Cần người tư vấn hiện tượng gà lớn nhanh bất thường

• Thread starter thanhtung2808
  • Ngày gửi
nói thật mình chưa biết nuôi gà nên nuôi 30 con thử để xem thế nào
mới nuôi nên hay tìm hiểu có bữa đọc được tờ báo nói lá LINH LĂNG cho gia súc gia cầm ăn rất tôt, mình lại hiểu nhầm là Đinh LĂNG cứ đè đầu bắt mấy em gà đó ăn là ĐINH LĂNG liên tục 2 hay 3 ngày ăn 1 lần (sắc lá thật nhuyễn trộn với cơm cho gà ăn) thời điểm bắt đầu cho ăn ĐINH LĂNG là lúc gà 1kg- 1,2kg
lúc này cũng cứ 2 đến 3 ngày là mình cho gà ăn món thuốc mà mình tìm hiểu được là hạt tiêu+ tỏi +gừng+ than củi ngăn ngừa tụ huyết trùng
thực phẩm mình cho gà ăn chính là thực phẩm dành cho gà công nghiệp
VTM bổ trợ mình mua B , C loại dùng cho người, có tảy giun sán,sắc rau muốn sống trộn với thực phẩm cho gà ăn thường xuyên
điều bất thường xảy ra mà giờ mình cũng không dám tin đó là con gà 1,2 kg(mình biết số cân chính xác tại vì mới nuối nên hay cân coi thử kg của gà nên nắm rất rõ, cân cùng 1 cân trong tất cả các lần cân)
trong 21 ngày tiếp theo con gà từ 1,2 kg bây cái vèo lên 2,3kg, thời điểm này lông trên mình con gà đã đầy đủ, vùng lông ở cổ mọc kín nhưng chỉ ở dạng dạng ống như lông nhím vậy chưa bung ra,còn mấy con còn lại thì bây lên 1,5- 1,8kg ( ko tính mấy con còi cọc tầm), trong đàn chỉ có một con lên 2,3kg thôi
mình chẳng hiểu lí do tại sao vậy mong các bậc tiền bối chỉ giáo giúp hiện tượng bất thường này
mình cam đoan ko dung thuốc kích thích gì hết, mà có biết đâu mà dùng mới nuối gà mà, những lời mình nói đúng sự thật 100%,giống gà gì thì mình không biết, chỉ biết gà chân vàng giống của địa phương nuối hồi giờ( 30 con đó tách ra từ gà của mẹ nuôi, mình lấy nuôi thử),
à sẵn đây mình mới được ông điện cơ chỉ cho cách ráp máy ấp 100 trứng tỷ lệ nở trên 85%(những trứng đã kiểm tra phôi rồi nha)nhược điểm :đảo trứng bằng tay, mình phải kiểm tra thường xuyên trong thời gian đầu, nếu đã quen rồi mà máy móc ổn định thì đỡ cực hơi,cái khổ nhất là cái relay ấp trứng nếu gặp cái dở thì koi như là mình xui( đồ điện tử mà), nhưng nó có bảo hành được máy tháng
ưu điểm: giá thành rất rẻ phù hợp túi tiền chỉ khoảng 600- 700 ngàn thôi tự rát rất dễ, mình thấy ở chổ mình người ta ấp tỷ lệ nở cũng rất cao
ANH EM NÀO QUAN TÂM MÌNH CHỈ DẪN HẾT MÌNH TRONG KIẾN THỨC MÀ MÌNH BIẾT ĐƯỢC TRONG CHÍNH BÀI NÀY LUÔN KO CÓ MỤC ĐÍCH GÌ HẾT, CHỈ MONG MẤY BẠN CÓ THỂ TỰ RÁT ĐƯỢC VÀ ẤP THÀNH CÔNG, LÀ MÌNH VUI RÙI, CÒN AI THẤT BẠI THÌ ĐỪNG NÓI NẶNG NHẸ MÌNH LÀ ĐƯỢC
ai ở Khánh Hòa thì mình chỉ lun địa chỉ mua hàng rồi về ráp
anh admin đừng xóa bài này của em, em chỉ mong giup anh em tự ráp được máy ấp thôi chứ không quản cáo hay mua bán gì hết, cảm ơn nhiều,m

Last edited by a moderator:
Đến khổ!:100:

Gà nuôi hỏng lớn cũng lo.:94:

Mà gà nuôi lớn nhanh quá cũng thấy bất an ...là sao nè? :99:

Nếu chỉ cho ăn những loại thức ăn thông thường dành cho gà thì gà lớn nhanh như vậy là điều đáng mừng. Cái này cũng đáng quan tâm lắm nhé, vì biết đâu mình lại tìm ra một cách nuôi mới bằng những loại thảo dược tốt cho sức khỏe đúng hong nè? Có thầy Ngọc Kỳ Lân ở đây hỏi ít thông tin là nhất, Thầy trốn đâu mất tiêu mấy hôm nay không thấy đâu. Hu..hu...:88:

Mời cả nhà cung thảo luận tiếp ...tiếp...:97:

Em đang quan tâm cái máy ấp của bác, nói thật em là dân CNTT nhưng củng biết chút chút điện tử, hi vọng bác giúp đở em cái dụ làm máy ấp này.

Em đang quan tâm cái máy ấp của bác, nói thật em là dân CNTT nhưng củng biết chút chút điện tử, hi vọng bác giúp đở em cái dụ làm máy ấp này.
ok để ngày mai mình bắt đầu viết lên cho anh em đọc tham khảo nha, mình cũng ráp rồi đã nở thành công 2 vụ bán lấy gà con rùi, nhưng mình nói trước thất bại hay thành công là do ở mình nha mình chỉ hướng dẫn cách ráp mấy với quá trình ấp,(kinh nghiệm mình có được) còn riêng bạn phải tìm hiểu thêm kiến thức về quá trình ấp, còn máy ấp thì toàn mua về ráp với độ độ 1 tý không quan trọng lắm đâu,khâu ấp mới là khâu quan trọng nhất

Bạn cho link bài báo đó đi, biết đâu bài báo đó viết sao từ Đinh Lăng thành Linh lăng chăng,,, mình cũng có 1 cây đinh lăng trồn trước ngõ nhưng chỉ tới tến mới dùng gõi thịt thôi, sẵn sàn hi sinh gà để thử

--------

Mình tìm trên internet ko có bài nào nói về lá Linh lăng cả, thậm chi mình nghĩ còn ko có lá Linh lăng, Đó chỉ có thể là Đinh Lăng

Last edited:
Bạn cho link bài báo đó đi, biết đâu bài báo đó viết sao từ Đinh Lăng thành Linh lăng chăng,,, mình cũng có 1 cây đinh lăng trồn trước ngõ nhưng chỉ tới tến mới dùng gõi thịt thôi, sẵn sàn hi sinh gà để thử

--------

Mình tìm trên internet ko có bài nào nói về lá Linh lăng cả, thậm chi mình nghĩ còn ko có lá Linh lăng, Đó chỉ có thể là Đinh Lăng

má hai à, :10:cỏ linh lăng còn gọi là cỏ alfafa đó má hai :99:
Là cây họ đậu

có khi nào bạn nuôi gà tam hoàng không? nếu cho ăn như vậy, lớn nhanh như vậy thì không thể là gà ta được

Ở Cam lâm Thanh Tùng ở xã nào vậy?Trước đây anh ờ Cam an bắc.Anh ấp trứng bằng máy tự chế tỷ lệ nở trên -dưới 90% đó.Trở trứng chỉ cần kéo lên hoặc xuống là xong thôi.

Hehe, nhưng ở đây bác ấy cho ăn ĐInh lăng mà
đúng rồi mình cho ăn đinh lăng tại vì lúc đầu cũng như bạn tưởng nhầm Linh lăng là đinh lăng đó, hiện giờ cũng chưa biết cây cỏ linh lăng nằm ở đâu nữa

--------

Ở Cam lâm Thanh Tùng ở xã nào vậy?Trước đây anh ờ Cam an bắc.Anh ấp trứng bằng máy tự chế tỷ lệ nở trên -dưới 90% đó.Trở trứng chỉ cần kéo lên hoặc xuống là xong thôi.
dạ em ở Cam Hiệp gần xác Cam An Bắc đó, trên đó em cũng có máy người bạn thời học cấp 3,
còn về vụ máy ấp trứng người ta chỉ em bao nhiêu em nói bấy nhiêu mong các bác đừng chém em nhé, chỉ mong muốn những bạn nào chưa biết gì mà cũng ấp ủ muốn ráp máy hợp với túi tiền, hoặc là chí ít cũng mườn tượng được máy ấp như thế nào, (hồi trước em mong mỏi được chút thông tin mà ko có giờ biết chút ít chỉ anh em thôi, cái cái khay đảo trứng mà kéo như anh thì em chưa biết, nhờ anh chỉ dẫn thêm
sáng mai mình nói tường tận về máy ấp nhé, tại mới đi làm về mệt quá, đang trồng dưa hấu ở giai đoạn làm đất lên hàng mất sức quá

dụng cụ làm máy ấp trứng :
1. Relay ấp trứng : cái này là bộ điều khiển chính của máy, cái này được bảo hành ....tháng (tùy nơi bán nha bạn)
2. Nhiệt kế ấp trứng : cũng giống như những nhiệt kế đo nhiệt độ nhưng nó có thêm chức năng là cân chỉnh được nhiệt độ, hàng dễ vỡ, cẩn thận:lol:
ví dụ bạn muốn buồn ấp trứng nằm ở nhiệt đô (T) bao nhiêu, thì bạn chỉnh ở nhiệt kế này, muốn T 38 độ thì sau khi bạn chỉnh xong khởi động relay ấp trứng, relay có tác dụng đưa T qua buồn ấp trứng tới 38 độ thì tự ngắt không thể chạy qua 38 độ được, (giống như bàn ủi hay tủ lạnh vậy, tới đủ T thì sẽ tự ngắt, nếu mà chạy qua 38 độ thì bạn phải xem lại nhiệt kế này có thể là đã bị hư rùi
lưu ý: nhiệt kế này khi mua test ngay tại chổ, hư hỏng trên quá trình đem về hay vận hành sẽ không có bảo hành nhé,
3. Cánh quạt: nó như cánh quạt trong cây CPU của máy tính nhưng chạy điện 220v, dùng để nối với relay ấp trứng đưa T và độ ẩm vào buồn trứng
4. nhiệt kế ẩm : cũng là nhiệt kế đo T nhưng có thêm chức năng đo độ ẩm trong buồn trứng,
bạn sẽ thắc mắc tại sao có nhiệt kế ấp trứng rồi mà phải mua thêm nhiệt kế ẩm? nhiệt kế ấp trứng khi bạn nhìn T để canh sao cho đúng T mình cần thì khó thấy lắm, mua thêm nhiệt kế ẩm để so sánh nhiệt độ hai bên có giống nhau không, nhất là T trong buồn trứng phải đều nhau, dùng 2 cái kiểm tra cho chắc:angry:
khi bạn mua nhiệt kế ẩm này nhớ so sánh với máy cái khác xem thử T hiện tại có giống nhau không nha, biết đâu cái mình mua nó bị hư thì sao, kiểm tra trước cho chắc chắn nha bạn:unsure:
5. máy phun ẩm, mình gọi là máy cho oai vậy thôi chứ thiệt ra đây là dụng cụ tự chế, (mình chưa biết bán chổ nào cả), nên tự chế ra mà xài, nhằm tạo độ ẩm hớp lý trong buồn ấp:7^:
6. vỏ máy ấp trứng: (2 cái thùng nhé), 1.là cái thùng mà bạn dùng để đựng nhiệt kế ấp trứng, khay đựng trứng, nhiệt kế ẩm..... là máy mình tự độ có nghĩa là cái thùng mà mình dùng làm vỏ máy ấp trứng thì tùy bạn thích mà có kích thước khác nhau, nếu như ấp 100 trứng - 150 thì bạn có thể dùng vỏ tủ lạnh, hay tự đóng nhờ thợ mộc làm giùm,( làm gì cũng được miễn sao tiết kiệm được chi phí mà mình có cái vỏ máy ấp trứng chất lượng là được:wacko:, còn chất lượng như thế nào, lần sau khi mình chỉ quá trình ráp sẽ nói rõ hơn nha)
2.cái thùng thứ 2 nhỏ thôi khoảng 30* 40cm là được rùi: dùng để chứa bóng đèn, (khay chứa nước), đừng ham to quá phíB)
lưu ý nên quyết đình số lượng trứng ấp là bao nhiêu trước (100-120, nhiều hơn nữa mình sợ máy ráp xong sẽ ko đạt chất lượng nở,sau khi bạn có thể tự ráp và vận hành nở gà con thành công thì lúc này bạn đã có thể tự thiết kế cho mình máy ấp trứng theo ý riêng của bạn rồi, còn mình thì chỉ ấp 100- 120 nên chỉ nói trong giới hạn này thôi nha

7. khay để trứng ấp : nói như thế này cho bạn dễ hình dung nhé, không nhất thiết là phải mua đồ chuyên dụng dùng để đựng trứng,bạn có thể mua khay nhựạ dùng để đựng chén đũa có 2 tầng(to , nhỏ phụ thuộc vào số lượng trứng bạn cần ấp, kích thước phải phù hợp với cái vỏ máy mà bạn dùng để ấp trứng,khay này bỏ trong lòng vỏ máy ấp trứng phải nhỏ hơn nữa gang tay để mình còn bỏ nhiệt kế ấp trứng (thằng nhiệt kế ấp nó không muốn ở chật đau:1^:), với lại kích thước phù hợp khi ấp bạn dễ đảo trứng nữa nhé:9^:
8. máy bộ phận linh tinh khác : bóng đui đèn sợi đốt, (75W), dùng tạo nhiệt để cánh quạt hút qua buồn ấp, dây điện, khay nhựa đựng nước (phòng khi dụng cụ phun ẩm của bạn tự chế hoạt động hết công năng mà vẫn chưa đạt được độ ẩm mình muốn
tất cả các dụng cụ đó tổng cộng dao động từ 6- 8 xị, tùy theo nơi bán nữa có thể dao động 1tý nhưng không quá 1chai đâu máy bạn:6^:
đó là tất cả dụng cụ cần có của máy ấp trứng thủ công, còn nếu khay đảo bằng cách kéo nữa thì nhờ anh NguyenCOngThoXT chỉ dẫn cho mình chưa biết vụ này, sẵn đây nhờ anh NguyenCongThoXT chi dẫn giùm cho anh em lun để có được cái máy hoàn thiện hơn
bạn nào chưa hiểu chổ nào cứ việc hỏi mình sẽ tận tình giúp đỡ
em còn gà chỉ mong giúp những người chưa biết, còn những ai đã rành rồi em mong được sự chỉ giáo thêm, để hoàn thiện máy ấp=> nâng cao chất lượng bữa cơm:1^:
còn máy soi trứng và quá trình rát thì bữa sau nhé, hiểu kỹ thành phần cấu tạo của máy rồi mới tới quá trình ráp vận hành được mong bạn thông cảm, quất hết 1 lần không chất lượng lắm,:9^:
cảm ơn sự cố gắng đọc hết bài của a e, mong sự chỉ dẫn thêm của các bậc tiền bối

Đọc bài của bạn mình đã hình dung ra cái máy ấp đó như thế nào rồi, nhưng dù sao được tận mắt chứng kiến thì sẽ rất dễ làm theo, không biết chỗ bạn có gần quốc lộ không? Chắc bạn dành cả buổi sáng để viết bài này phải không?. cảm ơn nhiều nhé.

đúng rồi mình cho ăn đinh lăng tại vì lúc đầu cũng như bạn tưởng nhầm Linh lăng là đinh lăng đó, hiện giờ cũng chưa biết cây cỏ linh lăng nằm ở đâu nữa

--------

dạ em ở Cam Hiệp gần xác Cam An Bắc đó, trên đó em cũng có máy người bạn thời học cấp 3,
còn về vụ máy ấp trứng người ta chỉ em bao nhiêu em nói bấy nhiêu mong các bác đừng chém em nhé, chỉ mong muốn những bạn nào chưa biết gì mà cũng ấp ủ muốn ráp máy hợp với túi tiền, hoặc là chí ít cũng mườn tượng được máy ấp như thế nào, (hồi trước em mong mỏi được chút thông tin mà ko có giờ biết chút ít chỉ anh em thôi, cái cái khay đảo trứng mà kéo như anh thì em chưa biết, nhờ anh chỉ dẫn thêm
sáng mai mình nói tường tận về máy ấp nhé, tại mới đi làm về mệt quá, đang trồng dưa hấu ở giai đoạn làm đất lên hàng mất sức quá
---------------------------
Vậy ah! Anh mới ra đám cưới ngòai đó ngày chủ nhật vừa rồi. Bà con còn nhiều lắm,bạn bè cũng không thiếu chỉ sợ không có thời gian thôi.

---------------------------
Vậy ah! Anh mới ra đám cưới ngòai đó ngày chủ nhật vừa rồi. Bà con còn nhiều lắm,bạn bè cũng không thiếu chỉ sợ không có thời gian thôi.

dạ em sinh năm 1985, đã có vợ 1 đứa con gái, cưới nhau 3 năm rùi mà làm ăn lận đận quá, giờ quyết chí nuôi gà,diện tích nhà chật quá em chỉ nuôi thử nghiệm lấy kinh nghiệm sang năm , em định kết hợp với đứa em, ra khu công nghiêp suối giàu mua gà về nuôi số lượng lớn,thá ở khu vườn ngoài rãy cách ly, với chút kiến thức mỏng manh đó ko biết làm nên trò trống gì ko, chỉ biết cố gắng hết mình, chứ phụ thuộc vào cây dưa hấu thấy bấp bênh quá, người nhà em ai cũng trồng dưa xây nhà to, xe tay ga, em nhào vô làm với kiến thức dưa sẵn có với làm chung với mấy anh thế mà lỗ 20chai chán ngán quá, giờ vừa làm dưa vừa nuôi gà, có gì mong anh chỉ giáo thêm nha, chỉ mong có miếng ăn cho vợ con chứ như vầy hoài nản thật

dạ em sinh năm 1985, đã có vợ 1 đứa con gái, cưới nhau 3 năm rùi mà làm ăn lận đận quá, giờ quyết chí nuôi gà,diện tích nhà chật quá em chỉ nuôi thử nghiệm lấy kinh nghiệm sang năm , em định kết hợp với đứa em, ra khu công nghiêp suối giàu mua gà về nuôi số lượng lớn,thá ở khu vườn ngoài rãy cách ly, với chút kiến thức mỏng manh đó ko biết làm nên trò trống gì ko, chỉ biết cố gắng hết mình, chứ phụ thuộc vào cây dưa hấu thấy bấp bênh quá, người nhà em ai cũng trồng dưa xây nhà to, xe tay ga, em nhào vô làm với kiến thức dưa sẵn có với làm chung với mấy anh thế mà lỗ 20chai chán ngán quá, giờ vừa làm dưa vừa nuôi gà, có gì mong anh chỉ giáo thêm nha, chỉ mong có miếng ăn cho vợ con chứ như vầy hoài nản thật

Gà bạn là gà ta ah, bao nhiêu tháng rồi

Back