Cần mọi người tư vấn và hợp tác

Xin chào cộng đồng agriviet!
E là một sinh viên mới ra trường và đã làm ngân hàng một thời gian,nhưng vì gia đình có chuyện nen em về quản lý vườn gần đây thôi.sau gần nữa năm làm thì em thấy mình làm không có hiệu quả.cụ thể như sau:
Em ở đăklak,( thị xã buôn hồ,gần trung tâm luôn).diện tích rẫy nhà e là 320000m2,đaat bằng phẳng,điện nước đầy đủ,gần khu dân cư. trong đó đã trồng cà phê với bơ booth ,tiêu,sầu rieng.theo e thấy là hầm bà lằng,k ra một hệ thống nào hết.doanh thu thì k dc bao nhiêu,e tính cho năm nay: cà phê thì khoảng 4 tấn,bơ thì e đã trồng khoảng 350 cay ,trong đó có khoảng 35 cây cho thu chinh (năm nay e thu dc 40tr thoi).tại vì bơ e trồng xen với cà nen năng suất k đuoc như người ta.còn tiêu thì khoảng 1100 trụ,nhưng mà thu chắc khoảng đc 1 tạ,tại lúc ba e trồng nó k có đều và kỹ thuật chăm k bằng ngta,nói thiệt là nhìn đám tiêu e thảm lắm.hi.còn sầu rieng thì khoảng 100 cây,cũng trồng xen với tiêu.trồng đc 3 năm rồi,năm sau có thu bói. nói tóm lại là không có cái nào ra cái nào hết.e mong anh chị tu vấn giúp e bây giờ e nên làm gì cho hiệu quả tốt nhất.
-Thư nhất e muốn kết hợp vừachăn nuôi với trồng trọt luôn.
-Thứ 2 e muốn mọi người hợp tác theo một mô hình nào đó mà có lợi nhuận,không nhất thiết phải làm trên mô hình e đã có.tại một mình e làm không nỗi với quản lý e khong tốt,tay ngang về làm nông mà.
Mong nhận sự chia sẻ của các anh chị.em cảm ơn!

Sao lai trong xen như vậy nhỉ? Đất rộng và bằng thì trồng thưa ra cũng đc dưới chân trồng cây hoa màu hoặc cỏ chân nuôi cho gia súc như vậy tốt hơn còn về mô hình thì tuỳ thuộc theo địa phương m ở miền bắc ko giúp dc bạn rồi

Sao lai trong xen như vậy nhỉ? Đất rộng và bằng thì trồng thưa ra cũng đc dưới chân trồng cây hoa màu hoặc cỏ chân nuôi cho gia súc như vậy tốt hơn còn về mô hình thì tuỳ thuộc theo địa phương m ở miền bắc ko giúp dc bạn rồi
Lúc trc e còn học nên không biết gì,tại ba e nghĩ trong xen thì nếu mất cái này thì cũng còn cái kia.bây gio e về e đang đau đầu đây a ah,e cug đã đọc dự án trồng bơ của a Đức rồi,e tính phá cà phê luon,mình chuyen một cái thì tốt hơn a ah.

Bạn ở Buôn Hồ nhưng ở đoạn nào , có thể hợp tác làm mới hoàn toàn không bạn . Nếu được inbox mình nhé ! Thân

ok em , mai anh alo anh em làm ly cf

Back