Cần mọi người tư vấn mô hình nuôi trùn quế - bò - gà - heo

• Thread starter phamngochieu
  • Ngày gửi
Mình đang là kỹ sư thiết kế cầu đường, nhưng với công việc hiện tại thu nhập quá thấp mình muốn chuyển sang làm chăn nuôi. Gia đình mình có khoảng 5ha đất đồi núi, đang trồng cây keo lá tràm chuẩn bị thu hoạch. Nay mình đình đầu tư nuôi trùn quế - bò - heo - gà. Nhưng đọc những thông tin trên mạng thấy mô hình này nhiều doanh nghiệp bị phá sản. Mình cũng hơi lo sợ. Mình muốn mọi người cho mình những lời khuyên! Xin chân thành cảm ơn!
Mình đang ở Đà Nẵng sdt của mình 0915558447.

Chắc chắn là phá sản.

Nghề chăn nuôi từ cổ xưa, nuôi con gì thì phải
cho nó ăn tốt. Đến thời bao cấp, người còn không
có gì ăn, phải ăn như heo như lợn. Con lợn thì
Đảng dạy dân cho ăn cứt trâu trộn cám. Chỉ vài
người theo vài bữa, mới biết không thể cho lợn
ăn cứt trâu mà lớn được.

Chẳng biết từ bao giờ, theo cậu tiến sỹ nào, mà
bỗng dưng có cái thuyết chăn nuôi bằng cứt? Nào
là giun ăn cứt trâu bò, cá ăn cứt gà, nào là gà
ăn cứt heo, heo ăn cứt trâu bò. Cứ ăn cứt của
nhau như thế mà lớn như thổi, làm chủ nuôi bỗng
chốc lên đại gia tỷ phú?

Tôi khuyên bạn, nuôi một con thôi, và mua thức
ăn thật đắt, thật ngon cho nó, để nó lớn nhanh.

không quan trọng là mô hình gì , mà là cách làm , phải thuận theo điều kiện của mình , đồi núi thì không nên đào ao thả cá nuôi vịt , ao hồ thì không nên đắp núi trồng rừng , với 5ha đất đồi núi bạn có thể thành tỉ phú , còn trồng cây gì nuôi con gì thì còn phụ thuộc vào điểm xuất phát và mục tiêu hướng đến của bạn

Xin cảm ơn mọi người nhưng mình thấy mô hình đó cũng hay. Và mình có thêm trồng cỏ và bắp nữa

Con này ăn phân con kia là tư tưởng thoát đói khát không thể làm giàu .
5 Ha đất đồi núi .
Phần đất nào bằng phẳng có nước thì trồng cỏ nuôi bò . Phần đất nào tơi xốp và không khô hạn quá thì trồng cây bụi ( chè đại ...) nuôi dê hay nuôi bò .
Phần đất cao hơn một tí thì trồng chuối ( chuối hột ) nuôi gà thả vườn ...
Đất thấp nhưng không bằng phẳng thì đào ao nuôi cá ăn phân gà + trùn quế
Thân !
Tự động não suy nghĩ ...
5 ha thì phải biết vốn thế nào và phải đi thực tế mới biết nên làm gì !

Chắc chắn là phá sản.

Nghề chăn nuôi từ cổ xưa, nuôi con gì thì phải
cho nó ăn tốt. Đến thời bao cấp, người còn không
có gì ăn, phải ăn như heo như lợn. Con lợn thì
Đảng dạy dân cho ăn cứt trâu trộn cám. Chỉ vài
người theo vài bữa, mới biết không thể cho lợn
ăn cứt trâu mà lớn được.

Chẳng biết từ bao giờ, theo cậu tiến sỹ nào, mà
bỗng dưng có cái thuyết chăn nuôi bằng cứt? Nào
là giun ăn cứt trâu bò, cá ăn cứt gà, nào là gà
ăn cứt heo, heo ăn cứt trâu bò. Cứ ăn cứt của
nhau như thế mà lớn như thổi, làm chủ nuôi bỗng
chốc lên đại gia tỷ phú?

Tôi khuyên bạn, nuôi một con thôi, và mua thức
ăn thật đắt, thật ngon cho nó, để nó lớn nhanh.
+Mới vô đề, bác khẳng định: "chắc chắn là phá sản". Tào lao hết sức. Ở đời, không có gì là chắc chắn cả, dám khẳng định chắc nịch như thế là xốc nỗi, ruột để ngoài da.
+Người ta hỏi chuyện chăn nuôi thời hiện đại, bác lại quay về bàn chuyện chăn nuôi thời bao cấp. Có lẻ bác tưởng ở VN hiện nay vẫn còn lạc hậu như thời bao cấp sao? Ngày nay ai lại chăn nuôi heo mà cho ăn phân trâu. Bác lạc hậu với tình hình, thời cuộc trong nước quá!
+Mô hình chăn nuôi đa con là mô hình hay vì ít rủi ro (con này mất giá có con khác cứu lại), mặt khác, chăn nuôi đa con phù hợp với nền sản xuất nhỏ của VN hiện nay.
+Theo tôi khuyên bạn @pamngocchieu: nên chăn nuôi đa con bò, heo, gà. Bạn có rừng trồng sắp khai thác bán nguyên liệu giấy, nếu không kẹt vốn, nên nuôi dưỡng rừng thêm đủ 10 năm tuổi bán gỗ sẽ được giá, có lợi hơn nhiều.Dưới tán rừng, bạn nên trồng cây dong riềng (cây này chịu bóng trồng dưới tán rừng năng suất vẫn cao), mỗi ngày thu hoạch vài hàng, củ dong riềng nhiều bột, làm thức ăn cho heo, gà (phối trộn 70-80% củ dong riềng). Lá dong riềng cho bò ăn...
+Nếu có nuôi bò thì nuôi trùn quế cũng tốt, nhưng đừng nghĩ sẽ dùng toàn trùn quế để chăn nuôi, sẽ không hiệu quả, vì giá thành 1 kg trùn quế saen xuất ra tới 30 ngàn, nếu bán được, mua cá tạp chăn nuôi sẽ lợi hơn. Chỉ nên dùng trùn quế để thúc vật nuôi trước khi xuất chuồng.
+Bạn có thể mua lưới rào quanh 1 diện tích nhất định rồi thả gà vào đó cho chúng tự kiếm ăn, sẽ giảm được chi phí thức ăn và chất lượng "gà đi bộ" rất mhon, thương lái sẽ tranh nhau mua. Tôi đang làm nè...
+Với 5 ha đồi rừng cộng tính siêng năng, chịu khó,và có tri thức, bạn sẽ sớm thành đại gia thôi

Bạn nói tôi bàn kỹ thuật nông nghiệp
thời bao cấp lạc hậu, thì đúng ý tôi
nói rồi. Có gì mà phản đối chứ?

Còn đúng hơn kỹ thuật của bạn trồng
dong riềng dưới tán cây, lấy lá nuôi
bò, lấy củ nuôi heo gà. Lý lẽ của bạn
có khác gì lấy cứt con này cho con kia
ăn?

Ai mà nghe bạn, không những chắc chắn
phá sản, còn bị người ta cười "nghe
vodinhtien thì ăn thóc giống."

Mà vodinhtien cũng giỏi: phán cứ như
đã tay không bắt giặc rồi vậy. Hỏi
thật bạn đã trồng được mấy cây dong
riềng dưới tán rừng hồi nào chưa?

các ông các bác cứ vẽ ra nhiều chết cha người ta.
kinh nghiệm thì không có.
công lao động thì giá cao.
chưa biết gì thì phải mất một vài năm mới có kinh nghiệm cho một loại đồng nghĩa với từng ấy thời gian thất bại, vốn liếng...
với 5ha bạn nên trồng cây lấy gỗ giá trị cao mà phổ thông dễ trồng, dễ bán như gỗ lát chẳng hạn.
nuôi thêm dê hoặc bò vì với 5ha cỏ tự nhiên nuôi đã thoải mái bổ xung thêm thức ăn tinh là ổn.
còn những vấn đề khác gà, vịt , trùn ...nuôi chơi cải thiện thôi
5ha trồng cây lấy gỗ sau 15 năm thì tự nhiên thành đại gia rồi nếu thời thế không có gì biến động lớn.
dê, bò bán lấy tiền sinh hoạt chăn nuôi một loại không quá vất vả chi phí tính ra thấp nhất vì tận dụng tối đa nguồn lợi sẵn có. đàn dê cả trăm con ăn cũng không hết cỏ dưới tán 5ha rừng.
nghêu ngao hát giấc mơ chapi. còn giàu nhanh thì làm nghề khác thôi

+Mới vô đề, bác khẳng định: "chắc chắn là phá sản". Tào lao hết sức. Ở đời, không có gì là chắc chắn cả, dám khẳng định chắc nịch như thế là xốc nỗi, ruột để ngoài da.
+Người ta hỏi chuyện chăn nuôi thời hiện đại, bác lại quay về bàn chuyện chăn nuôi thời bao cấp. Có lẻ bác tưởng ở VN hiện nay vẫn còn lạc hậu như thời bao cấp sao? Ngày nay ai lại chăn nuôi heo mà cho ăn phân trâu. Bác lạc hậu với tình hình, thời cuộc trong nước quá!
+Mô hình chăn nuôi đa con là mô hình hay vì ít rủi ro (con này mất giá có con khác cứu lại), mặt khác, chăn nuôi đa con phù hợp với nền sản xuất nhỏ của VN hiện nay.
+Theo tôi khuyên bạn @pamngocchieu: nên chăn nuôi đa con bò, heo, gà. Bạn có rừng trồng sắp khai thác bán nguyên liệu giấy, nếu không kẹt vốn, nên nuôi dưỡng rừng thêm đủ 10 năm tuổi bán gỗ sẽ được giá, có lợi hơn nhiều.Dưới tán rừng, bạn nên trồng cây dong riềng (cây này chịu bóng trồng dưới tán rừng năng suất vẫn cao), mỗi ngày thu hoạch vài hàng, củ dong riềng nhiều bột, làm thức ăn cho heo, gà (phối trộn 70-80% củ dong riềng). Lá dong riềng cho bò ăn...
+Nếu có nuôi bò thì nuôi trùn quế cũng tốt, nhưng đừng nghĩ sẽ dùng toàn trùn quế để chăn nuôi, sẽ không hiệu quả, vì giá thành 1 kg trùn quế saen xuất ra tới 30 ngàn, nếu bán được, mua cá tạp chăn nuôi sẽ lợi hơn. Chỉ nên dùng trùn quế để thúc vật nuôi trước khi xuất chuồng.
+Bạn có thể mua lưới rào quanh 1 diện tích nhất định rồi thả gà vào đó cho chúng tự kiếm ăn, sẽ giảm được chi phí thức ăn và chất lượng "gà đi bộ" rất mhon, thương lái sẽ tranh nhau mua. Tôi đang làm nè...
+Với 5 ha đồi rừng cộng tính siêng năng, chịu khó,và có tri thức, bạn sẽ sớm thành đại gia thôi
Dạ con cảm ơn Bác nhiều! Con cũng được một số người khuyên nuôi nhiều con sẽ ít rủi ro hơn là nuôi một con. Nhưng ở Đà Nẵng đã có một số trang trại cũng đã từng thất bại với mô hình trên. Nên con cũng hơi lo sợ. Cho con hỏi Bác ở đâu để con đến học hỏi thêm kinh nghiệm được không ạ! Cảm ơn Bác!
5 Ha đất đồi núi .
Phần đất nào bằng phẳng có nước thì trồng cỏ nuôi bò . Phần đất nào tơi xốp và không khô hạn quá thì trồng cây bụi ( chè đại ...) nuôi dê hay nuôi bò .
Thân !
Tự động não suy nghĩ ...
5 Ha đất đồi núi .
Thận !
Tự động não suy nghĩ ...
Cảm ơn bạn nhiều! Bạn có tài liệu nào không cho mình xin với.

Dạ con cảm ơn Bác nhiều! Con cũng được một số người khuyên nuôi nhiều con sẽ ít rủi ro hơn là nuôi một con. Nhưng ở Đà Nẵng đã có một số trang trại cũng đã từng thất bại với mô hình trên. Nên con cũng hơi lo sợ. Cho con hỏi Bác ở đâu để con đến học hỏi thêm kinh nghiệm được không ạ! Cảm ơn Bác!

Xin lỗi ! Tôi không có .

Bác ở Phan Thiết, có trang trại rộng 22 ha, đang trồng rừng, trồng thanh long, trồng rau và chăn nuôi đa con. Dưới tán rừng bác trồng kín cây dong riềng để làm thức ăn chăn nuôi (cả nuôi cá), hiệu quả khá cao. Có 1 lời khuyên không bao giờ cũ: Mới vào nghề, nên làm nhỏ thôi để rút kinh nghiệm, dần dần sẽ triển khai lớn, căn cứ vào cây, con nào hiệu quả nhất...

Xin hỏi củ này là củ gì ?

Còn củ này là củ gì ?

Và đây là củ gì ?

Mọi người có thể tư vấn cho em biết lợi ích kinh tế của loại cây củ này không ? Và kỹ thuật trồng ?

Bác ở Phan Thiết, có trang trại rộng 22 ha, đang trồng rừng, trồng thanh long, trồng rau và chăn nuôi đa con. Dưới tán rừng bác trồng kín cây dong riềng để làm thức ăn chăn nuôi (cả nuôi cá), hiệu quả khá cao. Có 1 lời khuyên không bao giờ cũ: Mới vào nghề, nên làm nhỏ thôi để rút kinh nghiệm, dần dần sẽ triển khai lớn, căn cứ vào cây, con nào hiệu quả nhất...
Dạ. Con cảm ơn Bác nhiều. có dịp con sẽ ghé thăm trang trại của Bác để học hỏi kinh nghiệm.

Cây này có củ to ?

Còn cây này trồng để lấy bông cúng nhưng cũng có tên là dong riềng , hình như nó có củ hơi bé ?
Củ cây này có thể làm thức ăn cho heo gà được không ?
ở huế cây này rất nhiều !

Cây này có củ to ?

Còn cây này trồng để lấy bông cúng nhưng cũng có tên là dong riềng , hình như nó có củ hơi bé ?
Củ cây này có thể làm thức ăn cho heo gà được không ?
ở huế cây này rất nhiều !
Hình trên là cây mình tinh (trong đĩa, đã luộc), hình dưới là cây dong riềng (dùng làm miếng). Cả 2 loài cây này đều chịu bóng, đặc biệt cây dong riềng chịu bóng rất tốt. Ở Trãng Bom (Đồng Nai) người ta trồng dong riềng trong rừng cao su rất nhiều. Hiện nay, tỉnh Bắc Cạn trồng dong riềng nhiều nhất để bán sang Trung Quốc. Năm rồi TQ không thu mua, bà con phải đổ bỏ.
Tôi đã trồng cây này dưới tán rừng, mỗi ngày thu hoạch 1 ít để chăn nuôi (thu hoạch xong trồng lại ngay), hiệu quả rất tốt...

Hình trên là cây mình tinh (trong đĩa, đã luộc), hình dưới là cây dong riềng (dùng làm miếng). Cả 2 loài cây này đều chịu bóng, đặc biệt cây dong riềng chịu bóng rất tốt. Ở Trãng Bom (Đồng Nai) người ta trồng dong riềng trong rừng cao su rất nhiều. Hiện nay, tỉnh Bắc Cạn trồng dong riềng nhiều nhất để bán sang Trung Quốc. Năm rồi TQ không thu mua, bà con phải đổ bỏ.
Tôi đã trồng cây này dưới tán rừng, mỗi ngày thu hoạch 1 ít để chăn nuôi (thu hoạch xong trồng lại ngay), hiệu quả rất tốt...
Năng xuất và thời gian trồng cây này như thế nào thế bác ? Loại đất trồng cho cây này ?
Đất cát trắng , ít nước thì trồng cây này được không ?
Thân !

Năng xuất và thời gian trồng cây này như thế nào thế bác ? Loại đất trồng cho cây này ?
Đất cát trắng , ít nước thì trồng cây này được không ?
Thân !
Về kỹ thuật, thời vụ, trồng cây dong riềng bạn có thể tìm trên mạng. Cây dong riềng chịu hạn, chịu bóng, thích hợp với đất thịt nhẹ đến cát pha. Tôi không biết trồng trên cát trắng ven biển có được không (vì chưa thử). Năng suất dao động từ 20-40 tấn củ tưới/ha, tùy điều kiện đất và chế độ chăm sóc (trồng dưới tán rừng). Loài cây này có tinh bột thấp hơn các loại cây lấy bột khác (mì, khoai lang vv), nhưng nó lành tính, cho con gì ăn cũng được, kể cả vỗ béo cho bò. và không gây ngán cho vật nuôi...
Tôi thường dùng khoảng 80 kg củ dong riềng+ 15 kg ốc bươu vàng (mua 1.500 đ/kg, trẻ em đi học về bắt bán, mua không hết), trộn thêm 1 kg cám đậm đặc+premix, không cần nấu chín, cho hỗn hợp vào máy xay xay nhuyển, để ráo, nắm thành từng nắm cho vật nuôi ăn. Riêng rau xanh thì ném thẳng vào chuồng

Mình đang là kỹ sư thiết kế cầu đường, nhưng với công việc hiện tại thu nhập quá thấp mình muốn chuyển sang làm chăn nuôi. Gia đình mình có khoảng 5ha đất đồi núi, đang trồng cây keo lá tràm chuẩn bị thu hoạch. Nay mình đình đầu tư nuôi trùn quế - bò - heo - gà. Nhưng đọc những thông tin trên mạng thấy mô hình này nhiều doanh nghiệp bị phá sản. Mình cũng hơi lo sợ. Mình muốn mọi người cho mình những lời khuyên! Xin chân thành cảm ơn!
Mình đang ở Đà Nẵng sdt của mình 0915558447.
Minh cung o danang, dat cua ban o dau?
minh lam duoc thuc an nuoi heo(tuong duong voi thuc an cong nghiep nhung gia thanh rat re)
ban co hung thu lam trai nuoi heo khong?
neu thich thi email minh deptraile@yahoo.ca

Bác Tiến nói cay dong riềng là chuẩn đấy. Nên trồng dưới tán rừng để lấy củ vs lá cho bò. Cây này chịu hạn....phù hợp đất đồi núi,
Hình của bác motnua trong đĩa là củ dong chóc ( tiếng địa phương e) còn hình củ to lá to đấy là dong riềng ( vì giống củ riềng).
5ha tu duy chịu khó thì mấy mà giàu. Cái gì chứ của ăn của để là đc. Còn tỷ lọ tỷ kia còn do ông zời 1 phần nữa cơ. Nói hay sao đc.

Back