Hỏi đáp Cần mọi người tư vấn kinh nghiệm

• Thread starter khaiphamaz
  • Ngày gửi
Chào các bác!
Xin giới thiệu em là Khải - 1990 ở Phú Thọ ạ
Sau mấy năm bươn chải ở Hà Nội đến giờ. Em cũng suy nghĩ rất nhiều về làm kinh tế tại quê nhà.
Hiện nay em muốn về quê làm mô hình kinh tế vườn. Nhưng có 1 số khó khăn trước mắt là số vốn nhỏ bé, chưa biết hiện nay nên trồng cây gì và nuôi con gì.
Em đang nhắm đến 1 số giống cây như:
  1. Cây măng tây xanh
  2. Cây ổi 4 mùa or ổi xá lị không hạt
  3. Cây chanh 4 mùa
Ngoài ra em trồng thêm đinh lăng xen kẽ
Còn về vật nuôi thì hiện nay tại địa bàn em có khá nhiều người nuôi thỏ nên em không muốn nuôi nữa vì sợ thị trường bão hòa
Em đang nhắm đến
  1. Gà đông tảo ( Nghe nói giống này cho kinh tế cao, nhưng lại sợ thị trường bão hòa rồi)
  2. Kì nhông ( kĩ thuật nuôi không cát)
Các bác có kinh nghiệm xin tư vẫn giúp em xem hiện nay cây trồng gì và con vật nuôi gì thì thích hợp. Đầu ra hợp lý nữa các bác nhé
Nếu có mô hình hay thì giới thiệu cho em tham quan học hỏi với ạ
Sđt : 09.656.424.10
Mail: intinhte@gmail.com & vpkhaiphamaz@gmail.com

khải ở đâu phú thọ vậy mình cũng ở phú thọ mình ở thanh sơn bạn à.khải ở đâu phú thọ vậy mình cũng ở phú thọ mình ở thanh sơn bạn à.

Nhà bạn có nhiều đất không vậy?
Hiện tại em chỉ đang muốn thử nghiệm trước nên quỹ đất không rộng. Khoảng trên dưới 3 sào bắc bộ ạ. Nếu thấy có thị
khải ở đâu phú thọ vậy mình cũng ở phú thọ mình ở thanh sơn bạn à.khải ở đâu phú thọ vậy mình cũng ở phú thọ mình ở thanh sơn bạn à.
Mình ở Thanh Thủy bạn

Nếu làm thử nghiệm thì nuôi gà Đông Tảo và kỳ nhông thì được. Chứ nếu trồng thử nghiệm chanh và ổi thì cũng phải mất tầm 4-5 năm rồi. Mà ở Thanh Thủy, xem trên đất nhà mình có nguồi suối nước nóng không là khỏi cần làm gì cũng giàu to rồi

ừ.vậy cũng gần chỗ mình.mà nhà bạn có nhiều đất không.bạn có ở khu nước nóng không nếu ở đó mở dich vụ đó mình nghĩ cũng giàu đó hen.

Nhà mình mà gần khu nước nóng thì chắc cũng chả tính đến cái nuôi trồng. Theo mình tìm hiểu thì trồng chanh cũng không lâu như bạn nói đâu. Nếu có thể làm đúng kĩ thuật thì chỉ 1 năm thôi bạn nhé

mình có ông chú họ ở Ấm Thượng. Đất trồng cấy thì ông ý cũng chỉ có 7-8 sào thôi nhưng hồi xưa kiếm ăn được ông ý mua được gần 5 ha đất đồi. Giờ toàn trồng keo, 6 năm là thu hoạch. Mình lên thăm mà mê quá. Mình mà có đất vậy mình thả tầm trăm con dê có phải ngon lành không. Vì mấy mảnh quanh chỗ ông ý toàn của anh em ruột và họ hàng, chả sợ chạy qua bắt dê. Dân ở đó cũng rất hiền. Mình thấy trên đó ngô lúa trồng chủ yếu để nuôi gà vịt. Chỗ bạn mà cũng như vậy thì nuôi cặp bò cái, lấy thân cây ngô với rơm ủ chua cho bò ăn chả sợ thiếu. Ông chú mình cũng có trồng chanh tứ thì. Chả hiểu sao nó cứ mọc lan trên mặt đất, mấy lần mình lên thấy nhiều quả lắm. Mình có lấy cây về trồng ở nhà nhưng lá chanh nó chả thơm tẹo nào :))

Back