Cần giúp về bệnh trên cây chanh.

xin chào cả nhà. em là nông dân mới tập sự. em đang trồng chanh. chanh em bi bênh gì mà có đốm vàng trên lá. chỉ có trên lá già mà thôi. mấy anh mấy chú cho em hỏi đây là bệnh gi? và cách phòng trị như thế nào ạ.

Xin chào tất cả acm.
Chào chủ top.
Không biết bệnh trên cây của bạn đã trị khỏi chưa.
Bạn để bệnh quá nặng đấy. Bệnh này lây lan rất nhanh, đặc biệt vào mùa mưa.
Nguyên nhân gây bệnh: Đầu tiên là do các loại sâu, con trùng trích hút (nhện đỏ, bọ trĩ, dòi đục lá...) tấn công vào các bộ phận của cây (lá, cành non, hoa, quả..). Sau đó nấm và vi khuẩn tấn công vào các vết thương đó, cộng với cây có sức đề kháng yếu nên bệnh phát triển rất nhanh.
Bạn điều trị theo phác đồ sau nhé. (tôi đã làm rồi, rất hiệu quả).
1. Tỉa cành, tạo tán cho cây thông thoáng, cắt bỏ tất cả các cành, lá, quả đã nhiễm bệnh, nhặt các cành, lá và quả rụng xung quanh gốc gom lại mang đi tiêu hủy. (mang ra khỏi phạm vị vườn).
2. Xịt kết hợp các loại thuốc sau:
- Đặc trị nấm.
- Đắc trị vi khuẩn.
- Thuốc trừ sâu phổ tác dụng rộng: (Trích hút, hàm nhai, đục..)
(chú ý: Khi kết hợp cả 3 loại thuốc trên, nên chọn lúc thời tiết thật râm mát mới xịt)
3. Kết hợp bón phân và tưới nước
4. Sau 5 ngày thì xịt lại 1 lần nữa.
5. 7 ngày sau xịt lại một lần nữa.
*****Đảm bảo trong 20 mươi ngày sau vườn cây của bạn lộc lá xanh tốt bời bời.
Chúc Bạn thành công.
cảm ơn anh! lúc trồng cây có múi cứ tưởng là trồng xong rồi ngồi tá lả, khơi khơi, chờ 3 năm sau cây lớn ta thu hoạch 'phà phà' .. ai dè mới thả xuống 1 tháng nó tơi bời hoa lá cành, bệnh tật, đói nghèo bủa vây, cây ko lớn nổi. bây giờ phải ngày làm đêm lên mạng đọc.. sáng ra thực tế! ôi. ...

cảm ơn anh! lúc trồng cây có múi cứ tưởng là trồng xong rồi ngồi tá lả, khơi khơi, chờ 3 năm sau cây lớn ta thu hoạch 'phà phà' .. ai dè mới thả xuống 1 tháng nó tơi bời hoa lá cành, bệnh tật, đói nghèo bủa vây, cây ko lớn nổi. bây giờ phải ngày làm đêm lên mạng đọc.. sáng ra thực tế! ôi. ...
k phải việc gì cũng suôn sẻ như mình vẽ ra trong đầu đâu bác
tặng bác trang nàyhttp://agriviet.com/threads/gan-ket-ban-be-lam-giau-bang-trong-trot.214824/page-3
hữu ích lắm,

bệnh này chủ yếu bị ở cây con. bạn phun booc do cách 7-10 ngày 1 lần, phun khoảng 3 lần là khỏi bạn ak
mình phun cả 30 lầ
k phải việc gì cũng suôn sẻ như mình vẽ ra trong đầu đâu bác
tặng bác trang nàyhttp://agriviet.com/threads/gan-ket-ban-be-lam-giau-bang-trong-trot.214824/page-3
hữu ích lắm,
mới tu 3 ngày 53 trang mới xong tối nay đây bác ạh! h

Thuốc trị nhện đỏ giống thuốc trị nhện gié cho lúa ko ae. Ở quê mình toàn thuốc trị bệnh cho lúa thôi. Mình ở AG

Back