Cần Người Tư Vấn Dùm Em Cái

• Thread starter truonggjang
  • Ngày gửi
Em Chào Mấy Lão Tiền Bối. Em Sin Vào Chủ Đề Chính, Thật Ra Em không bít nuôi con gj cho phù hợp với vườn nhà em nhờ các Tiền Bối chi đường dùm em. Vườn nhà em co chiều ngan 100mét chiều dài 8Công đang trồng dừa. có 2 con mươn nhỏ 2 bên. ở giữa củng có 2 cai mươn nửa. nhờ các lảo Tiền Bối chi đương dùm em. thank

Nuôi gà thịt đi bác truonggiang ơi. Mà chuồng heo nhà bác sao bỏ phí thế, heo đang có giá sao bác không vào đàn, nuôi gà nó khó ăn hơn con heo gấp 10 lần bác ạ, nếu em là bác em sẽ nuôi heo, lấy phân heo bón dừa, phân heo nuôi giun quế để nuôi cá, phân mà nhiều nữa thì làm bioga.

nuôi heo mà cứ kêu thú y tới nó chích thuốc thì thà khỏi nuôi còn hơn

--------

nuôi con ăn cỏ mới có lời. lười như Name :glare: thì nuôi đc con gì :drunk:
Nuôi mấy con ăn cám mà gặp giá xuống là há mồm ra ngáp ngáp,:blink: ngừng nuôi thì bán lỗ, :unsure:mà nuôi tiếp thì lỗ tiếp.:wacko: Đã lỗ mà cứ phải bỏ tiền mua cám cho ăn không thì vật nuôi chết đói:mellow:
trong khi nhà có đến tận 8000m đất cao, nước nôi thả cửa, ko trồng cỏ quá phí. chỉ cần tận dụng trồng khoảng 2000m2 cỏ là nuôi bò tẹt ga rùi.
Giờ thế này nhé.B)
Có bao giờ trường giang tự hỏi vì sao xung quanh nhà mình, người ta nuôi nhiều dê, bò chưa?:lol:
Khi tìm hiểu lí do rùi thì tự hỏi tiếp "vì sao mình không nuôi dê, bò?"
Thế là xong, quyết định rẹt rẹt ^_^
ở đây sợ mương nước là nước mặn,đất thì là đất sét
có lần về đây phải dùng nước mưa để nấu ăn
còn dùng nước dưới mương để tắm

Last edited by a moderator:
nuôi heo mà cứ kêu thú y tới nó chích thuốc thì thà khỏi nuôi còn hơn

--------

bạn nói sao chứ mình thấy mua thuốc về mà tiêm chứ cần gì phải nhờ thú y cho phiền phức, mấy em bán thức ăn củng bảo mình nuôi heo đi rồi bán thức ăn thjếu đến xuất chuồng trả mà mình thấy ko ổn nên chả dám

bạn nói sao chứ mình thấy mua thuốc về mà tiêm chứ cần gì phải nhờ thú y cho phiền phức, mấy em bán thức ăn củng bảo mình nuôi heo đi rồi bán thức ăn thjếu đến xuất chuồng trả mà mình thấy ko ổn nên chả dám
chích heo không phải là dễ đâu
liệt chân như chơi ấy
muốn nuôi heo phải học 1 khóa rồi hẵng về nuôi

chích heo không phải là dễ đâu
liệt chân như chơi ấy
muốn nuôi heo phải học 1 khóa rồi hẵng về nuôi

thoi đi bác, em già rồi mà đi học làm gì nữa, bác cần thì em chỉ bác cách tiêm heo. Mà bác nói củng chí phải muốn nuôi con gì ta nên đi học 1 khoá cho chắc ăn chứ đâu phải riêng con heog

bác Name sợ cũng phải, tại bác chưa thực sự hiểu đất Mỏ Cày thế nào :blink: (giống em :lol:) và bác cũng chưa thật để tâm đến những điều chủ thớt nói. Theo em thì bác Name chắc là chỉ dùng 30 giây vừa nghĩ vừa trả lời (giống thi Đường lên đỉnh Olympia ấy :lol:)

- Đất trồng dừa được, thì trồng cỏ được, mặc kệ nó là đất gì :blink: Cỏ tạp mọc đc, thì cỏ cao sản mọc đc. ok?
- Mương nước mặn hay nước phèn cũng mặc kệ luôn :blink: Vì gần nhà người ta nuôi đc, thì mình cũng nuôi đc. ok?

Nói thiệt, chăn nuôi hay làm bất cứ cái gì thì mình cũng phải chịu khó tư duy lo-gic tí tí bác ợ :lol:
Cứ nhào vô phán 1 câu như Thánh là ko đc rùi :lol: (bác đọc truyện "nỏ thần" thấy cuối truyện Thần Kim Quy nổi lên phán "phía sau là giặc" , An Dương Vương quay lại chém chết ngay Mị Châu, đúng cmn Phán như Thánh luôn :lol: )

bác sợ cũng phải, tại bác chưa thực sự hiểu đất Mỏ Cày thế nào :blink: (giống em :lol:) và bác cũng chưa thật để tâm đến những điều chủ thớt nói. Theo em thì bác chắc là chỉ dùng 30 giây vừa nghĩ vừa trả lời (giống thi Đường lên đỉnh Olympia ấy :lol:)

- Đất trồng dừa được, thì trồng cỏ được, mặc kệ nó là đất gì :blink: Cỏ tạp mọc đc, thì cỏ cao sản mọc đc. ok?
- Nước mặn hay nước phèn cũng mặc kệ luôn :blink: Vì gần nhà người ta nuôi đc, thì mình cũng nuôi đc. ok?

Nói thiệt, chăn nuôi hay làm bất cứ cái gì thì mình cũng phải chịu khó tư duy lo-gic tí tí bác ợ :lol:
Cứ nhào vô phán 1 câu như Thánh là ko đc rùi :lol: (bác đọc truyện "nỏ thần" thấy cuối truyện Thần Kim Quy nổi lên phán "phía sau là giặc" , An Dương Vương quay lại chém chết ngay Mị Châu, đúng cmn Phán như Thánh luôn :lol: )

em mới học đến lớp 5 là em nghỉ rồi bác, nên não em suy nghĩ cực ngắn, có gì m0ng bác chỉ bảo thêm. Theo bác nói đất ở mỏ cài trồng cỏ được thì em đồng ý vì em đi hết toàn bến tre rồi thấy ở đâu củng bạc ngàn xanh um.

em mới học đến lớp 5 là em nghỉ rồi bác, nên não em suy nghĩ cực ngắn, có gì m0ng bác chỉ bảo thêm. Theo bác nói đất ở mỏ cài trồng cỏ được thì em đồng ý vì em đi hết toàn bến tre rồi thấy ở đâu củng bạc ngàn xanh um.

ai nói gì 9x đâu mà ?? :unsure:
Còn vụ trồng cỏ thì Boi chắc chắn là trồng đc :lol: tại đi đâu cũng thẩy cỏ xanh um (y chang 9x :lol:)

bác Name sợ cũng phải, tại bác chưa thực sự hiểu đất Mỏ Cày thế nào :blink: (giống em :lol:) và bác cũng chưa thật để tâm đến những điều chủ thớt nói. Theo em thì bác Name chắc là chỉ dùng 30 giây vừa nghĩ vừa trả lời (giống thi Đường lên đỉnh Olympia ấy :lol:)

- Mương nước mặn hay nước phèn cũng mặc kệ luôn :blink: Vì gần nhà người ta nuôi đc, thì mình cũng nuôi đc. ok?

thế bác lấy nước lợ để tưới cho cỏ hả

em định nuôi heo tạ duoc hok a. con phân heo em mua máy bơm em bơm len dừa hết.hoạc em lảm hầm biogas . còn đất thì em nuôi 100con gà.vậy duoc hok a. em còn thieu sót gì anh bỏ sung dùm em nha. em mới tập chăn nuôi. thank máy anh truóc

--------

nuôi con ăn cỏ mới có lời. lười như Name :glare: thì nuôi đc con gì :drunk:
Nuôi mấy con ăn cám mà gặp giá xuống là há mồm ra ngáp ngáp,:blink: ngừng nuôi thì bán lỗ, :unsure:mà nuôi tiếp thì lỗ tiếp.:wacko: Đã lỗ mà cứ phải bỏ tiền mua cám cho ăn không thì vật nuôi chết đói:mellow:
trong khi nhà có đến tận 8000m đất cao, nước nôi thả cửa, ko trồng cỏ quá phí. chỉ cần tận dụng trồng khoảng 2000m2 cỏ là nuôi bò tẹt ga rùi.
Giờ thế này nhé.B)
Có bao giờ trường giang tự hỏi vì sao xung quanh nhà mình, người ta nuôi nhiều dê, bò chưa?:lol:
Khi tìm hiểu lí do rùi thì tự hỏi tiếp "vì sao mình không nên nuôi dê, bò?"
Nếu không tìm ra lí do nào để không nuôi thì quất thôi, quyết định rẹt rẹt ^_^
thưa a tại vườn nhà em trồng dừa nên cỏ không mọc được còn nhà người ta tròng Xoài và Bưởi nên họ tròng cỏ đc thưa a.nếu tròng bỏ phải đón bỏ dừa thì không dc a à. anh còn cách nào khác không tư vấn giúp em cái. thank a

Em ủng hộ cho bác 1 vé nuôi heo nái và heo thịt theo hình thức tự cung tự cấp, nhưng thời điểm này gjá heo cao ngất ngưỡng mà vào đàn củng ngán quá, nếu bác có vốn thì cứ nuôi không gì phải ngán, nếu mà giá heo hơi giảm đến mức thấp nhất thì bác có thể chuyển thành nái hậu bị lun củng ổn.

gio chác em chưa nuôi heo. gia heo con giò đắt wá. khi nào re em mua vào em nuôi. với lại em định nuôi 100 con gà nòi để bán kiếm tiền, thấy con gà trống nào con để lại bán kiếm thêm. em nuôi thêm 2 con trăng nưa dc hok máy anh. co gì anh 9x tư vấn thêm cho em nha.

thế bác lấy nước lợ để tưới cho cỏ hả
tưới tốt :D cỏ hàng xóm mọc đc thì cỏ mình mọc đc B)
thưa a tại vườn nhà em trồng dừa nên cỏ không mọc được còn nhà người ta tròng Xoài và Bưởi nên họ tròng cỏ đc thưa a.nếu tròng bỏ phải đón bỏ dừa thì không dc a à. anh còn cách nào khác không tư vấn giúp em cái. thank a
thế chịu thôi ^_^ dừa lớn rùi thì ko trồng đc cây nào nữa

tưới tốt :D cỏ hàng xóm mọc đc thì cỏ mình mọc đc B)

thế chịu thôi ^_^ dừa lớn rùi thì ko trồng đc cây nào nữa

bởi vậy em mới nhờ các anh tư vấn dùm em nè. mà máy anh cho em hỏi giở em nuôi kèm theo dế nhũi dc hok máy a, dau ra nó có hok

bởi vậy em mới nhờ các anh tư vấn dùm em nè. mà máy anh cho em hỏi giở em nuôi kèm theo dế nhũi dc hok máy a, dau ra nó có hok

ko, dế nhũi ko ai mua cả, vì người ta bẩu là nó hay bươi đống phân, bẩn ko ăn
Còn nếu nuôi đc thì kiếm mấy cha nuôi gà nòi, gà chọi bán lấy mối, cái này tùy vào khả năng kinh doanh, thuyết phục của bạn :6^:

Bac boi lay nuoc lo tuoi co khac gi cho co an muoi iot.hjx

Đã bảo ko quan tâm nước mặn, nước lợ hay i ốt:angry: hàng xóm trồng cỏ đc thì mình trồng đc
ý kiến phản biện cứ đi thẳng vào vấn đề (tô đen ở trên), gì gì mà cho cỏ ăn I-ốt, khó hiểu :wacko:
(Boi IQ thấp lắm, các bác cứ nói thẳng vô vấn đề :2cat: nói lang bang em phân tích lòng vòng nóng máy cháy cmn luôn I.C thì khổ đời)

Trong cay thi trong dc.nhung bac cu di hoi ai trong co cao san tuoi nuoc bang nuoc lo chua.tai sao ben tre dat rong nguoi dong ,dat dao 1m la co nuoc nguoi ta lai di trong dua.trong dua kinh te cao ak?

Trong cay thi trong dc.nhung bac cu di hoi ai trong co cao san tuoi nuoc bang nuoc lo chua.tai sao ben tre dat rong nguoi dong ,dat dao 1m la co nuoc nguoi ta lai di trong dua.trong dua kinh te cao ak?

Thế sao nhà Name ko trồng tiêu, cà phê mà trồng điều?? Điều đem lại hiệu quả kinh tế cao nhất không?
Ở BT họ trồng dừa cũng có lí do y chang như thế B)

Dat nha e toan soi voi da.nuoc thi bom 1khoi la can gieng.trong tieu dieu xong thi dung ngia den tieu dieu luon.khong phai minh thich la dc bac oi.

Back