• cần mấy bác đang làm nông giúp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 15/6/15

1. phirian chiến binh gà

Em chào các Bác, em cũng theo dõi diễn đàn một thời gian qua, và cũng có ý định nuôi 1 loại nào đó, nhưng em thấy đầu ra khó quá, nên Em định kết hợp nuôi nhiều loại. Em dự định nuôi 500 gà thịt, 30 heo thịt, với ít heo rừng hay dê gì ấy,có cái ao 300m vuông, em chỉ định thả cá RP hoặc trê cho nó ăn chất thải thôi ạ, mấy bác thấy mô hình như thế thì thu nhập vs lợi nhuận ra sao ạ!
      Thân!

Đang tải...
    2. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Giàu quá....Bỏ bớt mỗi cái 1 con số 0 rồi tiến hành làm.

lagi, taynguyenphirian thích bài này.
    3. phirian

phirian chiến binh gà

Nghề nghiệp:
      kĩ sư thuỷ sản
      Em cám ơn bác! Nhưng em nếu bỏ đi số 0 em sợ không có thu nhập, vì đất em cũng nhiều, vốn có thể vay, với lại ở nhà em cũng nuôi trên 100 gà vs 5 heo rồi, em đang đi làm thuê lương cũng tạm được nên muốn làm phải mạnh tý cho có thu nhập :)

4. taynguyen

taynguyen Sống là để cho đi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Gay 5con h3o nai va 300 ga thit..thanh cong roi hay tiep tuc..ban da nuoi roi mjnh ghj chac khong kho..300m2 ao chj de nuoi choi va lay nuoc phuc vu.ko co kt dau..dung xa nuoc thai chan nuoi xuong ao..neu ban thjk mjnh tinh loi nhan tuong doi cho.mjnh tl bang dt nen ko co dau..ban thong cam.

5. phirian

phirian chiến binh gà

Nghề nghiệp:
      kĩ sư thuỷ sản
      Không sao bạn. Bạn biết đấy mình đi làm thuê nhưng mỗi tháng cũng dư được 5-6tr, nên mình mà bỏ việc về làm thì phải có thu nhập tý, chứ không gđ không đồng ý, haiz

6. taynguyen

taynguyen Sống là để cho đi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      5tr vs nguoi co kn nuoi heo or ga thj chj la con so le thoi ban ak..vs dk ban phaj duy tri dan thuong xuyen du gia ca ntn..kn thi phai tu rut ra sau that baj vs qua trinh lam thoi..2nam va gan 300tr mat dj va gio e vs bat dau co huong dj dung.on djnh..mong la a ko phaj nhu e..lam nn ko cau may va ao tuong dc dau a..voi nhung nguoi co kn thi lay tien tu nn chj nhu la lay tien trong tui thoi.

7. phirian

phirian chiến binh gà

Nghề nghiệp:
      kĩ sư thuỷ sản
      Bác cũng thấy đấy, đi học đh ra, có việc làm ổn định, mà về làm nông thì bị gia đình phản đối ngay, haiz, em cũng đang tư tưởng với tìm hướng đi, chổ em vẫn chưa có trang trại nhiều, nên em nghĩ làm nn vẫn ok,

8. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Vậy thì hãy làm theo kiểu tự nhiên đi..không cần phải vội vàng...Giàu trước 2 năm với giàu sau 2 năm đâu có khác biệt lắm! Còn thấy nó dài quá thì giảm xuống giàu sau 1 năm cũng được. Bớt 0.5 vậy!

9. thunguyenphong

thunguyenphong Nhà nông nghiệp dư

Bạn kia, là nghĩ bạn chưa nuôi, hoặc chưa có kinh nghiệm, nên sợ rủi ro cho bạn, rồi nhụt chí thôi.
      Nếu, bạn đã nuôi như đã nói, trong 1 tjan đủ dài rồi.
      có thể mạnh tay làm lớn, thậm chí lớn hơn mức bạn đã dự tính. Nhưng, đừng nói suông, đừng mr Oai, bắt tay làm luôn đi.
      Cứ dần dần nó sẽ vỡ ra.
      Mình ủng hộ bạn. Cứ đi rồi sẽ tới. Bạn còn phân vân, còn hỏi, là còn đắn đo, không hay bằng bạn ngồi xuống, vạch kế hoạch, chuồng trại, vốn- kinh phí...
      Ở mình, thằng cu bạn đang nuôi chạch bùn- không phải chạch ta nhé.

phirian thích bài này.
    10. phirian

phirian chiến binh gà

Nghề nghiệp:
      kĩ sư thuỷ sản
      Em cám ơn bác, em sẽ cố gắng bác ạ
      --- @ 15/6/15, Original Post Date: 15/6/15 ---
      Mình cám ơn! Nói thật chứ mình cũng chưa nuôi, mình đang tìm hiểu thị trường, tìm đầu ra với viết kế hoặch, mình chỉ nuôi động vật cạn thôi, cho chắn :)

11. thunguyenphong

thunguyenphong Nhà nông nghiệp dư

"với lại ở nhà em cũng nuôi trên 100 gà vs 5 heo rồi,"
      Là sao?
      Chưa nuôi hay chưa từng nuôi?
      Nếu chưa có kinh nghiệm, quay lại đọc của hoangson... Và, thử tìm việc bán thời gian ở các trang trại, hoặc đi lại- tạo mối quan hệ tốt với ng ta, có tjan đến học hỏi, chứ?
      dainguyen,
      "có một vấn đề mọi người rất hay mang ra hỏi là "đầu ra" trong khi còn chưa có hàng hay có với số lượng rất ít. với sản phẩm nông nghiệp thường ở đâu cũng có thị trường, cũng có thương lái, ví dụ bạn nuôi gà, thị trường đang ở giá 70, bạn gọi vài thương lái tới bán giá, 68 hay 69 thôi, đảm bảo bạn hết hàng ngay. nếu là nông dân, nhà sản xuất, người bán hàng chuyên nghiệp bạn hãy luôn bán giá thấp hơn người khác nhưng làm sao để giảm chi phí sản xuất, tăng số lượng bán , để đảm bảo vẫn có lãi."

phirian thích bài này.