Cần hỗ trợ về các dự án chăn nuôi bò kí gửi

Kính thưa cả nhà!​
Chăn nuôi bò là một ngành chăn nuôi phát triển theo hướng bền vững và mang lại lợi nhuận lớn cho người nông dân, đa phần nông dân mình đều có chăn nuôi bò nhưng chăn nuôi nhỏ lẻ và manh mún do thiếu kĩ thuật và đặc biệt là thiếu vốn. Đặc biệt là các bạn trẻ ở nông thôn bước đầu lập nghiệp thì vấn đề này lại càng nan giải hơn, để tiếp cận được với ngân hàng thì chỉ có một phương án duy nhất là phải sở hữu đất để có thể thế chấp.
Các bác ạ! Từ xa xưa ông cha ta đã có hình thức chăn nuôi bò theo kiểu nuôi rẻ(hay còn gọi là nuôi bò kí gửi) một bên bỏ vốn, một bên bỏ công, lời chia đôi. Theo em thấy thì hình thức này rất hay vì có thể giúp được những hộ nghèo ít vốn(đặc biệt là những bạn trẻ) vừa cho thu nhập ở những người có nguồn vốn nhàn rỗi. Nhưng nói như thế không phải không có những mặt hạn chế của nó nên em mạo mụi đem ra đây để mọi người cùng thảo luận vì em thấy trên diễn đàn có rất nhiều dự án chăn nuôi bò nếu chúng ta phát triển thành các vệ tinh(hộ gia đình) thì sẽ rất hữu ích. Nếu có gì không đúng mong mọi người bỏ qua cho.
Thân chào​

.

Cái gì nó cũng phải thực tế em ah...
Làm sao 1ha đát mà nuôi được 150 con bò...? Cái gì cũng có nguyên lí ứng dụng thực tế chứ...!

Tiền mua giống mỗi con trên 20 triêu. đến 30 triệu.... (vậy 1 tỷ mua bò đã đủ chưa...?)
Đất để làm chuồng trại:
Theo mô hình của anh là 9m vuông/con. Vậy em tính 150 con là hết bao nhiêu diện tích đất rồi...! (chiếm gần 2000 m2).

Còn lại đất trồng cỏ chưa đầy 8000 m2 (thì chỉ được 30 con, theo thế hệ gia

Anh không khuyến cáo nuôi nhốt hoàn toàn trong nhà như lợn (ko có ánh sáng) đâu nhé.
Bò của anh có sân chơi để tắm nắng, anh còn đề nghị cho bò tập thể dục cho săn chắc thịt mới ngon (Bơi)...!
Vậy còn diện tích trồng cỏ ở đâu...?
Dù cho có xây dựng chuồng trại & đồng cỏ theo mô hình (tháp)...cũng không thực hiện đc....!
Em đừng có đưa ý tưởng trong mơ ra ngoài thực tế nhé, các bác cứ nghĩ rằng anh ....Robocon.thế kỉ 23...! Làm trò cười sao...!!!

Chào em nhé...!

Chào bác Chí, chào a c e tâm huyết với Con bò
Như mọi ng cũng biết,cái thiếu nhất với nhà nông là vốn . Vậy thử hỏi nông dân thì mấy ai có tiền tỉ để đầu tư quy mô như vậy. Bác và mọi ng nghiên cứu xem có mô hình nào nhỏ hơn mà vẫn có lợi nhuận đảm bảo không. Thí dụ như cókhoang 1ha, và 2 -3 trăm tr tiền vốn. Hoặc đã có bò. ( khoảng chục con) giờ muốn mỏ rộng quy mô,và vốn thì đã hết. Nhuư vậy vừa mở rộng đc mà vừa học hỏi đc kĩ thuật ,cũng như quy trình của bên A.

Vụ này nhìn thì ngon ăn đấy .....nhưng đâu có dễ ...vì sao......vì điều kiện để đặt chân vào lĩnh vực này chúng ta phải là những gã khổng lồ trong lnghành nông nghiệp....Mặt bằng nói chung nếu chúng ta có 3-5 tỷ thì được coi là giầu trong nghành nông nghiệp.
Mô hình của bác Chí hay nhưng đầu phải to mới có cơ chiến....anh em ta lấy mô hình đó nhưng thu nhỏ lại khoảng 50 con + 1,5ha là ok rồi....2 năm sau nhân đàn lên.....cho các hộ nông dân nuôi bò ký gửi...chia 2 lợi nhuận là ok.

Về phần kỹ thuật AE mong Bác Chí vì con bò Vn mà chỉ giáo cho AE chúng tôi, cho nghành NN VN vươn lên nhé...:5^:

Last edited by a moderator:
Vụ này nhìn thì ngon ăn đấy .....nhưng đâu có dễ ...vì sao......vì điều kiện để đặt chân vào lĩnh vực này chúng ta phải là những gã khổng lồ trong lnghành nông nghiệp....Mặt bằng nói chung nếu chúng ta có 3-5 tỷ thì được coi là giầu trong nghành nông nghiệp.
Mô hình của bác Chí hay nhưng đầu phải to mới có cơ chiến....anh em ta lấy mô hình đó nhưng thu nhỏ lại khoảng 50 con + 1,5ha là ok rồi....2 năm sau nhân đàn lên.....cho các hộ nông dân nuôi bò ký gửi...chia 2 lợi nhuận là ok.

Về phần kỹ thuật AE mong Bác Chí vì con bò Vn mà chỉ giáo cho AE chúng tôi, cho nghành NN VN vươn lên nhé...:5^:

Vậy là anh này hiểu & nắm bắc được ý chính rồi đó...!
Cơ bản là chúng ta có đất, đất đó đủ điều kiện để phát triển đồng cỏ chuyên canh.
Tiếp theo là vốn đầu tư.
Kế tiếp là phải có mô hình tiên tiến & kết hợp với khoa học tiên tiến.
(Nếu không đủ điều kiện thì hợp sức lại thành lập công ty CP hay mô hình Hợp tác xã (kêu gọi vốn NNPTNT)

Nếu anh ở gần thì anh sẽ làm vệ tinh phụ cho công ty được rồi...?

--------

A Chí có thể cho bà con biết cụ thể hơn về bản dự thảo hợp đồng nuôi bò gia công của bên cty được k? để bà con nghiên cứu hợp tác.

Cám ơn anh đã quan tâm đến dự án nuôi bò "Bò kí gởi" này.

Mục đích chính của công ty thành lập "Ngân hàng bò" là để phát triển mạnh về số lượng bò của các vệ tinh (phụ) xung quanh mình đủ đáp ứng cho việc sản xuất hàng hóa:
_ Chế biến
_ Cung ứng cho thị trường, chủ yếu là siêu thị (chuỗi siêu thị).
_ Xuất khẩu.
Vì công ty Đông Thành đã cho xây dựng nhà máy giết mổ theo dây chuyền hiện đại của nước ngoài (đầu tháng 12 này đã đi vào hoạt động).
* Còn công ty bò thịt này mang tên là : Công ty bò giống - bò thịt Đông Anh _ HN. Là chi nhánh của công ty Đông Thành_ HN.
_ Có định hướng hoàn thiện mô hình 1 năm, mới đi vào hoạt động. Bắt đầu khởi công vào tháng 6/2013 đến tháng 6/2014 là hoàn thiện, nơi đây là mô hình điểm chỉ nuôi bò sinh sản để làm giống.
_ Trong 3 năm hình thành phát triển, công ty tiếp tục phát triển những vệ tinh xung quanh ở các huyện gần hay những tỉnh lân cận.
_ Sau 3 năm mới mời gọi các vệ tinh (phụ) xung quanh hợp tác với công ty nuôi theo mô hình "Bò kí gởi".
.... mới ít phút vừa rồi em có gọi cho "sếp trưởng" thông báo việc: Bản hợp đồng cho vệ tinh (phụ) nuôi bò cho công ty.
_ Sếp bảo:
Sau 3 năm chúng ta mới thực hiện được việc đó, ưu tiên cho những vệ tinh (chính) của công ty trước.
(xếp chưa cho công bố). Việc của công ty em không thể tự tiện khi không được phép chấp thuận.
Mong anh & bà con mình thông cảm cho.

Trên Agriviet.com là nơi giao lưu học hỏi của nhà nông, cũng là nơi quảng cáo hiệu quả nhất.
Cho tôi giữ lại ý này cho công ty & sẽ ra mắt với một chuỗi trang bài, hình ảnh, cũng như những điều kiện công ty muốn đến với ACE trên Agriviet.com sắp tới.

Thân chào tất cả.

Last edited by a moderator:
Ông chí bày toàn bốc phét, ông có ngon làm một mô hình thành công đi. làm như cp đó cho nông dân được nhờ. đừng ở đó mà tào lao bí đao
......Một sự hiểu nhầm tai hại...!
Bình tĩnh lại đi em...!
Bên B:
Vốn khoảng 3tỉ
Đất khoảng 5ha trở lên.

Ý nói là mô hình nhỏ để bên B nuôi theo mô hình "Bò kí gởi" ...Là nuôi rẽ...hiểu chưa...????
Chừng đó vốn & đất chỉ nhận nuôi được khoảng 100 con đến 140 con.
Với cỡ đó mới thực hiện được cơ sở hạ tầng và quy mô nuôi bán công nghiệp khép kín....!
Muốn thì thực hành đi...đừng ngồi đó suy diễn...!
Thân chào em.

--------

Ôi...mỗi người là một lí tưởng sống và làm giàu riêng bạn ah...!
Tôi đã hoạch định trên dự án cho CTy, nếu nuôi 300 con bò thịt, trừ tất cả chi phí (tổng chi).
Một con sẽ cho lãi 900.000Vnđ/tháng.
Nếu bạn tin tôi thì mô hình nuôi "Bò kí gởi", nuôi chừng 100 con thôi, lãi suất sẽ thấp xuống khoảng 750.000Vnđ/tháng.
Vậy bạn có lãi gấp đôi với các căn nhà cho thuê chưa...???
(Mỗi người có 1 sở trường...! Đời tôi gắn liền với những chú bò này đã lâu... nên nó đã ăn sâu vào máu thịt mình...!)

Chúng ta cứ chia sẻ thoải mái, để con bò VN vươn lên, bay cao...giá thành hạ xuống ...tất cả chúng ta được nhờ...đúng ko bạn...???
Thân chào bạn.

Ông chí bày toàn bốc phét, ông có ngon làm một mô hình thành công đi. làm như cp đó cho nông dân được nhờ. đừng ở đó mà tào lao bí đao[/QUOTE

Cám ơn em đã cố gắng đọc, trên mạng có những người như em cũng giống như 1 bông hoa khác màu mà người chơi lỡ cắm nhầm, trong bó hoa dại.
Em là loài hoa quý...!
Lần nữa cảm ơn lời comments em nhé.

Chú này có mỗi 1 cái tội là chuyên nói đúng @ nói đến nơi...!
Mời chú đưa ra 1 dự án nào "Nuôi bò kí gởi" hoàn hảo hơn ko...?
Thân chào chú... Khoẻ, Hạnh phúc, thành đạt.
Em nghĩ chắc chỉ có thể làm hợp đồng quy định hẳn hoi may ra mới được

Ông chí bày toàn bốc phét, ông có ngon làm một mô hình thành công đi. làm như cp đó cho nông dân được nhờ. đừng ở đó mà tào lao bí đao

ông bạn coi CP là cty thành công ? Đúng,nhưng dân mình nuoi8 gà bao nhiêu người giàu theo cp ?

Kính chào các bác, các anh chị trên diễn đàn.
Em cũng rất quan tâm đến mô hình nuôi bò ký gửi. Ở trên, cũng có nhiều ngưòi nói khác hi tiết về cách nuôi. Em còn có thắc mắc như sau, mong mọi nguời giúp em.
- Việc nuôi ký gửi theo mô hình bò thịt thì em đã hiểu cách chia lợi nhuân, còn việc nuôi bò sinh sản, em chưa rõ việc chia lợi nhuận cụ thể thế nào để hợp lý trên nguyên tắc đôi bên cùng có lợi?
Kính mong các bác, các anh chị trên diễn đàn giải đáp thắc mắc giúp em.
Em xin chân thành cmart ơn.

Kính chào các bác, các anh chị trên diễn đàn.
Em cũng rất quan tâm đến mô hình nuôi bò ký gửi. Ở trên, cũng có nhiều ngưòi nói khác hi tiết về cách nuôi. Em còn có thắc mắc như sau, mong mọi nguời giúp em.
- Việc nuôi ký gửi theo mô hình bò thịt thì em đã hiểu cách chia lợi nhuân, còn việc nuôi bò sinh sản, em chưa rõ việc chia lợi nhuận cụ thể thế nào để hợp lý trên nguyên tắc đôi bên cùng có lợi?
Kính mong các bác, các anh chị trên diễn đàn giải đáp thắc mắc giúp em.
Em xin chân thành cmart ơn.
bán bò con đi chia lợi nhuận, bò mẹ không đẻ nữa bên A đem bò mẹ về.
nếu bên A cấp bò mẹ nuôi từ lúc nhỏ thì bò già bán thịt chia tiền

Chào cả nhà!
Em thấy rất nhiều người quan tâm đến con bò. Đặc biệt là bác Chí rất có tâm huyết với ngành này. em là một người trẻ giàu nhiệt huyết nhưng lại nghèo tiền nên em rất mong một dự án chăn nuôi bò kí gửi theo hình thức nuôi công nghiệp nhưng qui mô nhỏ. Có nghĩa là: Bên A sẽ đầu tư con giống, kĩ thuật cho các hộ nông dân mỗi hộ khỏang từ 5-10 bò thịt( trong một khu vực như thế thì sẽ có nhiều hộ liên kết lại để hộ trợ nhau về kĩ thuật và kinh nghiệm). Bên B ( người nông dân) sẽ bỏ ra đất trồng cỏ, chuồng trại và công sức. Ở đây em thấy con bò là lòai động vật có sức đề kháng cao khong như con heo nên vấn đề đầu tư về chuồng trại ở mức hộ nông dân thôi không cần phải phải chuồng trại theo kiểu trangh trại vì với người nông đầu tư như thế không phải là chuyện dễ dàng gì, đặc biệt là với những bạn trẻ như em. trên thực tế mỗi hộ chỉ từ 5-10 con thì cũng giống như chăn nuôi ở gia đình thôi chỉ khác là chúng ta chủ động nguồn thức ăn cho bò bằng cách trồng cỏ và tận dụng các lọai thức ăn tại địa phương để ủ chua cho bò như thế thì không lo về việc bên B lười biếng không chăm sóc tốt.
Nếu có một dự án chăn nuôi như thế thì sẽ giúp ít rất nhiều cho người nghèo vì nuôi bò lãi ổn định vì không tốn tiền thức ăn cho bò, cho dù có chia đôi lợi nhuận nhưng người nông dân vẫn có lãi

Nói như vậy thì ai cũng hiểu và làm được. Nhưng khi sẩy ra bệnh dich, rủi ro, bên B lười nhác, bên B phá hại thì bạn làm thế nào ??( Nông dân đã ngheo không có tiền mới phai đi chăn thuê ). Điều này không phải không sẩy ra đâu.

Chào cả nhà!
Em thấy rất nhiều người quan tâm đến con bò. Đặc biệt là bác Chí rất có tâm huyết với ngành này. em là một người trẻ giàu nhiệt huyết nhưng lại nghèo tiền nên em rất mong một dự án chăn nuôi bò kí gửi theo hình thức nuôi công nghiệp nhưng qui mô nhỏ. Có nghĩa là: Bên A sẽ đầu tư con giống, kĩ thuật cho các hộ nông dân mỗi hộ khỏang từ 5-10 bò thịt( trong một khu vực như thế thì sẽ có nhiều hộ liên kết lại để hộ trợ nhau về kĩ thuật và kinh nghiệm). Bên B ( người nông dân) sẽ bỏ ra đất trồng cỏ, chuồng trại và công sức. Ở đây em thấy con bò là lòai động vật có sức đề kháng cao khong như con heo nên vấn đề đầu tư về chuồng trại ở mức hộ nông dân thôi không cần phải phải chuồng trại theo kiểu trangh trại vì với người nông đầu tư như thế không phải là chuyện dễ dàng gì, đặc biệt là với những bạn trẻ như em. trên thực tế mỗi hộ chỉ từ 5-10 con thì cũng giống như chăn nuôi ở gia đình thôi chỉ khác là chúng ta chủ động nguồn thức ăn cho bò bằng cách trồng cỏ và tận dụng các lọai thức ăn tại địa phương để ủ chua cho bò như thế thì không lo về việc bên B lười biếng không chăm sóc tốt.
Nếu có một dự án chăn nuôi như thế thì sẽ giúp ít rất nhiều cho người nghèo vì nuôi bò lãi ổn định vì không tốn tiền thức ăn cho bò, cho dù có chia đôi lợi nhuận nhưng người nông dân vẫn có lãi

không ổn không ổn. ,mình hỏi ngược lại nếu bạn là chủ đầu tư bạn có đồng ý với phương án đó không.
ngay như việc mỗi nhà mỗi kiểu đã loạn rồi. về phía bên A sẽ mất nhiều chi phí quản lý, kiểm tra , đôn đốc. chưa kể không quản lý được các ông đấy đem đổi bò khác là cũng đã tèo rồi

Bạn nói rất chính xác!

không ổn không ổn. ,mình hỏi ngược lại nếu bạn là chủ đầu tư bạn có đồng ý với phương án đó không.
ngay như việc mỗi nhà mỗi kiểu đã loạn rồi. về phía bên A sẽ mất nhiều chi phí quản lý, kiểm tra , đôn đốc. chưa kể không quản lý được các ông đấy đem đổi bò khác là cũng đã tèo rồi

Tôi cũng vậy, ở Nha Trang có em thằng bạn nó rất muốn nuôi bò, nó nói tôi mua bò để nuôi rẻ, tôi dự kiến mua trước 10con nuôi đẻ, nhưng khi hỏi về phòng bệnh, tiêm phòng ai chịu, nếu lỡ bò bị mất hoặc bị đánh gãy chân, chặt đuôi, bò chết ai chịu, nó bảo tôi phải chịu. Thôi tới đây tôi chạy luôn.

Back