cần sự tư vấn của các bác trang trại bồ câu

• Thread starter tatdat87
  • Ngày gửi
Chào các bác, mấy hôm nay em có đọc các bài về chim bồ câu của các mem gạo cội diễn đàn.
Em rất muốn được các bác chia sẻ chi tiết bài toán thức ăn, lợi nhuận khi nuôi bồ câu công nghiệp.những thông tin em đọc được có lẽ đã cũ không biết có phù hợp với thời điểm hiện tại không.
Ví dụ : em muốn nuôi 100 cặp chim Bc pháp ( 6 -12t) thì đầu tư ban đầu là bao nhiêu, chi phí thức ăn cho 1 tháng, chu kỳ đẻ trứng nuôi con của bồ câu là 45 ngày, vậy sau 3 tháng nuôi ta bỏ ra chi phí bao nhiêu, thu lại được bao nhiêu.
Rất mong các anh em đi trước chia sẻ kinh nghiệm
Nhà em ở Nam Định, ko biết có trang trại nào gần Nam định không em rất muốn tham quan và học hỏi kinh nghiệm.
Bác bocaungocdien, bocausangtao, v.v.... vào giúp em nha
Tks các bác

Sao rẻ vậy nhỉ, nếu vậy thì lỗ vốn mất, hoặc có lãi cũng chỉ đủ tiền công
Gà lương phượng thời điểm tháng 11/2013 đổ về trước khoảng 47.000/kg, từ áp tết đến nay thì dao động trong khoảng 32-35.000/kg !

Không biết ở Ấy ,các bạn bán bồ câu thịt giá thế nao nhỉ? Còn trong nam từ 20ngafn đến 40 ngàn 1 con. Có trại bán cả BC đang đẻ giá không quá 40ngan/con . Loại BC Pháp lông trắng tuyền luô
Không biết ở Ấy ,các bạn bán bồ câu thịt giá thế nao nhỉ? Còn trong nam từ 20ngafn đến 40 ngàn 1 con. Có trại bán cả BC đang đẻ giá không quá 40ngan/con . Loại BC Pháp lông trắng tuyền luôn
Bán để bỏ nghề !

Hnay đã trực tiếp đi tham quan trại bồ câu của Thịnh Khởi Sự Chăn Nuôi.
Rất cám ơn sự nhiệt tình của em.
Tuy trang trại còn nhỏ nhưng tính chuyên nghiệp rất cao chứng tỏ chủ trại rất tâm huyết với chăn nuôi.
Chúc trang trại ngày càng mở rộng và phát triển hơn nữa

Hnay đã trực tiếp đi tham quan trại bồ câu của Thịnh Khởi Sự Chăn Nuôi.
Rất cám ơn sự nhiệt tình của em.
Tuy trang trại còn nhỏ nhưng tính chuyên nghiệp rất cao chứng tỏ chủ trại rất tâm huyết với chăn nuôi.
Chúc trang trại ngày càng mở rộng và phát triển hơn nữa
Hi, Thanks 2 bác! Ngại quá ! Hy vọng sẽ có cơ hội giao lưu, kết hợp nhiều hơn với bác, Chúc bác thành công ! Và nhớ lần sau tham quan trại nào ở NĐ thì cố gắng chộp lấy vài mẩu hình cho e tham khảo với nha ! :)

Bác nói thế thì ai còn dám nuôi nữa, chả lẽ trong diễn đàn này chỉ có 1 người thành công, người đó là ai ??? Còn lại toàn chém gió hết sao
người cõi trên ấy mà em, em chấp làm gì lại dễ sinh sự, (xin lỗi trước nhé xưng anh vì anh thấy các em thảo luận tuổi ít hơn anh nhiều) còn thực tế tại việt nam chúng ta thì anh đây cũng đang nuôi chim bc công nghiệp nè và anh thấy nó phát triển rất tốt kể cả về sinh sản và bán giống cũng như bán thịt. phải "siêng nhặt mới chặt bị" đc, nền kinh tế của nước ta còn nghèo mà, theo anh nghĩ khi ta đã quyết tâm làm một việc gì mà có sẵn niềm đam mê và thêm chút hiểu biết về công việc mình chọn thì sẽ đi tới thành công thôi, nếu em muốn tìm hiểu thêm về mọi thứ thì cứ phone cjho anh mọi lúc mọi nơi anh sẽ tư vấn hết mình với những hiểu biết mà mình có và anh sẽ chỉ cho em mua loại chim nào và giá cả cực rẻ, chim cực chuẩn đúng dòng pháp rin.chúc em thành công( tư vấn free 100% nhé ko vụ lợi gì đâu).

Về tính toán. Đã có rất nhiều chủ đề bàn luận và đưa ra bài toán như trên. Mình xin mạo muội đưa ra để bạn thử tham khảo (Đây là dựa trên tình hình thực tế và phán đoán tương lai gần về thị trường ở địa phương mình).
+ 100 cặp chim đã bắt đầu sinh sản : giá 400k/cặp = 40.000.000 đ
+ Chuồng nuôi : Khoảng 50m2 (Trước mắt và dự trù chỗ nuôi chim con) = 15.000.000 đ
+ Lồng nuôi + phụ kiện cho 100 cặp ban đầu tính đến trạng thái sẵn sàng nuôi = 7.500.000 đ
+Thức ăn /1 tháng cho 100 cặp sinh sản và nuôi con = 1.600.000 đ
+Thuốc/1 tháng cho 100 cặp = 100.000 đ
+ Các khoản phát sinh phụ khác/ tháng = 100.000 đ
Tổng Cộng Chi phí sau 3 tháng=40.000.000 + 15.000.000+ 7.500.000 + 1.600.000x3 + 200.000x3 = 67.900.000 đ
Còn về thu nhập, nếu mua được giống chuẩn, đúng với tên gọi và giá trị , tức là chim bắt đầu sinh sản ( không phải chim thải, chim non, mà trường hợp này gặp khá nhiều, lừa đảo mà.) Thì sau 3 tháng với tỉ lệ sinh sản đạt 60%/tháng thì sẽ có 120 cặp chim ra ràng. Giả sử giá 100k/cặp thì doanh thu sẽ có là 12.000.000. Còn từ đó về sau. Chi phí biến đổi mỗi tháng sẽ là 1.600.000 đ tiền thức ăn + 200.000 tiền thuốc là khoản phụ khác. Còn với tỷ lệ chim con đạt 60% thì mỗi tháng có 60 cặp <=> 6.000.000 đ. Bác tự tính tiếp nhá !
(Đây chỉ là tính toán đơn thuần, còn thực tế thì sẽ hơi khó đạt được, VD tỷ lệ 60% /tháng thì hơi khó. Nhất là khi mua chim về, nếu mua được chim chuẩn thì k sao nhưng thực tế nhiều vấn đề hơn sẽ phát sinh... Và kể cả khi đã tạm ổn thì với con số 100 cặp chim sinh sản thì chưa thể hoặc rất khó để sử dụng máy ấp giúp tăng năng suất, mà khi chưa sử dụng máy ấp thì con số 60% sẽ là rất khó đạt được. Và đến đây, đòi hỏi bác phải tự quyết định, đã quyết tâm nuôi và xác định nuôi lâu dài thì nên đầu tư và nhân rộng dần ra, còn với 100 cặp mà xác định bán chim luôn thì hơi khó để gây dựng. Và điều nữa, trước khi làm gì thì việc đầu tiên vẫn là phải tìm hiểu kỹ các vấn đề liên quan như kỹ thuật nuôi, đầu ra, con giống, nguồn vốn, chuống trại.
PS : Em mới nuôi nên chưa có nhiều kinh nghiệm, có gì nói bốc quá thì mong các bậc tiền bối nương tay :) ! Mong được giao lưu và học hỏi cùng tất cả bà con cùng nghiệp Bồ câu !
Bây giờ ngồi tính toán a mới thấy bài toán về thức ăn e đưa ra có vấn đề nhầm lẫn.
E mua 410k/40 cân cám --> ~10k/kg
Ngô : 6,6k/kg
Tỷ lệ pha trộn 40% cám 60% ngô --> 8k/kg thức ăn
Trung bình mỗi cặp 100g/ngày --> 100 cặp hết 10kg/ngày
1 tháng 100 cặp ăn hết 300kg ~ 2,400k ( lệch so với tính toán của em 800k )

Bây giờ ngồi tính toán a mới thấy bài toán về thức ăn e đưa ra có vấn đề nhầm lẫn.
E mua 410k/40 cân cám --> ~10k/kg
Ngô : 6,6k/kg
Tỷ lệ pha trộn 40% cám 60% ngô --> 8k/kg thức ăn
Trung bình mỗi cặp 100g/ngày --> 100 cặp hết 10kg/ngày
1 tháng 100 cặp ăn hết 300kg ~ 2,400k ( lệch so với tính toán của em 800k )
Sorry anh ! 1.6 triệu là E tính nhầm đối với chim tơ, còn với chim sinh sản thì E đang tính trung bình anh ạ ! Giai đoạn chim ấp thì mỗi ngày chỉ tốn khoảng 60-70gr/ cặp , không biết các trại khác thế nào nhưng đàn nhà em khi vào giai đoạn ấp thì gần như ăn và uống cực kỳ ít, Chim bắt đầu ăn khỏe ở giai đoạn chim non được 10-12 ngày tuổi đến 27- 28 ngày tuổi, Giai đoạn này thì trung bình mỗi cặp nuôi con ăn hết khoảng 120-130 gr/cặp /ngày. Tình chung cho 1 chu kỳ sinh sản : (Ấp 19 ngày x 65 gr + chim non 12 ngày đầu x 90gr + 15 ngày x 125 gr)/ 46 =~ 90 gr/cặp/ngày. Con số này e cho là tương đối chính xác. Mỗi tháng hết 2,7kg/cặp <=> 270kg/100 cặp = 2160.000/ tháng

người cõi trên ấy mà em, em chấp làm gì lại dễ sinh sự, (xin lỗi trước nhé xưng anh vì anh thấy các em thảo luận tuổi ít hơn anh nhiều) còn thực tế tại việt nam chúng ta thì anh đây cũng đang nuôi chim bc công nghiệp nè và anh thấy nó phát triển rất tốt kể cả về sinh sản và bán giống cũng như bán thịt. phải "siêng nhặt mới chặt bị" đc, nền kinh tế của nước ta còn nghèo mà, theo anh nghĩ khi ta đã quyết tâm làm một việc gì mà có sẵn niềm đam mê và thêm chút hiểu biết về công việc mình chọn thì sẽ đi tới thành công thôi, nếu em muốn tìm hiểu thêm về mọi thứ thì cứ phone cjho anh mọi lúc mọi nơi anh sẽ tư vấn hết mình với những hiểu biết mà mình có và anh sẽ chỉ cho em mua loại chim nào và giá cả cực rẻ, chim cực chuẩn đúng dòng pháp rin.chúc em thành công( tư vấn free 100% nhé ko vụ lợi gì đâu).
Anh cho e hỏi: hiên tại a đang nuôi pháp thuần hay lai? tỉ lệ và thời gian sinh sản thế nào, thức ăn pha trộn ra sao ? cảm ơn anh nhiều.

Giá bồ câu 4 5 tháng tuổi ở miền bắc bn/ cap
Sorry anh ! 1.6 triệu là E tính nhầm đối với chim tơ, còn với chim sinh sản thì E đang tính trung bình anh ạ ! Giai đoạn chim ấp thì mỗi ngày chỉ tốn khoảng 60-70gr/ cặp , không biết các trại khác thế nào nhưng đàn nhà em khi vào giai đoạn ấp thì gần như ăn và uống cực kỳ ít, Chim bắt đầu ăn khỏe ở giai đoạn chim non được 10-12 ngày tuổi đến 27- 28 ngày tuổi, Giai đoạn này thì trung bình mỗi cặp nuôi con ăn hết khoảng 120-130 gr/cặp /ngày. Tình chung cho 1 chu kỳ sinh sản : (Ấp 19 ngày x 65 gr + chim non 12 ngày đầu x 90gr + 15 ngày x 125 gr)/ 46 =~ 90 gr/cặp/ngày. Con số này e cho là tương đối chính xác. Mỗi tháng hết 2,7kg/cặp <=> 270kg/100 cặp = 2160.000/ tháng
Đúng rồi, nếu như này thì phải nuôi. Cực nhiều từ 1000cap, chứ 200c ko ăn thua.
Hôm nọ e nói đàn của e mua là mấy tháng nhỉ, và mấy tháng sau thì sinh sản.

Giá bồ câu 4 5 tháng tuổi ở miền bắc bn/ cap

Đúng rồi, nếu như này thì phải nuôi. Cực nhiều từ 1000cap, chứ 200c ko ăn thua.
Hôm nọ e nói đàn của e mua là mấy tháng nhỉ, và mấy tháng sau thì sinh sản.
Đàn e mua là chim dưới 2 tháng, mua về 3 tháng sau thì mới lác đác vài cặp bắt đầu đẻ. Mất 2 lứa đầu bỏ lại mất thêm 1 tháng nữa. Lại 2 lứa tiếp theo có những cặp ấp và nuôi con chưa thuần nên tỷ lệ đạt chưa cao, khoảng 50%.
Nói về Quy mô 1000 hay vài trăm cặp thì còn phải tùy vào điều kiện của mỗi người nữa bác ạ ! bác kỳ vọng thu nhập mỗi tháng khoảng bao nhiêu? Vốn bác có bao nhiêu? ý chí hay sự kiên trì, cố gắng và quyết tâm có đủ không? Cũng có thể lúc đầu xác định sẽ phải tăng đàn đến ngàn cặp nhưng vào 1 thời điểm giữa chừng nào đó thì gặp khó khăn về vốn, đầu ra hay mệt mỏi gì đó ... thì lại nản chí ! và điều này cũng tùy mỗi người thôi !
Còn với quy mô 1000 cặp, theo e nếu kỹ thuật tốt và đầu ra tốt, mỗi tháng năng suất đạt khoảng trên 60%, thì sẽ có khoảng 2 chục bỏ túi (bao gồm cả công chăm sóc). Nhưng lên đến 1uy mô 1000 cặp thì cũng hơi ít người làm được bác ạ ! Quá nhiều lý do ngăn cản. Còn với e, e đang mơ ước quy mỗ trước mắt (ngắn hạn, khoảng 1 năm) là 400-500 cặp :) ! Nhưng mà đã khá nặng nề rồi bác ạ !

Đàn e mua là chim dưới 2 tháng, mua về 3 tháng sau thì mới lác đác vài cặp bắt đầu đẻ. Mất 2 lứa đầu bỏ lại mất thêm 1 tháng nữa. Lại 2 lứa tiếp theo có những cặp ấp và nuôi con chưa thuần nên tỷ lệ đạt chưa cao, khoảng 50%.
Nói về Quy mô 1000 hay vài trăm cặp thì còn phải tùy vào điều kiện của mỗi người nữa bác ạ ! bác kỳ vọng thu nhập mỗi tháng khoảng bao nhiêu? Vốn bác có bao nhiêu? ý chí hay sự kiên trì, cố gắng và quyết tâm có đủ không? Cũng có thể lúc đầu xác định sẽ phải tăng đàn đến ngàn cặp nhưng vào 1 thời điểm giữa chừng nào đó thì gặp khó khăn về vốn, đầu ra hay mệt mỏi gì đó ... thì lại nản chí ! và điều này cũng tùy mỗi người thôi !
Còn với quy mô 1000 cặp, theo e nếu kỹ thuật tốt và đầu ra tốt, mỗi tháng năng suất đạt khoảng trên 60%, thì sẽ có khoảng 2 chục bỏ túi (bao gồm cả công chăm sóc). Nhưng lên đến 1uy mô 1000 cặp thì cũng hơi ít người làm được bác ạ ! Quá nhiều lý do ngăn cản. Còn với e, e đang mơ ước quy mỗ trước mắt (ngắn hạn, khoảng 1 năm) là 400-500 cặp :) ! Nhưng mà đã khá nặng nề rồi bác ạ !
Sợ nhất là đầu ra không như ý muốn, chứ đầu ra mà ổn định thì cũng ko đáng ngại nhỉ.híc

Thời buổi làm ăn khó quá.muốn nuôi bồ câu mà nghe nói vậy củng hơi buồn...

Liều thì lại nhanh chết còn từ từ thì mất cơ hội :) đến lúc có số đàn nhất định thì giá rớt thê thảm hay dịch bệnh tràn đến :p. Khó cho chăn nuôi đây.
Thế nhà b nuôi nhiều không vậy.e mới nuôi mấy chục cặp.củng thích nuôi bồ câu lắm nhưng chưa có kinh nghiệm nên thấy không hài lòng lắm.b cho e sdt giao lưu đc k..?
Hi, Thanks 2 bác! Ngại quá ! Hy vọng sẽ có cơ hội giao lưu, kết hợp nhiều hơn với bác, Chúc bác thành công ! Và nhớ lần sau tham quan trại nào ở NĐ thì cố gắng chộp lấy vài mẩu hình cho e tham khảo với nha ! :)
B cho e sdt giao lưu.thỉnh thoảng b tư vấn e với đc k.. ?

Thế nhà b nuôi nhiều không vậy.e mới nuôi mấy chục cặp.củng thích nuôi bồ câu lắm nhưng chưa có kinh nghiệm nên thấy không hài lòng lắm.b cho e sdt giao lưu đc k..?
B cho e sdt giao lưu.thỉnh thoảng b tư vấn e với đc k.. ?
e cũng mới nuôi thôi :)

Tình hình thị trường ở chổ mấy bác sao rồi? chổ em thương lái bắt đầu thu mua lại rồi, giá 80k/cặp.
Mọi người update giá từng vùng để ả cùng tham khảo nào.

Back