà kính là 25độ-28độ,diện tích 1000m2.

Cần một giàn dây Maiso dựng đứng mỗi chiều 1 mét, công suất vài chục Kilowatts, và một máy quạt to, đường kính cánh quạt 1 mét. Ngoài ra, còn một hệ thống tự động bật điện khi nhiệt độ dưới 25 độ, và tắt điện khi nhiệt độ trên 28 độ. Giá thành, thì bạn phải đi đặt mua. Người bán sẽ cho biết giá tiền.

Chú Trung kính mến,
Cảm ơn chú.

Chú Trung,
Cháu có xem bản thiết kế của chú nhưng không có kích thước, chú cho cháu kích thước tối ưu của từng modun.

Theo hình vẽ thì khoảng cách cột cách cột theo chiều dài modun nhà kính là 3m; cột cách cột theo chiều ngang 1 modun nhà kính là 10m; còn chiều cao ? có phải vậy không chú, chú có cải tiến gì theo bản vẽ này không ?
anh cần thuê đất tại bắc ninh k, em giới thiệu cho. nếu được anh gọi cho em đt 0988907906

Chao Fresfarm,

Nếu được bạn có thể cho mình xin để tìm hiểu thêm, mình rất cám ơn bạn, nếu được bạn vui lòng gửi cho mình qua mail huynhquocviet999@gmail.com. Rất mong sớm nhận được mail của bạn.

Ở Củ Chi thì sao bác không làm nhà lưới nhỉ, vì Củ Chi nóng khủng khiếp. Nếu dùng nhà kính thì chi phí tiền lời chắc đốt hết vào tiền điện chạy quat và phun sương quá. Mình bán phân bón ỏ Củ Chi vào thực tế nhiều nhà vườn họ vẫn trồng nhà lưới và rất thành công.

Có chỗ dùng cọc là những cây tre, còn khá hơn là dùng trụ xi măng. Còn như mình trồng ớt ở Đà Lạt dùng nhà lưới thì dùng toàn sắt và dây thép nên lúc cần làm đất cũng rất đơn giản và thấy tiết giảm chi phí rất nhiều và cũng rất hiệu quả.

Tuỳ mỗi vùng mà chọn mỗi loại nhà kính cho phù hợp thôi bác, boun cái nhà lưới trồng ớt của mình :D

Chao Fresfarm,
Bạn co thể gửi cho mình xin được ko . Mail của mình . Dvngock5@gmail.com
B
Xem ra bạn chỉ thích nhà kính, mà không hiểu nhà kính để làm gì,
và nhà kính có những gì không có lợi, nguy hiểm cho cây trồng.
Sau khi có hiểu biết vỡ lòng như thế rồi, thì mới tự mình thiết
kế đưọc theo từng hoàn cảnh.
*
Trước hết, tôi nói về nhà kính để làm gì. Nhà kính để trồng cây
xanh, nhận năng lượng ánh sáng mặt trời mà sống. Nó là một môi
trường cách riêng với hoàn cảnh xung quanh. Phần lớn nhà kính là
ở vùng ôn đới, trồng được cây khi nhiệt độ nơi đó thấp hơn độ đóng
băng tan đá tự nhiên. Ở nhiệt độ này, nhựa cây đông cứng, không
chảy được, nên cây hoặc là chết, hoặc là ngừng hoạt động trao đổi
chất. Nhờ có môi trường cách riêng, trong nhà kính có thể có nhiệt
độ cao hơn độ đóng băng, nên cây trồng mới trao đổi chất được.
*
Sau đó tôi nói về yêu cầu của nhà kính. Vì lý do trên, nhà kính
phải có ít nhất 2 điều kiện: bên trên trong suốt để ánh nắng mặt
trời dễ dàng xuyên qua được, và bên dưới phải không thông không
khí với bên ngoài, để nhiệt độ bên trong không bị ảnh hưởng của
nhiệt độ bên ngoài.
*
Sau đó, tôi bàn đến những nguy hiểm có thể xảy ra với cây trồng
trong nhà kính. Ở các nước vùng ôn đới (dưới vành đai bắc cực và
nam cực, và trên vành đai nhiệt đới, ngang với đỉnh Hà Giang miền
bắc Việt Nam ta) kể cả China, Mỹ, và Liên Xô, là những nơi có cây
xanh mọc, nhà kính thường chỉ xài hai tháng trước khi tuyết tan,
và không còn sương muối nữa. Thời gian đó, người ta ươm cây giống
để khi ấm lên, mang cây đã lớn ra ruộng trồng ngay, sớm hơn cây
mọc tự nhiên được 2 tháng, năng suất được hơn 2 tháng. Sau đó,
nhiệt độ trong nhà kính quá cao, cây trồng trong nhà kính sẽ chết
vì nóng quá, hay còi cọc không lớn được, mà tốn quá nhiều nước tưới.
Vả lại, bên ngoài cây cối đã mọc tốt được rồi, việc gì phải cần đến
nhà kính nữa? Nhà kính có đặc điểm nhiệt độ bên trong bao giờ cũng
cao hơn nhiệt độ bên ngoài, vì nhiệt theo ánh nắng xuyên vào trong
nhà kính thì không thoát ra được. Khi trời còn băng giá, thì điều
đó có lợi cho cây trồng, nhưng khi trời ấm, thì đó là mối nguy cho
cây trồng.
*
Tiếp theo, tôi nói về những thiết bị căn bản của một nhà kính:
1- Nóc phải trong suốt. Theo truyền thống, nóc là một khung sắt
để chịu được sức nặng của kính, mà không to quá, chắn ánh nắng
mặt trời. Bây giờ có ni lông trong suốt, nên khung có thể bằng
nhôm. Tuy vậy, mái ni lông không bền. Cứ vài năm thì gió bụi làm
nó sờn mặt đi, không trong suốt nữa, che chắn mất ánh nắng mặt
trời, nên phải phá bỏ đi mà lợp lại.
*
2- Phần tường bên trên, cũng phải làm trong suốt, vì nếu đặc tịt
như tường thường, thì khi mặt trời xế (sáng sớm đến 9-10 giờ
trưa, và chiều từ 3 giờ trở đi) tường sẽ chắn ánh sáng chiều vào
cây. Vì thế, phần tường bên trên, cũng phải làm khung thép lồng
kính, hay lợp nilon trong suốt, và vài năm phải thay lợp lại.
*
3- Phần tường bên dưới, tuỳ theo cây trồng, có thể thấp tịt mặt
đẩt (trông rau muống chẳng hạn) có thể cao nửa mét nếu trông
cây cao như cây Thầu Dầu, Cam, vân vân).
*
4- Lò sưởi: lò sưởi cần thiết khi trời trở lanh và gió thổi mạnh.
Gió thổi làm bay nhiệt đi, nên cần phải có lò sưởi. Lò sưởi có thể
đốt bằng hơi dầu mỏ, khí than, hay tiện nhất là điện mặc dàu chạy
điện thì đắt nhất. Cớ nhà kính rộng 10 mét, dài 30 mét thì cần một
lò sưởi đun một nồi nước đường kính gần 1 mét, cao hơn 1 mét.
*
5- Máy quạt: máy quạt giúp điều hoà nhiệt độ khắp nhà kính, không
để gần lò sưởi thì nóng quá, xa lò sưởi thì lạnh quá. Cỡ nhà kính
rộng 10 mét, dài 30 mét thì cần 2 quạt máy cỡ 2 sức ngựa, đường
kính cánh quạt chừng 1 mét.
*
6- Hệ thống điều khiển tự động. Hệ thống này đo nhiệt độ trong nhà
kính, và tự bật lò sưởi hay bật quạt, theo nhiệt độ khống chế đã
định trước. ví dụ, nhà kính tôi xài thì nhiệt độ thấp nhất là 18
độ, nhiệt độ cao nhất là 30 độ.
*
7- Nhân viên làm việc phải có mặt. Nhà kính tôi xài không có nhân
viên. Đó là nhà kính của một cơ sở nhà nước tài trợ để khuyến
khích nhân dân trồng cấy các mảnh vườn công cộng trong thành phó.
Ai muốn xài nhà kính, thì phải đăng ký và trả tiền. Tiền trả là
4 chục đôla năm nay. Năm ngoái 30 đôla. Ba năm trước chỉ 20 đô la
thôi. Diện tích mỗi người đăng ký bằng một chiếc chiếu. Ai tự lo
cho diện tích của mình. Giữa tháng Sáu này, nhiệt độ bỗng dưng trở
nóng phá kỷ lục xưa nay, lên tới 40 độ. Hai máy quạt chạy hết công
suất, nhưng nhiệt độ bên trong vẫn hơn 45 độ. Ở nhiệt độ này, cây
được che nắng và tưới nhiều nước thì vẫn không sao. Tuy vậy, nhiều
người không đến thăm luôn luôn, nên 2 ngày mới đến một lần, thì
các cây giống bị thiêu chết hết. Cây giống gieo trong khay, từng
hốc chỉ bằng chén hạt mít, và chén vại thì chết, nhưng gieo trong
khay lớn, mỗi hốc bằng chén ăn cơm, thì cây chỉ bị cháy ngọn, còn
phần thân và rễ thì vẫn sống, và sau đó khôi phục lại được.
*
Đó là nói về nhà kính đạt tiêu chuẩn. Ngoài ra, còn nhiều nhà kính
nhỏ tự làm nữa. Cỡ nhỏ nhất bằng cái khay, bên trên là một cái nắp
nhựa cứng trong suốt, cao 10 centimet. Nhà kính này chỉ đủ sức giữ
ấm cho cây khi bên ngoài tuyết đã tan, nhiệt độ dưới 10 độ. Hạt
giống phải ủ trong nhà tới khi nảy mầm mới đưa ra ngoài hứng ánh
nắng mặt trời. Nếu không kịp đưa ra, hạt giống sẽ thành giá hết.
Nếu đưa ra sớm, hạt lạnh quá không nảy mầm, hoặc nảy mầm ít, và không
đều, cây nảy mầm trước, cây nảy mầm sau.
*
Cỡ nhà kính bằng chuồng gà, cao ngang đầu người, thì trồng được các
cây mùa rét, như rau Đà Lạt: xà lách, súp lơ, cà rốt, xu hào, trong
khi bên ngoài vẫn còn băng tuyết, nhiệt độ xấp xỉ zero. Nhà kính này
chẳng có máy sưởi máy quạt chi cả. Có người trồng bông thược dược,
bông cúc để bán. Đến hè, nhà kính này mở toang cửa ra, vì các tường
của nó đều là cánh cửa sổ cả, và trồng trọt như thường. Nhà kính này
làm toàn bằng kính, rất bền, không bao giờ lợp lại. Vì thế chủ nó tận
dụng trồng cấy cả mùa hè, chứ không đóng cửa bỏ không như các nhà kính
khác.
*
Mong rằng kiến thức căn bản này giúp bạn tự thiết kế nhà kính được
cho mình. Đối với tôi, tôi có thể thiết kế bất cứ nhà kính nào.
*
Nhà kính này để ươm cây sớm được vài tuần lễ trước khi tan giá:
*

*

*
Nhà kính này có thể ươm cây sớm được hơn 1-2 tháng trước khi tan giá:
*

*

*
Đó là các nhà kính mini, không có hệ thống quạt và sưởi, nên cần
phải có ngưòi làm coi sóc luôn luôn, giá từ 5 nghìn đôlâ trở xuống.
Để tiện cho bạn, bạn có thể tìm trên Internet nhiều mẫu nhà kính cỡ
nhỏ để xài riêng cho nhà mình với từ khoá "green house for sale."
*
Còn có điều gì cần hỏi nữa, cứ hỏi. Tôi sẽ trả lời.
*
Bạn có biết về phân bón và hệ thống tưới trong nha kính ko . Nói giúp mình với
- Làm một nhà kính,
Thân.
*
Bạn co thể gửi cho mình xin được ko . Mail của mình . Dvngock5@gmail.com
B

Bạn có biết về phân bón và hệ thống tưới trong nha kính ko . Nói giúp mình với
Bác có thể gửi cả cho e nữa được ko . E cung muốn làm nhà kính
qua đợt bão vừa rồi có rất nhiều mô hình nhà bị hỏng sao không thấy các bác post lên để mọi người tránh nhỉ.

Nhà kính của mình cũng đã xong rất may qua đợt bão vừa rồi chỉ hư nhẹ phần lưới chắn hông.

Mình đã test thử hệ thống làm mát nhưng mới chỉ down được 5 độ so với bên ngoài.

Hiện mình chuẩn bị gieo hạt trồng thử cà chua để test các hệ thống sensor.

Bác nào ở Hà Nội muốn giao lưu Welcome nhé.

Nhà kính vừa làm xong nhưng nhiều vấn đề kỹ thuật lắm các bác ạ, không hiểu sao các bác nhà mình chỉ làm khăng khăng 1 kiểu mà không hề có sự cải tiến đi. Ví dụ tại sao hai hồi nhà lại phải bịt kín hả các bác, nhà em lắp tời cho mở cả hồi nhà độ thoáng cải thiện đáng kể.

Hiện em đang gặp vấn đề là nhiệt độ bên trên từ cao độ 3,4m đến 5m đag bị cao quá do phần hở mái quá bé nên em đang tính lắp cái bơm khí cưỡng bức ra ngoài mà chưa tìm được loại nào phù hợp.
Nhiệt phần phía trên nhà kính cao hơn phía dưới vai độ là bt bạn à

Back