• Cần giúp trồng cây lá giang

Thảo luận trong 'Rau màu' , 23/5/14

1. Ngoc Ky Lan

Ngoc Ky Lan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nghiên cứu
      Không có gì đâu bạn ! Mình có trồng nhưng để dùng thôi chứ không bán nên khó tư vấn cho bạn được, với lại mình chỉ trồng giang sẻ thôi. bạn lên Trung có hai loại để dễ phân biệt khi đi lấy giống. Cũng chỉ để phân biệt thôi vì hình như Trung cũng trồng theo kiể sưu tầm các loại cây thôi chứ không trồng kinh doanh.
      --- @ 24/5/14, Original Post Date: 24/5/14 ---
      Đào gốc về trồng em ơi...trồng bằng hạt lâu lắm !

vincent thích bài này.
    2. Caucathangbom

Caucathangbom Nhà nông nghiệp dư

Ban cho sđt, minh o q9, muốn trồng leo hàng rào, nhà nuôi gà nhiều, muốn trồng một ít cho tiện, cảm ơn bạn nhiều nhé,

3. tqn1987

tqn1987 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      sdt của mình 0914277696 nếu trồng ít thì ngay nhà mình cũng có 1 bụi, thoải mái cho bạn trồng,

Caucathangbom thích bài này.
    4. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp

Nghề nghiệp:
      Chăn Nuôi
      Hiện nay ở huyện Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh, có nhiều người trông và bán dây lá giang. Vào buổi sáng có những thương lái đến thu gom và bán rất chạy

duysaigon77 thích bài này.
    5. duysaigon77

duysaigon77 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Xuất Nhập Khẩu
      Cảm ơn bạn nhé. Hôm nào rãnh mình xuống bạn tham khảo nha bạn.

6. anhhaivt

anhhaivt Guest

Trồng cây lá giang rất dể nhưng nhân giống ra đai trà thì hơi khó. Bạn có thể tham khảo về cây giống lá giang và hỏi về kỷ thuật trồng, nhâ giống tại suongsam.com

7. xoandaohp

xoandaohp Hạt giống Xoan đào - Nhân Sâm - Đinh lăng.

Nghề nghiệp:
      ky su lâm nghiệp
      trồng làm gì nhỉ, tình trạng này chuẩn bị cháy hàng đây.

8. anhhaivt

anhhaivt Guest

Ban dung noi vay, ban Duy muon lam nong dan trong rau sach thi nen hoan nghenh, khuyen khich. O vung Trang bang Tay ninh co nhieu cho ban cay giong la giang, neu can thi lien he anh Quy tu van cho...(DT 0918826139)

9. xuanct47

xuanct47 Nhà nông nghiệp dư

Tớ cũng vừa SG về Bình Định học làm nông dân cũng đang trồng thử dây Lá Giang trong chậu bằng cách đi đào dây+rễ về nhưng tỷ lệ sống của nó khá thấp, ko biết là mình tưới nước nhiều quá bị nê nước ko>

10. Ngoc Ky Lan

Ngoc Ky Lan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nghiên cứu
      Bạn đào như thế nào mà tỷ lệ sống thấp. Mùa này trời mới mưa nếu đào và giũ đất ra là nó dễ chết , muốn lấy giống nhiều hãy để đến tháng 10 mưa dầm mới đào kiểu đó được. Có một cách đào dây giang sống 100% nhưng lâu công. Lấy một cái gàu múc nước đục đáy và than cột dây đi. Chọn được bụi nào ưng ý bạn cắt nó hết còn gốc thôi. Xoay nó xoắn xuống đất rồi đào xung quanh. Khi bứng lên bạn thật cẩn thận đừng để đất rơi ra, Xong bạn lấy loại giấy kiến bảo quản thức ăn bó chặt nó lại, vận chuyển khéo đừng để ụ đất bể, về trồng trên đất cao cho nó khỏi úng.
      Cách này mình đã làm sống 100%, nhưng hơi cực chủ yếu với giang trắng ( giang sẻ ) thôi vì nó hơi hiếm và khó sống. Nếu bạn muốn trồng trong chậu nên lấy đất ụ mối về trồng, chỉ trộn một ít đất khác thôi. Chúc bạn thành công !

11. thudihoang

thudihoang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nong dan
      Hi! Lâu lắm rồi tôi mới co dịp ghé thăm trang này, tình hình là dây giang nhà tôi đã lên tốt và ăn lá thường xuyên, mới đầu trồng chơi nhưng giờ này ăn thiệt rồi, mỗi tháng thu hoạch một lần, ở nhà ăn không hết nhờ người ngoài chợ bán giúp.

Hiện nay tôi đang trồng hai giống giang trắng và giang xanh (theo như cách phân biệt của anh ngoc ky lan), giống nào ăn có cảm nhận cũng như nhau, ra chợ người mua không ai nói giống này ăn vầy giống kia ăn như nọ cả, có điều giang trắng năng suất thấp quá vì lá nhỏ.

Chào duysaigon77, bạn muốn tìm hiểu về cách trồng dây này tôi sẵn sàng chỉ cho.bạn.

Anh Ngọc khi nào lên Bình Dương ghé thăm nha, T thay số điện thoại mới rồi

Ngoc Ky Lanbuidinhngoc thích bài này.