CẦN HỎI VỀ CÂY TRÀM KEO

• Thread starter nguyenhavu
  • Ngày gửi
HIỆN TẠI EM ĐANG TRỒNG 2HA TRÀM KEO, EM MUỐN BÁN HẾT ĐỂ TRỒNG LẠI ĐỢT MỚI NHƯNG CÓ NG BẠN CỦA EM NÓI KHI CƯA TRÀM BÁN NÊN ĐỂ LẠI GỐC CHO MẦM NÓ MỌC TIẾP RÙI VÀI NĂM SAU THU HOẠCH SẼ TỐT HƠN LÀ ỦI SẠCH GỐC CŨ ĐI TRỒNG LẠI TỪ ĐẦU. ANH EM NÀO CÓ KINH NGHIỆM VỀ CÂY TRÀM KEO CHO EM BIẾT EM NÊN ỦI SẠCH GỐC TRỒNG CÂY MỚI HAY ĐỂ GỐC MỌC MẦM.
CÁM ƠN ANH EM RẤT NHIỀU

Bạn nên đốt dọn sạch thực bì sau đó mua keo giống về trồng, như thế cây sẽ phát triển tốt hơn. thực ra thì chi phí trồng lại không bao nhiêu đâu, nếu rẫy bạn ko xa và khó đi thì chi phí công phát dọn đốt, trồng, keo giống từ 1000₫ đến 2000₫ ak, keo 700₫/1 cây, công trung bình 160k/1 công.

Bạn nên đốt dọn sạch thực bì sau đó mua keo giống về trồng, như thế cây sẽ phát triển tốt hơn. thực ra thì chi phí trồng lại không bao nhiêu đâu, nếu rẫy bạn ko xa và khó đi thì chi phí công phát dọn đốt, trồng, keo giống từ 1000₫ đến 2000₫ ak, keo 700₫/1 cây, công trung bình 160k/1 công.
Cám ơn bạn nhìu lắm

Tuỳ đất và chi phí đầu tư ! Nếu chọn hướng đầu tư tốt thì bạn kêu máy múc hết gốc lên rồi trồng lại sẽ tốt hơn. Cây bạch đàn thì nếu vốn ít để gốc thu lần sau được nhưng không hiệu quả mấy còn keo giâm hom để gốc lại coi như bỏ hoang luôn...

Không cần phải múc gốc đâu bạn, để sau này nó mục ra càng tốt, múc chi tốn tiền

nó mục ra nhưng quan trọng là chồi nó mọc có nhanh và tốt bằng cây mới kg?có mau lớn bằng cây mới kg
Trồng cây mới giúp keo cứng cáp, vững chắc và đồng đều giữa các cây keo hơn, cây mọc từ gốc cũ rất dễ gãy đỗ vì gốc và thân ko nằm trên 1 trục thẳng

Keo ko phải là cây tái sinh nên sau khi cắt, gốc nó sẽ tự mục sau vài tháng. Vậy nên ko cần phải múc gốc làm gì cho tốn tiền.

Mấy năm thì cái gốc củ mục nhỉ ??? Và mấy năm thì ta thu keo vậy ???

Chắc phải 2 năm thì gốc cũ mới mục hết; Còn keo thu hoạch chăm phân và đất tốt thì từ 3 năm trở đi thu được, thường thu hoạch từ năm thứ 4 đến năm thứ 5.

mấy bác cứ để thế mà trồng thôi, không cần làm gì cả, hàng năm đi phát cỏ dại là có thu nhập ào ào

Em cũng trồng keo được hơn 1 năm, giờ thì tổng cây cũng hơn 20.000, vì không biết trồng cây gì có đầu ra và thu nhập ổn định nên mới đi trồng keo, chứ lợi nhuận trên từng diện tích không cao, mà cũng không tốn nhiều công nên ở em người ta vì trồng keo mà phá rừng tràn lan, chắc đà này thì vài năm nữa trẻ con chỉ thấy rừng nguyên sinh trong sách vở... mà nếu TQ không thua mua dăm keo của VN thì chắc lúc đó tỷ lệ tái nghèo lại tăng cao!

Back