cần sự tư vấn của các bác trang trại bồ câu

• Thread starter tatdat87
  • Ngày gửi
Chào các bác, mấy hôm nay em có đọc các bài về chim bồ câu của các mem gạo cội diễn đàn.
Em rất muốn được các bác chia sẻ chi tiết bài toán thức ăn, lợi nhuận khi nuôi bồ câu công nghiệp.những thông tin em đọc được có lẽ đã cũ không biết có phù hợp với thời điểm hiện tại không.
Ví dụ : em muốn nuôi 100 cặp chim Bc pháp ( 6 -12t) thì đầu tư ban đầu là bao nhiêu, chi phí thức ăn cho 1 tháng, chu kỳ đẻ trứng nuôi con của bồ câu là 45 ngày, vậy sau 3 tháng nuôi ta bỏ ra chi phí bao nhiêu, thu lại được bao nhiêu.
Rất mong các anh em đi trước chia sẻ kinh nghiệm
Nhà em ở Nam Định, ko biết có trang trại nào gần Nam định không em rất muốn tham quan và học hỏi kinh nghiệm.
Bác bocaungocdien, bocausangtao, v.v.... vào giúp em nha
Tks các bác

Hehe nghe bác nói thích thật
Vài ngày tới công việc ổn ổn em sẽ đi tham quan 1 số trại để tìm hiểu thêm
Coi Chừng bác nhé ! trên diễn đàn này và nhiều Forum khác có mấy trại chuyên đi quảng cáo, nhưng tai tiếng của họ đã vang xa rồi, bác nên tìm hiểu kỹ về trại mình đình đến tham quan, coi chừng gặp phải kẻ gian nhé !~

Bài toán mà anh @Khởi Sự Chăn Nu củng tương đối, nếu mà mình biết cách pha trộn thì giá thành sẻ thấp hơn, như vậy mới có lợi nhuận, lời hay ko là ở chổ này.
VD: Lúa (6k), bắp/ngô( 5k), gạo lức( 8-9k), bả đậu (1-4k tùy chổ) còn lại cám CN===> đây là giá, còn tỉ lệ thì tùy người trộn sao cho dinh dưỡng phù hợp.
Vì mình nuôi ít nên chỉ có thể nói nhiêu đó.

Bài toán mà anh @Khởi Sự Chăn Nu củng tương đối, nếu mà mình biết cách pha trộn thì giá thành sẻ thấp hơn, như vậy mới có lợi nhuận, lời hay ko là ở chổ này.
VD: Lúa (6k), bắp/ngô( 5k), gạo lức( 8-9k), bả đậu (1-4k tùy chổ) còn lại cám CN===> đây là giá, còn tỉ lệ thì tùy người trộn sao cho dinh dưỡng phù hợp.
Vì mình nuôi ít nên chỉ có thể nói nhiêu đó.
Giá Ngô chỗ bác rẻ nhỉ ! Chỗ mình thấp nhất là 6500đ/kg !

Giá Ngô chỗ bác rẻ nhỉ ! Chỗ mình thấp nhất là 6500đ/kg !
Mình mua vào thời điểm thu hoạch nên giá rẽ, giá có 3000-3400/kg ngô tươi, đem về phơi thật khô, chạy giá có 4500 -5000 thôi, giá hiện nay ở các điểm đại lí là 6000.

Mình có ý định nuôi gà nữa nên trữ nhiều, nhưng giờ đang dịch nên tạm thời chưa nuôi, nên giờ cho bồ câu ăn tới Tết sang năm củng chưa hết.

Mình có ý định nuôi gà nữa nên trữ nhiều, nhưng giờ đang dịch nên tạm thời chưa nuôi, nên giờ cho bồ câu ăn tới Tết sang năm củng chưa hết.
Đàn của bác có bn cặp vậy , post lên cho ae ngó với đc không ạ :)

Qua quá trình nuôi bồ câu, mình có 1 số kinh nghiệm bản thân đúc kết như sau :
- Nuôi bồ câu thu hồi vốn rất lâu so với nuôi con gà, với số vốn bỏ ra 120 triệu( 300 cặp bao gồm lồng nuôi và diện tích chăn nuôi ), thời gian thu hồi vốn mất 2 năm với giá là 80k/ 1 cặp ra ràng cho 150 cặp/ tháng ( nuôi đạt ) >>>> gọi là bỏ vốn ra để tự làm kiếm tiền công
- khi tìm mua bồ câu về nuôi thì thường nghe la sẽ thu mua lại bồ câu ra ràng giá cao >>> đây là cái khốn nạn mà mình bị lừa khi mua con giống, có bồ câu ra ràng rồi chẳng biết bán cho ai ( tổ cha mấy thằng nhà báo làm mình bị lầm )
- Kinh nghiệm: nếu nuôi bồ câu phải xác định nuôi từ 800 cặp trở lên, giá bồ câu ra ràng làm sao bán ra thị trường chỉ 60k/1 cặp, chi phí thức ăn cho bồ câu chỉ được phép 1,3 triệu/100 cặp/ 1 tháng, xác xuất ra ràng phải đạt 80%/ tháng. tính được như vậy thì hãy nuôi( chơi như tụi Trung Quốc ), còn không thì rút ra vẩn còn kịp

Qua quá trình nuôi bồ câu, mình có 1 số kinh nghiệm bản thân đúc kết như sau :
- Nuôi bồ câu thu hồi vốn rất lâu so với nuôi con gà, với số vốn bỏ ra 120 triệu( 300 cặp bao gồm lồng nuôi và diện tích chăn nuôi ), thời gian thu hồi vốn mất 2 năm với giá là 80k/ 1 cặp ra ràng cho 150 cặp/ tháng ( nuôi đạt ) >>>> gọi là bỏ vốn ra để tự làm kiếm tiền công
- khi tìm mua bồ câu về nuôi thì thường nghe la sẽ thu mua lại bồ câu ra ràng giá cao >>> đây là cái khốn nạn mà mình bị lừa khi mua con giống, có bồ câu ra ràng rồi chẳng biết bán cho ai ( tổ cha mấy thằng nhà báo làm mình bị lầm )
- Kinh nghiệm: nếu nuôi bồ câu phải xác định nuôi từ 800 cặp trở lên, giá bồ câu ra ràng làm sao bán ra thị trường chỉ 60k/1 cặp, chi phí thức ăn cho bồ câu chỉ được phép 1,3 triệu/100 cặp/ 1 tháng, xác xuất ra ràng phải đạt 80%/ tháng. tính được như vậy thì hãy nuôi( chơi như tụi Trung Quốc ), còn không thì rút ra vẩn còn kịp
Mình nghĩ thị trường đầu ra thì phụ thuộc vào chính chủ trại thôi
Ví dụ ban đầu thì phải tự đi tìm hiểu, kiếm thị trường ở các quán nhậu, nhà hàng.sau này phát triển rồi thì có thể vươn xa hơn.chứ phụ thuộc mối lái thì ko chủ động được

Nhìn cũng đẹp quá nhưng chuồng có vẻ bác làm hơi to nhỉ
Về chuồng nuôi cá thể thì có chuẩn của nó rồi, khi mua giống người ta thanh lí luôn chuồng và máng ăn máng uống, còn khoảng trống bên ngoài mình nuôi quần thể luôn, như vậy mấy con chim trong lồng ăn bị rơi vãi thì mấy con ngoài ăn luôn, tiết kiệm được thức ăn, chuồng quần thể 50% bên trong, 50% mình bao lưới bên ngoài, cho chim bay ra bay vào tắm nắng và tự ăn cát sỏi.

Về chuồng nuôi cá thể thì có chuẩn của nó rồi, khi mua giống người ta thanh lí luôn chuồng và máng ăn máng uống, còn khoảng trống bên ngoài mình nuôi quần thể luôn, như vậy mấy con chim trong lồng ăn bị rơi vãi thì mấy con ngoài ăn luôn, tiết kiệm được thức ăn, chuồng quần thể 50% bên trong, 50% mình bao lưới bên ngoài, cho chim bay ra bay vào tắm nắng và tự ăn cát sỏi.
Nhưng nhìn sơ bộ thì bác nuôi cũng ko nhiều nhỉ, cụ thể là bn cặp vậy

Back