• Cần giúp về nuôi cá ao để ăn phân gà.

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 3/6/13

1. family_TaGiap

family_TaGiap Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự Do
      chỉ có thể nuôi đc những loại cá sống dc môi trường nước bẩn thôi, cá chép, cá mè, trôi ... thả xuống 2 ngày là die hết,
      vài loại cá góm ý cho bạn như tai tượng, trê, cá lóc,cá tra. Mình cũng làm giống bạn, trên nuôi gà dưới nuôi cá , ko bít bạn làm chuồng chưa , chứ để làm dc cái chuồng gà trên cái mương tốn kém dữ lắm, mới nuôi dc vài tháng thấy cá lớn cũng nhanh lắm(ko tốn thức ăn )

2. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Em thì không thấy die tý nào bác a. ăn hoành tráng luôn, em ươm từ cá chép cỡ ngón tay út là cá trắm, mè, chim, trôi, phi cỡ đầu đũa trở lên bác a. cơ bản là áp dụng lượng thế nào thôi. Những con cá bác nói thì toàn loại chịu được mật độ đông , ao bé cho ăn nhiều phân nó chịu được, nhưng nhiều quá cũng die, còn những con khác nó cần độ thoáng cho ăn nhiều nó ko ăn hết làm ô nhiễm nước và tạo hiện tượng sầu bọt, À với cả phương pháp cho ăn nữa. Còn vụ làm chuồng trên ao, vạn bất đắc dĩ ko có đất mới phải làm như vậy thứ nhất tốn kém, thứ 2 không điều chỉnh được khối lượng ăn hàng ngày nếu xả trực tiếp.
      Có 2 phương pháp cho ăn phân gà em hay làm như sau:
      1. Cho ăn trực tiếp , phân gà được đóng vào bao tải chất đống để ở 1 góc thời gian để ủ từ 20 ngày trở nên.
      2. Cho ăn qua phương pháp ủ có phối chộn giữa bã sắn, mật mía, phân gà .
      À bác ơi bác cho lóc , trê, tra ăn trực tiếp à bác. Vì cá này ngoài bắc trước em chưa nuôi.

Chén rượu chén chè đông bè bạn
      Chén chú chén anh hữu hảo tình.
      Cơm nguội mắm chan mỗi mình mâm.
      Nhà nông thất nghiệp ghét những thằng biết một tý nói thì mập mờ , hoặc bơm đểu bán giống hoặc nói không ra đầu ra cuối kiểu ném đá giấu tay,: mail của em là vu_tuan_hn@yahoo.com hoặc call phone 0966721572.

3. family_TaGiap

family_TaGiap Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự Do
      uh, cho ăn trực tiếp luôn, phân nhiều wa cá ăn ko hết làm nước đen thui luôn nè, đang tìm cách xủ lý nguồn nước zí thả thêm cá vào .

4. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Theo mình cái vụ phân gà bạn có thể 1 là bơm nước cho vô ao liên tục để rửa nước “ hơi tốn kém” hoặc không cho ăn trực tiếp nữa vì như vậy mình không điều chỉnh được lượng ăn hàng ngày dẫn đến dư thừa nhiều thức ăn nước hôi , đen dẫn đến màu cá không đẹp và ô nhiễm nguồn nước “ hơi tốn công hót phân”. Nếu bạn thả dầy cá quá thì cá không lớn.
      Hoặc nếu bạn tính tỷ lệ cá và gà hợp lý ví dụ 1000 gà nuôi được 1 ha cá “ cá bình thường” thì bạn phải thả gà và cá cùng thời điểm để khi thu hoach gà và cá cùng nhau và chịu khó quải vôi bột xuống theo định kỳ 2 tuần 1 lần liều lượng 5kg/100m vuông hoặc 1 tháng 1 lần, 1 tháng đánh thuốc tím 1 lần theo hướng dẫn. cái này phải thả những loại cá căn tầm con giống nó lớn lớn 1 tý vì gà từ 4 tháng đã xuất rồi.
      Còn nếu thực sự ao rộng 1 chút và bạn muốn nuôi theo hình thức chuẩn có lẽ phải làm phân gà thành trùn hoặc dòi, cộng với việc u phân gà sau đó làm thành thức ăn viên để cho gà, như vậy sẽ đạt giá trị cao hơn.

Chén rượu chén chè đông bè bạn
      Chén chú chén anh hữu hảo tình.
      Cơm nguội mắm chan mỗi mình mâm.
      Nhà nông thất nghiệp ghét những thằng biết một tý nói thì mập mờ , hoặc bơm đểu bán giống hoặc nói không ra đầu ra cuối kiểu ném đá giấu tay,: mail của em là vu_tuan_hn@yahoo.com hoặc call phone 0966721572.

5. mrson96

mrson96 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự Do
      nhà bác nhiều phân gà như thế. Nuôi cá rô phi í. Chịu được môi trường và có phân gà cũng đỡ tiền thức ăn hơn

6. traimaido

traimaido Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      Bác nuôi con cá trê lai là hợp lý vì nó ăn tạp, ăn cả phân gà, chịu bẩn giỏi, nhanh lớn :bang:

7. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Hi hi ca tre. Chep. Phi... Deu ok. Nhung neu do nhieu phan qua cung teo het ban a

8. skaterboi

skaterboi Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      sao để biết khi nào là quá nhiều phân vậy bác
      Em hok dám cho nó ăn nhiều vì sợ bẩn nước, chết cá
      ông già em mới mua ...1300 con chim trắng thả xuống ao 300 m2 của em :1^:
      giờ ko biết làm gì với tụi nó đây, nghe bảo chim trắng xương nhiều, khó ăn, khó bán. tham ăn ....

9. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      em nghĩ là bác quá biết về vụ này rồi. cá chim trắng xương bụng nhiều vì vậy lúc nhỏ chưa có thịt thăn lên nhiều xương. cá chim từ 1.5kg trở lên ăn tuyệt vời bác a.
      bác cho vào bao tải thả xuống đục vài lỗ cá tự ăn tự rỉa. hết thì thôi. sáng thả 1 lần tối thả 1 lần hoặc bác cho ăn trên cái mẹt to to 1 chút. nó ăn phân thỏ thì tuyệt cú mèo. hi hì, cá chim nuôi khoảng 6 tháng trở lên và trên 1kg ăn thịt nó mới thơm và ngon

10. duc34tc

duc34tc Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      chuẩn cmnr

chuẩn

11. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Bác làm em giật cả mìn