Cần sự tư vấn để bắt đầu nghề nông, xin chân thành cám ơn các anh chị cô chú...

• Thread starter Quoc Hieu
  • Ngày gửi
Xin kính chào các anh chị cô chú bác trong diễn đàn.

Em tên Hiếu, 1977, đã lập gia đình & chưa có con. Gia đình em ở Q12, TpHCM. Từ trước khi cưới vợ tới giờ đã hơn 5 năm, em loay hoay mãi với các nghề thiết kế nội thất, 3D, thậm chí cả cày game online nước ngoài kiếm tiền, cái gì ra tiền khá hơn đi làm công là em làm, em thích tự chủ công việc & thu nhập. Nhưng do vợ em mất sức lao động, cô ấy là người khuyết tật, em thấy nếu cứ tiếp tục làm "thợ hồ" tháng kiếm chục triệu không cách nào vươn lên được, cuộc sống càng không ổn thì em càng chưa muốn có con mà tuổi vợ em ngày càng lớn, đủ thứ lo lắng.

Em được gia đình cho khoảng 800tr từ khi lập gia đình, nhưng đã từ lâu không dám động tới, chỉ gửi ngân hàng xem như đó là thu nhập ổn định cho vợ mình an tâm. Nhiều lần em tính liều mở quán này nọ (như quán cơm, bida, quán nhậu..v...v...) nhưng cuối cùng ngưng lại, vì biết vợ ko thể giúp mình, lại thấy nguy thất bại trong thành phố quá lớn, do em ko có khả năng điều khiển người khác như nhân viên, ko thích luồn cúi các chú bác ở cơ quan nhà nước, lại ko thích chỗ đông người. Gần đây em nhận ra có một môi trường hợp với tính cách của mình, đó là làm nông. Tình cờ vào được agriviet em như lạc vào thế giới mà mình lãng quên vậy, đọc mãi đọc mãi mà không biết chán, như tìm thấy con đường đi của mình vậy.

Nay em đã bàn với vợ quyết định sẽ dùng tiền mua đất lập trang trại, chăn nuôi. Điều em thấy vui nhất đó là em có thể làm việc, còn vợ chỉ lo việc nhà, không kéo vợ vào công việc như các ngành buôn bán khác. Trong đầu em đang nghĩ tới mua đất thật rẻ ở các vùng xa xôi hẻo lánh, càng rẻ càng tốt để lấy vốn còn lại nuôi bò sữa, tranh thủ nuôi thêm các gia súc, gia cầm khác, áp dụng kỹ thuật khoa học công nghệ từ các kinh nghiệm trên agriviet & internet để cải tạo đất, chất lượng sản phẩm & thậm chí nghiên cứu sản xuất sản phẩm tại chỗ. Nếu cần thiết thì học lái xe & mang sản phẩm đi bán tận các công ty thu mua.

Em mong được các anh chị, cô chú bác trên diễn đàn, bằng kinh nghiệm thực tế của mình, cho em vài lời khuyên để chỉnh sửa lại kế hoạch mà em sẽ trình bày ở dưới đây:
1/ Đọc được thông tin các anh chị đang bán đất nông nghiệp ở Củ Chi, Cẩm Mỹ Đồng Nai, Long Thành, Bảo Lộc, Đức Trọng... em nhận ra mình có thể mua được ~1-2ha trong tầm 250tr, em không ngại xa, vùng cao nguyên lạnh lẽo hay gần Bà Rịa nắng gió cũng ko ngại. Vậy câu hỏi thứ nhất, thật ra em nên chọn vùng đất nào để lập trang trại nuôi bò tốt nhất, liệu có nên thuê đất, hay mua đất trồng rừng giá siêu rẻ về lập trang trại, thấy họ rao hợp đồng còn vài chục năm, nếu làm ăn phát đạt thì em dành dụm mua đất sau cũng được, liệu có thể mua lại của nhà nước?.

2/ Em đã đọc rất nhiều bài viết về các thiết bị công cụ, lương thực, thuốc & các giống cỏ, giống bò... Thấy rằng nếu tiết kiệm được tiền, không tiêu sai, thì chắc chắn hiệu quả làm nông tăng lên rất nhiều. Nhưng nên bắt đầu mua cái gì trước mới khó, vì ko thể mua tất cả, gặp sự tư vấn ở đâu, liệu họ có sẵn lòng truyền nghề, có nên thuê kỹ sư lập kế hoạch, hay nhận hợp tác với công ty (như Vinamilk) hay gặp trực tiếp địa phương nơi mình mua đất (như Sở khuyến nông) để nhận sự đỡ đầu hướng dẫn, dĩ nhiên em sẽ dành chi phí riêng cho những người hướng dẫn. Và liệu có nên mua máy cày, máy chế biến thức ăn cho gia súc, có nên mua nhiều tủ lạnh để trữ sữa, xây nhà kho lớn để chứa thức ăn làm sẵn cho gia súc, có nên mua xe tải để sẵn trong nhà?..v..v...

3/ Liệu một mình em có thể quản lý một trang trại với khoảng 20 con bò sữa, 10 bò con, một ha trồng cỏ cho bò, và vài chuồng gia cầm khác (như gà, vịt, ngỗng..v...v..) mà không phải thuê người? Em không ngại khó, có người làm được thì em sẽ làm được, một ngày làm việc 12 tiếng với em ko thành vấn đề. Và dù có làm được một mình, thì liệu có nên thuê thêm nhân công để tăng năng suất? Em thấy khả năng tìm tài liệu hướng dẫn, sách vở & video của mình cũng khá tốt, nên em có thể chuẩn bị kiến thức, nhưng có nên "đi học" trước khi làm thật?

4/ Trước khi mua đất, liệu có nên vác ba lô lên cùng vợ làm một chuyến thực tế từ Củ Chi, tới Đồng Nai, sang Long Thành, ra Bà Rịa rồi lên Bảo Lộc, Đắc knông..v..v.. để tham khảo kinh nghiệm, họ có tiếp người lạ cũng đang muốn làm chung nghề hay không? Hay là bắt tay vào làm ngay, dựa vào những kinh nghiệm trên internet mà thực hiện, đỡ tốn tiền & thời gian đi khắp nơi. Liệu em mua đất rẻ ở vùng hẻo lánh, chuyên tâm tìm hiểu & thu hoạch, dùng xe tải chạy xa một chút để giao hàng hóa, hay nên bỏ thêm tiền, mua đất ít hơn, mắc hơn, nhưng gần với những "hàng xóm" cùng nuôi bò sữa vốn đã có tiếng tăm trong vùng để bán sản phẩm cho họ hoặc mua lại thức ăn gia súc từ họ, hoặc ít nhất để an ninh hơn vùng ở xa dễ bị trộm cướp cũng như nếu ở gần thì bác sĩ thú y có thể lên trang trại ngay...

5/ Với 800tr, em dự trù 250-300tr mua đất nông nghiệp, 200tr để xây nhà cấp 4 + chuẩn bị cơ sở hạ tầng như xây chuồng trại, hệ thống tưới cỏ, máy nông nghiệp, 200tr để chuẩn bị bò giống + các thứ lương thực thuốc men & công cụ lẻ tẻ liên quan, 100tr để phòng thân bệnh tật, chi phí điện nước + lo ăn uống trong nửa năm đầu không có thu nhập. Như vậy có liều quá & đã hợp lý hay không, em chưa biết nên mua các loại máy nông nghiệp (máy cày, máy làm đất, máy phát điện hay máy làm thức ăn...) gì, giá bao nhiêu, nên nhắm 200tr thấy có vẻ thiếu?

6/ Liệu có sinh bệnh truyền nhiễm từ gia súc & gia cầm sang người? Có nên mua những bộ đồ bảo hộ lao động để phòng thân hay cứ xà lỏn áo thun mà làm, chi phí thuốc thang ngừa & chữa bệnh cho gia súc/gia cầm có cao không, sợ rằng 100tr còn lại bay cái vèo thì chắc em sụp hầm... Trong trang trại nuôi bò có nên dùng nền sinh học tự hủy phân & nước tiểu như các bài viết về chăn nuôi heo mà em đã đọc, hay giữ lại phân & nước tiểu bò để làm hầm biogaz, dùng làm phân nuôi cỏ, hay để bán..v..v.. Em có vốn kiến thức về lập trình cũng tương đối, liệu trong thời gian này, khi còn đang lên kế hoạch, có nên hợp tác cùng các anh chị cô chú bác ở agriviet để viết một phần mềm quản lý gia súc để cho mình và mọi người cùng dùng, hay là chăn nuôi chỉ cần cuốn sổ ghi chép là được.

---------------

Hiện tại em chỉ dám hỏi 6 câu hỏi trên do chỉ biết tới đó, và do thấy bài viết đã quá dài. Rất mong các anh chị cô chú bác dành thời gian giúp đỡ tư vấn, xin chân thành cảm ơn và kính chúc các anh chị cô chú bác cùng gia đình một năm mới đầy sức khỏe, hạnh phúc với công việc, luôn thành công trong những dự tính, vạn sự như ý!

Ông tonhia ăn sóng ,nói gió lại làm khó nhà trí thức; tiêudien rùi
cá rô phi nơi em vừa qua giá rét bán chạy giá quá rẻ , nhà CHÍ THỨC tieudien có cao kién gì không ? :5^:

cá rô phi nơi em vừa qua giá rét bán chạy giá quá rẻ , nhà CHÍ THỨC tieudien có cao kién gì không ? :5^:

ông mới bị điên thì có, giờ này còn nói rô phi bị rét tức là kém tắm lắm rồi
loanh quanh nơi xó làng, đầu chợ. chẳng cần cao kiến giáo sư google giải đáp rồi, nếu không thì rất đơn giản hỏi lại chính nơi em xem thế nào đi nhé. độ sâu của ao nuôi, điều kiện tránh rét thế nào đi nhé. cứ đòi ăn không lộc trời ko sợ bị báng bổ hay sao. nuôi cá trong cái thau nhôm đòi này nọ thì lên cung trăng gặp chị hằng nhé

mình thấy nhiều người nói cái này rồi, không tiện nhắc lại.
chỉ ví dụ chút thôi. như nghề cá cảnh, nuôi những con cá long hàng vài triệu 1 con, đều phải có máy lọc nước, thổi ô xy, và đèn sưởi tự động, nói thế chắc bạn hiểu.
còn rô phi nó là giống của châu phi, nơi không bị lạnh, về VN tất nhiên nó có khác với cá ta, nhưng như môi trường tự nhiên, những nơi có thể giúp cá tránh rét, kiểu như hang hốc, rong bèo, thì cá vẫn tồn tại. từ đấy mà luận chắc bạn cũng hiểu
còn rẻ hay đắt thì khác.
như cá tra (ba sa) trước cực kỳ lãi, rồi nay nhiều nhà còn bỏ cả ao không nuôi. vậy thì rẻ hay đắt nó là thời điểm, không thể có cách làm cho nó đắt khi mà xung quanh đều rẻ cả.

--------

Trích bạn tieudien: "bạn đọc thì chỉ là vài dòng, mất cùng lắm vài phút nhưng nếu bạn làm mà sa sẩy do thiếu hiểu biết, thì cái mất ấy có thể sẽ rất lớn, khó bù đắp. vậy bây giờ bảo bạn lái ô tô mà chưa được học lái, bạn có dám không ? lái 1 cái trang trại còn khó hơn thế, và nguy cơ thiết hại cũng không nhỏ đâu. bạn có biết rằng : nuôi chó ta rất dễ, mà nhiều người không nuôi nổi 1 con, không mất thì bệnh, chết, gày mòn, bỏ ăn. vậy nuôi 1 đàn gà, hay lợn, bạn mà bị chết sạch thì bạn nghĩ sao ?"

Bạn nói rất đúng. Nhưng có lẽ bạn lạc chủ đề. Mình rất gét loại chuyện nọ xọ chuyện kia. Nội dung mình muốn nói là góp ý để công việc tốt đẹp,nâng cao tinh thần để họ mạnh dạn phát triển.Bác Quốc Hiệu đang nghiên cứu,tính cách và lối hành văn chúng ta đều hiểu bác ấy là người cẩn trọng. Vấn đề luôn 2 mặt,thuận lợi và khó khăn đều có. Nêu thì nêu 2 phía. Cách nói của của bạn "nâng cao tầm quan trọng" để thể hiện mình. nghe rất ư kiểu kẻ trên,giáo điều,đầy vẻ thể hiện kiến thức xuông.
Trồng trọt và chăn nuôi lúc nào rủi ro chẳng rình rập. Bạn có nuôi vài con chó thành công thì cũng đã có j là vấn đề. Người nuôi cả mấy trại heo,gà bị dịch thất bại cái đó chưa phải là kiến thức kém. Nông nghiệp luôn rủi ro,tất cả các ngành nghề đều rủi ro. Nhưng cứ ngồi đó mà đắn đo,ôm cái sợ không dám làm thì cái loại ấy cũng vứt nhé. Thêm cái kiểu đi hù thiên hạ để nâng cao tầm quan trọng của mình lên cũng vứt nốt...

bác cũng lại nóng tính, dễ đau gan lắm
nhà em vốn không muốn dọa ai cả, chỉ là không muốn bảo họ nhảy xuống sông khi họ bảo chưa biết bơi, thế thôi. nếu bác biết bơi rồi, bác nên bảo họ cách bơi, cách tránh xoáy nước, cách nhào sóng .... thế nào để họ khỏi sặc nước mà chìm, thì hơn là cứ bảo họ "bơi dễ lắm". như thế tốt hơn là bác ngồi nhìn họ chìm rồi mới định hò la người cứu chăng ?

--------

Thế này mà cũng gọi là văn minh , lịch sự a , tôi chả hiểu cái lịch sự của các vị nó thế nào nữa
Phán như thánh cô . thánh cậu ấy hay nhỉ
lịch ở chỗ nào đây ? , sự ở nơi mô đây ? văn rồi thì minh nữa ....
nên nhớ VĂN LÀ NGƯỜI , văn thế nào thì người như thế , chả sai

---------------------------------------
ngài giỏi thật đấy , thiên văn , địa lý , kim cổ , đông tây .... Đúng ngài là thánh thật rồi
ngài có vấn đề về TÂM là đúng đấy , các trường dạy nhiều chuyên ngành , nhưng mỗi người chỉ học một chuyên ngành ( nghệ tinh ) càng lên cao càng chuyên sâu ,ít hoặc hiếm có người học nhiều chuyên ngành một lúc
ngài lại đưa ông trần đại nghĩa , ông tôn thất tùng ... nên nhớ ông tôn thất tùng ngành y khoa , ông ta không thể làm thơ được ,nếu có làm thì cũng không thể hay được . ông trần đại nghĩa chuyên gia vũ khí không thể là bác sỹ mổ gan người được
cha ông cha ta vẫn thường dạy : MỘT NGHỀ CHO CHÍN HƠN CHÍN MƯỜI NGHỀ

-------------------------------------------
Làm kỹ thuật ư ? kỹ thuật nông nghiệp hẳn ? tôi biết hiện có rất nhiều người giỏi trong môn kỹ thuật nông nghiệp , nhưng với ngài tôi không tin
-Tôi đưa ra một vấn đề ngài giải quyết nhé : muốn cho cá rồ đồng với số lượng hàng chục tấn ,qua đông không bị chết rét , trong điều kiện mùa đông ở miền bắc việt nam
ngài ngâm k íu và giải quyết vấn đề đi nhé .

* về kỹ thuật nn , tôi sẵn sàng tranh luận và tiếp ngài về hai chuyên ngành : trồng trọt và nuôi trổng thủy sản , bất kể cấp độ nào
- kỹ thuật của ngài ngài tưởng cao siêu , nghĩ thiên hạ không hiểu sao ? đó là sử hoang tưởng , ngài cứ phát biểu đi , xem có những ai ở diễn đàn không hiểu nào ?
--------------------------------------
với tôi , tri thức phải phục vụ cuộc sống , học ở sách vở , học ở nhà trường , học ở thầy , học ở bạn , và cả trong thực tiễn cuộc sống nữa
_ ngài nói ngài biết giữ khách ," để khách còn quay lại" ....
* với kinh nghiệm làm nhân sự nhiều năm cho công ty nước ngoài , tôi khẳng định rằng ngài cũng chỉ sáo rỗng, giáo điều , bởi thể hiện ngay trên những dòng chữ (văn) viết ở trên ( mất khách) loại từ vòng gửi xe , không cần phỏng vấn

bác có lõe hay uống rượu, nên thường tự mâu thuẫn mình. không tin bác đọc lại những điều bác viết.
em không có thời gian nói với bác vêdf kỹ thuật nọ kia, vì những cái đấy cũng có giá của nó, và em làm em hưởng, bác làm bác hưởng.
có điều bác thích hung hăng, to giọng thì bác cứ sống theo kiểu của bác, vì em có con đường của em, nơi em làm không cho phép hung hăng, bừa bãi, chủ quan. đó là môi trường của dân kỹ thuật, không thể có chỗ cho những người làm việc kiểu bác, làm việc thiếu kiến thức và lại liều mạng. bác nên biết bọn em chỉ cần ẩu chút có thể ngã giáo mất mạng như chơi, hay điện giật teo luôn. còn những lĩnh vực khác cũng đầy nguy cơ nếu chủ quan, ví dụ để chết 1 con chó nái cũng mất vài chục triệu.
em chỉ thấy bác hơi buồn cười thôi. bác cứ nghiến răng nói trí thức thế này, thế kia, nhưng ai là người truyền cho bác kiến thức về máy tính, và cung cấp cho bác mạng internet .... chưa kể bác bảo bác học từ nọ kia nhiều lắm, rồi bác cứ nghiến răng chê bai nọ kia, có phải bác tự bộc lộ mình là kẻ thế nào không ? bác có thể bảo "thằng này, thằng kia ngu, kém, ..." thì đúng, nhưng bác lại bào đám trí thức VN này nọ, tức là bác chửi cả những người bác từng học họ đúng không ?
người ta bảo "ngưu tầm ngưu, mã tầm mã", bác có lối nghĩ thế nào thì bác sẽ gặp những người như thế. vậy nên bác coi thường kiến thức, hay chửi bới người nọ kia, thì bác sẽ chỉ có đám bạn bè giống thế, chứ khó có bạn bè là người tài ba lắm. những người trí thức cao họ chẳng thể ngồi cùng chiếu với người như bác cũng nên.
trong nông nghiệp đúng là có nhiều cái khó nói trước, ví dụ mua giống lúa về không ra hạt, mua bò sữa về không đẻ, trồng vải ngọt thì lại bị chua, trồng bưởi mọng thì lại bị khô tép ... nhưng người biết làm đều phải khảo nghiệm đã, chứ không thể dốc túi đánh liều như đánh bạc. còn ai thích đánh bạc thì cứ tự trả giá thôi.
nói thêm chút, các cụ cũng bảo "nhất nghệ tinh nhất thân vinh", cũng là đúng thôi. nhưng mà nhất nghệ tinh không có nghĩa chỉ biết mỗi 1 thứ. bác làm lúa mà chỉ biết phân chuồng thì có làm được không ? rồi nếu bác chỉ biết làm nông cổ điển, không biết dùng máy cày, máy cấy, máy phun, máy gặt, thì sẽ thế nào ? lại nếu làm lúa mà chỉ biết mỗi phân hóa học, mà không hiểu gì về phân hữu cơ và phân vi sinh, thì sẽ thế nào ? tiện thể nói thêm chút. em biết nhiều chủ trại gà lớn, họ biết nuôi gà, lại biết về công nghệ thực phẩm để tự làm thức ăn, lại biết về công nghệ môi trường để vệ sinh chuồng trại, và còn biết cả điện, điện lạnh để họ tăng cường cơ giới hóa và bảo quản trứng .... nói chung họ giỏi nhiều mục lắm, chứ không phải chỉ biết mỗi gà. chưa kể có trại làm nhiều thứ, cả gà, cả trồng cây ăn quả, cà nuôi cá ...., và họ đều giỏi những kỹ thuật ấy. có thể nói có những người giỏi rất nhiều môn và họ làm chủ được nhiều lĩnh vực kinh doanh. có thể bác không tin điều này, nhưng nếu thực sự bác không tin có lẽ do bác chẳng có điều kiện để biết những người đó thôi.
còn về cá à, bác cứ nói to đi. nếu kẻ nào nó chỉ cần để nước rửa bát trôi vào ao bác thì bác có tìm ông giời cũng không cứu nổi. lúc ấy khỏi cần bàn về kỹ thuật nuôi nữa. nói vậy để bác hiểu rằng kỹ thuật nuôi là 1 đằng, nhưng phòng tránh các loại độc hại cho cá là đằng khác, và quan trọng không kém. em biết nhiều chủ trại nuôi cá và thủy sản lớn, làm nhà ở cạnh ao nuôi, mà vẫn tắm, giặt, rửa ráy bằng những hóa chất độc hại ngay cạnh ao nuôi, không nghĩ rằng nó có thể ngắm qua đất sang ao nuôi, làm ảnh hưởng cá của họ. có thể bác cũng là người như vậy. cho nên, thấy kết quả không như ý thì cứ đổ tại nọ kia, nhưng có biết đâu chính mình hại mình. nếu bác hiểu được cái độc hại của xà phòng, nước rửa bát thông thường nó phả hủy môi sinh như thế nào, thì mới kể là bác có chút hiểu biết. còn nếu không, thì có thể nói bác chỉ là kẻ học mót được ít bài này nọ, và chỉ biết 1 mà không biết 2.
nhưng nói chung cái cách nói chuyện của bác đầy thù hận, không làm hứng thú cho người nghe, em không thích, không được lợi gì và không có thì giờ. để tỏ chút thiện chí, em chúc bác năm nay sẽ có thêm thắng lợi, giảm thất bại, và ít bệnh tật, hoặc nếu có bệnh thì năm nay tìm được cách chữa trị hiệu quả.

Last edited by a moderator:
Xin cảm ơn thiện chí của ngài
tuy nhiên tôi vẫn muốn hỏi ngài chuyện cho cá rô đồng , một loại chịu rét rất kém , sống qua mùa đông với sản lượng hàng chục tấn , ở miền bắc việt nam ?
Chuyện này chúng tôi đã làm , làm trên quy mô lớn , tất nhiên thắng lợi lớn , tôi hỏi vậy để xem kiến thức , cũng như thực tế của ngài ra sao mà thôi
cũng xin nói luôn , những gì có trên mạng anh tẹc nét ( về chuyện chống rét cho cá rô) ,của bọn :" CHÍ THỨC " ấy vứt vào sọt rác ,thằng nào nghe và thực hiện sẽ đại bại .,

---------------------------------------------

những công việc của ông chủ trại gà mà ngài kể chuyện , thực chất về cơ bản chỉ là công việc của một công nhân kỹ thuật mà thôi ,
tôi không hề coi thường kiến thức , mà luôn học hỏi , vũ trang thêm khi có điều kiện , nó chính là chìa khóa thành công

cái tôi đang nói đến chính là cái bọn trí rởm ấy , nhất là bọn trí rởm ngành nông nghiệp việt nam

những cái tôi có được về cơ bản là của chung nhân loại ,. không hề , không phải l, những tri thức ấy là của bọn trí rởm việt nam

------------------------------------------

* chuyện dạy bơi .... xin lỗi ngài , dạy chay , dạy trên cạn .. thì muôn năm không biết bơi đâu ,vượt sóng , gió .. lại là cao hơn nhiều
dạy kiểu kiến thúc ở trường thế nào ,bê về đọc nguyên xi ( sao nguyên xi ) ,tôi xin nói thật là ở trên mạng đầy ra đó , không cần mượn bất kỳ một tay "" CHÍ THỨC" NÀO ĐÂU
* XIN NHẮC LẠI : HỌC VÀ HÀNH nó cách nhau một khoảng cách khá xa đấy

* và ngài nghĩ rằng mọi tiến bộ kỹ thuật vào thực tế , đều là của bọn trí thức việt nam hay sao ? ông đã nhầm
_ gần như tất cả các máy chế biến , băm thái ... là của bọn nông dân tham lam ngu dốt , nó nghĩ ra đấy
http://vov.vn/Nguoi-Viet/Cau-hoc-tro-lop-11-sang-che-may-cat-thuc-an-cho-ca/228939.vov
http://ktv.org.vn/Detail.aspx?NewsI...54&CatID=8e170eb6-45c2-42d6-9dd6-37a8dfa1542e

http://ktv.org.vn/Detail.aspx?NewsI...54&CatID=8e170eb6-45c2-42d6-9dd6-37a8dfa1542e

http://baonghean.vn/kinh-te/nong-nghiep/201401/ky-tich-cua-mot-nong-dan-439092/

Xem thế đủ biết loại" TRÍ NGỦ" việt nam giỏi cỡ nào , bao nhiêu viện nghiên cứu cơ khí nông nghiệp đâu rồi , và nằm ẩn núp trong đó kiểu gì chả có vài thằng tiến sĩ , thạc sĩ ăn lương dài dài

và đây là hiện trạng : http://tuoitre.vn/Ban-doc/590625/dat-nuoc-can-nhung-quan-chuc-that-tien-si-that.html

ông mới bị điên thì có, giờ này còn nói rô phi bị rét tức là kém tắm lắm rồi
loanh quanh nơi xó làng, đầu chợ. chẳng cần cao kiến giáo sư google giải đáp rồi, nếu không thì rất đơn giản hỏi lại chính nơi em xem thế nào đi nhé. độ sâu của ao nuôi, điều kiện tránh rét thế nào đi nhé. cứ đòi ăn không lộc trời ko sợ bị báng bổ hay sao. nuôi cá trong cái thau nhôm đòi này nọ thì lên cung trăng gặp chị hằng nhé

Sao thế nhỉ ,tôi đang hỏi ông @ tieudien về chuyện chống rét cho cá rô phi kia mà , sao lại bẩu tôi điên ?, vấn đề này đặt là hiện hữu , thiệt hại do chết rét là rất lớn , chuyện hỏi gúc .... xin lỗi chứ đứa trẻ con vắt mũi chưa sạch nó cũng biết đấy
- có kém thì mới phải hỏi , tuy nhiên tôi biết , bạn không biết gì và chưa làm cái này bao giờ

Thôi đừng phí lời nữa các bác ạ. Gặp dạng người lươn lẹo thì không nên phí lời." 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề " ở đây ai cũng hiểu rằng: những lãnh vực liên quan đến nông nghiệp đều phải học hỏi, khoa học kỹ thuật cần áp dụng. Vật lý,sinh học,hóa học...nó đều là những cái áp dụng cho nghề nông. Như thế nghề nông mới "cho chín" đc. Đằng này lại có người tách biệt nghề nông thành: trồng cây và bỏ phân là 2 phạm trù khác nhau. Đúng là giở hơi. Nói lấy đc.

Nói tóm lại bạn tieudien hãy tự trọng và tự đánh giá xem hiện nay những kỹ sư bàn giấy,ăn cơm nhà nước ( tức là cơm của chúng tôi nuôi) tỷ lệ % là bao nhiêu có tâm huyết và đc việc cho dân?
Nếu bạn còn xíu tự trọng của kẻ trí thức hãy đánh giá chân thật?

Cơ bản bọn ấy là toi cơm

Tôi dám thách đố chuyện cá rô số lượng lớn qua đông đấy , ngài @ tieu dien ,phán xanh rờn rằng cá nhân nọ cá nhân chai là nói phét , riêng vuk này mà không đưa ra được giải pháp khả thi , thì đấy mới là nói phét , chém gió .. tệ hại hơn nhiều bà con có thể mất tiền cho mớ kiến thức chay , vớ vẩn không thực tế

thôi thể này nhé, để cho các bác vui vẻ, thì nhà em xin nói luôn : các bác đều là thiên tài, là nhất thế giới, là vĩ nhân. thế có được không ?
còn nhà em chỉ muốn nhắn với ace khác muốn tìm hiểu rằng ; các bạn làm bằng đồng tiền của các bạn đấy, thắng thua thì các bạn tự chịu, chứ các bác thiên tài kia chẳng chịu hộ tý nào đâu.
còn nói về chuyện kiến thức, để làm được 1 cái gì đó, cần nhiều thứ hiểu biết lắm, nói như nuôi cá, ngoài chuyện ăn, còn chuyện xử lý nước, còn chuyện nhân giống, chuyện thuốc bệnh .... cả 1 núi kiến thức, chứ không thể nói là vài kinh nghiệm. nhưng nói ra thì nhiều người nói rồi, nhắc lại thì bảo sao chép, nói vắn tắt thì bảo không hiểu biết, nói dài thì bảo viển vông ... nhà em không có thừa công tranh luận những cái ấy.và nhiều cái khác nữa cũng khó nói hết. các bác làm được thì em cũng có được gì đâu. thôi thì ai làm nấy ăn cho nó lành.
còn chút nói thêm với bác tonhia, bác bảo làm được cá rô nhiều, cũng là tốt thôi, nhưng may mà nước vùng bác nó chưa ô nhiễm, chứ nếu không nó chẳng chết hàng loạt như các đầm tôm, lúc ấy núi tiền núi sách cũng bó tay. bác mà gặp mấy thằng lưu manh như vedan thì chắc bác cũng chẳng nói mạnh được đâu.
thoi em xin miễn tranh luận với các bác. nhà em còn lo việc, tết bận lắm.

--------

Thôi đừng phí lời nữa các bác ạ. Gặp dạng người lươn lẹo thì không nên phí lời." 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề " ở đây ai cũng hiểu rằng: những lãnh vực liên quan đến nông nghiệp đều phải học hỏi, khoa học kỹ thuật cần áp dụng. Vật lý,sinh học,hóa học...nó đều là những cái áp dụng cho nghề nông. Như thế nghề nông mới "cho chín" đc. Đằng này lại có người tách biệt nghề nông thành: trồng cây và bỏ phân là 2 phạm trù khác nhau. Đúng là giở hơi. Nói lấy đc.

Nói tóm lại bạn tieudien hãy tự trọng và tự đánh giá xem hiện nay những kỹ sư bàn giấy,ăn cơm nhà nước ( tức là cơm của chúng tôi nuôi) tỷ lệ % là bao nhiêu có tâm huyết và đc việc cho dân?
Nếu bạn còn xíu tự trọng của kẻ trí thức hãy đánh giá chân thật?

nhà em không có nhiệm vụ làm cái việc đánh giá. các bác tự làm, tự đánh giá thôi.

Tôi thừa nhận tôi kém chữ,kinh nghiệm kém,lúng túng trong vấn đề sản xuất nông nghiệp.
Bác tieudien không cần nói lảy kiểu như "ngoài miệng khen,thâm ý chửi ngu". Nhưng tôi nói thẳng với bác,chúng tôi non kém cũng bởi thầy. Bọn thầy ngu trò mới ngu. Nhưng trò ngu trò còn tí liêm sỉ, đói cạp đất ăn chứ không ăn bẩn. Không ăn hại. Không lươn lẹo để leo cao khi không có tài.
Đời người sống đc có 1 lần đừng sống nhục. Mình nói đây là chửi bọn bất tài,không giúp ích j đc cho dân mà lại cứ muốn bổng lộc nhiều. " mượn gió bẻ măng"tí. Bác không giận nhé!

Tôi thừa nhận tôi kém chữ,kinh nghiệm kém,lúng túng trong vấn đề sản xuất nông nghiệp.
Bác tieudien không cần nói lảy kiểu như "ngoài miệng khen,thâm ý chửi ngu". Nhưng tôi nói thẳng với bác,chúng tôi non kém cũng bởi thầy. Bọn thầy ngu trò mới ngu. Nhưng trò ngu trò còn tí liêm sỉ, đói cạp đất ăn chứ không ăn bẩn. Không ăn hại. Không lươn lẹo để leo cao khi không có tài.
Đời người sống đc có 1 lần đừng sống nhục. Mình nói đây là chửi bọn bất tài,không giúp ích j đc cho dân mà lại cứ muốn bổng lộc nhiều. " mượn gió bẻ măng"tí. Bác không giận nhé!

bác ạ, nhà em cũng xin lỗi bác vì làm bác phiền lòng. thực tâm, em không muốn khích bác, cạnh khóe gì bác, chỉ là có chút bức xúc mà nói thôi. còn bác, có lúng túng, có thiếu kiến thức, thì cũng không sao, vì nhiều người giàu nhất nhì thế giới cũng bắt đầu từ chỗ như bác, nhưng họ cố vươn lên và họ cũng có thành công.
em cũng rất ghét những loại sâu mọt, nọ kia, làm hại dân hàng núi tiền, nhưng mình làm thế nào bây giờ ? ngồi chửi có ích gì chứ. chi bằng ta ngồi nghĩ cách làm ra tiền chính đáng và làm ra thật nhiều, như thế chắc hay hơn.
em chỉ có chúta gợi ý để bác tham khảo thôi, ấy là quanh ta rất nhiều cái đáng học, từ những người có kỹ thuật, đến bạn bè, anh em, cả những người làm thuê cho mình ... bọn em còn học bằng cách sửa chữa các máy, thậm chí tháo dỡ, hay xem người ta tháo dỡ, thậm chí mua về tháo ra xem ... còn chuyện sưu tầm sách vở, tài liệu thì khỏi bàn.
vậy nên, thực tế ngày nay nhiều trò phát triển hơn thày là chuyện bình thường. các cụ có câu "cậy người không bằng cậy mình", bác cứ phấn đấu, ắt có lúc có thành công, cần gì phải hằn học, oán ghét gì cho mệt. thị trường còn mênh mông, xã hội còn phát triển nhiều, lo gì không có chỗ cho bác phát triển.
còn nếu bác thực ý muốn trao đổi suy nghĩ, có thể lấy 1 chỗ khác nói, nhà em sẵn sàng góp ý vô tư, còn ở trang này nó ô nhiễm bởi những lời không hay, có thể không cần quan tâm. chúc bác năm mới có kế hoạch mới và thắng lợi mới nhé

bác ạ, nhà em cũng xin lỗi bác vì làm bác phiền lòng. thực tâm, em không muốn khích bác, cạnh khóe gì bác, chỉ là có chút bức xúc mà nói thôi. còn bác, có lúng túng, có thiếu kiến thức, thì cũng không sao, vì nhiều người giàu nhất nhì thế giới cũng bắt đầu từ chỗ như bác, nhưng họ cố vươn lên và họ cũng có thành công.
em cũng rất ghét những loại sâu mọt, nọ kia, làm hại dân hàng núi tiền, nhưng mình làm thế nào bây giờ ? ngồi chửi có ích gì chứ. chi bằng ta ngồi nghĩ cách làm ra tiền chính đáng và làm ra thật nhiều, như thế chắc hay hơn.
em chỉ có chúta gợi ý để bác tham khảo thôi, ấy là quanh ta rất nhiều cái đáng học, từ những người có kỹ thuật, đến bạn bè, anh em, cả những người làm thuê cho mình ... bọn em còn học bằng cách sửa chữa các máy, thậm chí tháo dỡ, hay xem người ta tháo dỡ, thậm chí mua về tháo ra xem ... còn chuyện sưu tầm sách vở, tài liệu thì khỏi bàn.
vậy nên, thực tế ngày nay nhiều trò phát triển hơn thày là chuyện bình thường. các cụ có câu "cậy người không bằng cậy mình", bác cứ phấn đấu, ắt có lúc có thành công, cần gì phải hằn học, oán ghét gì cho mệt. thị trường còn mênh mông, xã hội còn phát triển nhiều, lo gì không có chỗ cho bác phát triển.
còn nếu bác thực ý muốn trao đổi suy nghĩ, có thể lấy 1 chỗ khác nói, nhà em sẵn sàng góp ý vô tư, còn ở trang này nó ô nhiễm bởi những lời không hay, có thể không cần quan tâm. chúc bác năm mới có kế hoạch mới và thắng lợi mới nhé

bác có thể tư vấn cho em cái khoản gỡ rối chuyện đầu tư nông nghiệp thật không ạ? em là em đang rối chả biết trồng j nuôi j bây h. bác kinh nghiệm nhiều có thể giúp em với. thôi...cái chuyện lươn lẹo mình không nói nữa bác nhẩy...ơ...nhưng sao bên cái topic 'hợp tác mở rộng trang trại tại quận Long Biên,Hà Nội" lại có cái thằng cu láo toét nào ấy nó chửi bác bán phân dỏm ấy nhẩy?? em rối quá.

thôi thể này nhé, để cho các bác vui vẻ, thì nhà em xin nói luôn : các bác đều là thiên tài, là nhất thế giới, là vĩ nhân. thế có được không ?
còn nhà em chỉ muốn nhắn với ace khác muốn tìm hiểu rằng ; các bạn làm bằng đồng tiền của các bạn đấy, thắng thua thì các bạn tự chịu, chứ các bác thiên tài kia chẳng chịu hộ tý nào đâu.
còn nói về chuyện kiến thức, để làm được 1 cái gì đó, cần nhiều thứ hiểu biết lắm, nói như nuôi cá, ngoài chuyện ăn, còn chuyện xử lý nước, còn chuyện nhân giống, chuyện thuốc bệnh .... cả 1 núi kiến thức, chứ không thể nói là vài kinh nghiệm. nhưng nói ra thì nhiều người nói rồi, nhắc lại thì bảo sao chép, nói vắn tắt thì bảo không hiểu biết, nói dài thì bảo viển vông ... nhà em không có thừa công tranh luận những cái ấy.và nhiều cái khác nữa cũng khó nói hết. các bác làm được thì em cũng có được gì đâu. thôi thì ai làm nấy ăn cho nó lành.
còn chút nói thêm với bác tonhia, bác bảo làm được cá rô nhiều, cũng là tốt thôi, nhưng may mà nước vùng bác nó chưa ô nhiễm, chứ nếu không nó chẳng chết hàng loạt như các đầm tôm, lúc ấy núi tiền núi sách cũng bó tay. bác mà gặp mấy thằng lưu manh như vedan thì chắc bác cũng chẳng nói mạnh được đâu.
thoi em xin miễn tranh luận với các bác. nhà em còn lo việc, tết bận lắm.

--------

nhà em không có nhiệm vụ làm cái việc đánh giá. các bác tự làm, tự đánh giá thôi.

Ngài @tieu dien thân mến , tôi lên đây không phải khiêu khích ai cả , mà chỉ thấy thế nào thì nói vậy ( đi buôn nói ngay , khong bằng đi cày nói dối )
không phải ai cũng là thánh cả , là biết hết cả , chỉ có ngài ở trển tự cho mình là hiểu nhiều , biết lắm mà thôi
nào là THIÊN , VĂN , ĐỊA LÝ , kim , cổ , đông tây ....

còn chúng tôi quan niệm khác , bể học là vô bờ học đến đâu biết đến đó , làm đến đâu biết đến đó , không hề chỉ trích cá nhân một ai cả , chỉ có ngài và chỉ có ngài , cậy có tí chữ , nói năng xằng bậy , thì chúng tôi mới phản pháo lại thôi , và qua quá trình soi và xét , tôi thấy ngài chỉ được cái võ mồm thôi , tôi đọc vị là khá chính xác
còn trình đọ ... kiến thức , cũng chỉ có mớ kiến thức được đào tạo từ thời bao cấp , cái thời đi học không mất tiền mất gạo , thời TRÂU ĐEN ĂN CỎ , TRÂU ĐỎ ĂN GÀ .... nay dựa vào mấy đồng lương bố thí ,
Bí gí tốt , nay tập tọe phán phân bón ...
Bà con hãy CẢNH GIÁC , hiện nay rất nhiều phân bón giả đấy
https://www.google.com.vn/search?q=...j8&sourceid=chrome&espv=210&es_sm=93&ie=UTF-8

xin lỗi tôi chả lạ gì cái trình của nhà ngài , chúng tôi tuy ngắn chữ thật , sống kiếp LẤY ĐÍT TRÂU LÀM THƯỚC NGẮM CHO ĐỜI ( nông dân ) thật đấy , nhưng những lời của ngài chúng tôi không muốn nghe , chữ của ngài chúng tôi không muốn đọc , hàng của ngài không đáng giá một xu
* chúng tôi ngắn chữ thật đấy , nhưng cũng đủ để phân biệt thật giả , đúng sai , phải trái , lợi hại
và chí ít cũng đủ để nói chuyện với ngài mấy hôm nay , vâng thưa ngài một TRÝ THỨC việt nam

* tôi đưa ra một vấn đề con cá rô chống rét .. đẻ xem thế nào , nhưng nói thật , xin lỗi nhà ngài chả biết cái gì cả , chỉ ăn tục , uống tục .. và chém gió là tài , là giỏi

Sao thế nhỉ ,tôi đang hỏi ông @ tieudien về chuyện chống rét cho cá rô phi kia mà , sao lại bẩu tôi điên ?, vấn đề này đặt là hiện hữu , thiệt hại do chết rét là rất lớn , chuyện hỏi gúc .... xin lỗi chứ đứa trẻ con vắt mũi chưa sạch nó cũng biết đấy
- có kém thì mới phải hỏi , tuy nhiên tôi biết , bạn không biết gì và chưa làm cái này bao giờ
Bác đấy mượn cái bài của bác để nói về chống dét cho cá rô phi thôi. ko có gì. chuyện chống rét là đương nhiên vấn đề con cá bị chết do lạnh thì đương nhiên là có nhưng em nghĩ đến con cá chim bây giờ chuyệt chết do lạnh cũng ok rồi nên ko cần phải bàn nhiều. trời lạnh mà mặc áo cộc chắc chắn bị lạnh mà chết.

Thấy các bác tranh luận khốc liệt quá. Ai cũng có lý của mình. Nhưng tất cả đều nằm ở các khía cạnh mà các bác hiểu. Bác tonhia, bác nhầm giữa trí thức và công chức rồi. Công chức ngồi không nhưng họ có nhiệm vụ của họ còn chuyện làm được hay không thì lại là chuyện khác. Còn trí thức thì không nhất thiết là người học cao hiểu rộng và là người có kiến thức nhất định. Bác tự phản biện lại chính bản thân mình là trí thức rồi. Nếu bác chê những người này thì hẳn là bác tự tay làm mọi thứ từ làm thuốc chữa bệnh đến tự sản xuất thức ăn và tất cả những vật dụng bác làm đều tự tay bác sản xuất. Làm vậy thì quả là đáng nể đấy. ngay cả bao xi măng đến từng viên gạch, đến những cọng sắt bác tự làm được thì quả là siêu sao rồi, Trong nước ai mà cũng như bác thì đâu cần tốn tiền nhập khẩu chi ta. Trong xã hội mỗi người đều có nhiệm vụ và công việc riêng. Ai làm j thì họ giỏi vấn đề đó thôi. Không fải ai làm chung một việc cũng đều giống nhau.
Chia sẻ vài điều với bác Quốc Hiếu nhé.
Nông nghiệp không đơn giản chỉ là nghĩ và nghe đâu. Làm thì fải có kế hoạch rõ ràng, tiêu chí đúng đắn. Bác thích nuôi bò sữa cũng không vấn đề j nhưng bác mà lên tây nguyên (trừ Đức Trọng) thì e là không hợp lý vì đây không phải là vùng nguyên liệu và chăn nuôi bò sữa. làm j cũng phải tính đến mắt xích đầu vô đầu ra như thế nào nhất là jờ bác là tay ngang nữa. Thêm nữa mới bắt đầu bác không nên lên kế hoạch rất nhiều việc một lúc như thế. làm vậy sẽ bị rối và khi xảy ra vấn đề rất khó gỡ. bác cứ làm từ từ cái gì biết làm trước không biết làm sau, biết làm nhiều không biết làm ít, Cái j chính làm tập trung, không chính làm phân tán. Làm j, như thế nào, bán cho ai. Hiện tại trong nông nghiệp rất nhiều thứ cho bác lựa chọn nhưng thường thì cái j rủi ro càng cao lợi nhuận càng lớn. đầu tư lớn lợi nhuận nhiều.
Một lời khuyên chân thành. Nếu bác muốn làm về vấn đề j thì nên tìm những người làm vấn đề đó học hỏi và chịu khó quan sát những j mà họ làm. còn tìm kiếm thông tin chỉ là những giải đáp thôi đôi khi không thật hẳn đâu.
Bạn mua đất ở đâu thì hãy quan sát ở đó họ làm gì, điều kiện như thế nào rồi hãy quyết định là làm cái j, đừng nôn nóng và vội vàng dễ hỏng lắm. Các vấn đề không biết khi bạn bắt tay vô làm rồi từ từ sẽ thông. Làm nông không gì bằng cần cù chịu khó + học hỏi và chia sẻ.
vài lời chia sẻ

lại kể về cái nạn phân giả...
số là gần nhà cháu có bác nông dân. suốt ngày chổng trôn lên giời trồng ổi. nhà cũng nghèo mà cái quyết chí thoát nghèo cũng cao,thế nên cũng vay mượn đủ bề để đầu tư. Ban đầu phân thuốc bác dùng cũng rõ nguồn gốc,mua ở các đại lý uy tín tại địa phương. vườn cây xanh tốt,hứa hẹn năng xuất cao. đến thời kỳ cây cho trái thì bác ấy cũng đuối vốn,nghe ở đâu mấy thằng bất nhân giới thiệu loại phân mới,giá thành rẻ mà lại hiệu quả cao. 1 phần vì ham rẻ,phần cũng do bọn bất nhân nó hót hay quá,bác ấy mua bỏ vào. chả biết thế nào mà quả ổi nó như quả cà chua chín,bóp vãi nước. vận chuyển đi xa do da ổi mềm bị trầy dập rất ghê. chính tay mình tiêu thụ sản phẩm ấy cho bác,và cuối cùng xin chào thua,không thể thu mua được nữa. vườn cây từ khi bỏ phân giả ấy đến nay đã 4 tháng,vẫn chưa có dấu hiệu hồi phục. không biết cái bọn bất nhân ấy thấy cảnh bác ấy ngồi đờ đẫn trong vườn ổi như thây ma chúng nghĩ thế nào. chứ nếu cho em 1 tỉ thì em mới làm.( lấy 1 tỷ ấy chia cho bác nông dân để chặt vườn ổi,sau ấy đút túi thì ngon chán) :)

@ HOME viết:
" Thấy các bác tranh luận khốc liệt quá. Ai cũng có lý của mình. Nhưng tất cả đều nằm ở các khía cạnh mà các bác hiểu. Bác tonhia, bác nhầm giữa trí thức và công chức rồi. Công chức ngồi không nhưng họ có nhiệm vụ của họ còn chuyện làm được hay không thì lại là chuyện khác. Còn trí thức thì không nhất thiết là người học cao hiểu rộng và là người có kiến thức nhất định. Bác tự phản biện lại chính bản thân mình là trí thức rồi. Nếu bác chê những người này thì hẳn là bác tự tay làm mọi thứ từ làm thuốc chữa bệnh đến tự sản xuất thức ăn và tất cả những vật dụng bác làm đều tự tay bác sản xuất. Làm vậy thì quả là đáng nể đấy. ngay cả bao xi măng đến từng viên gạch, đến những cọng sắt bác tự làm được thì quả là siêu sao rồi, Trong nước ai mà cũng như bác thì đâu cần tốn tiền nhập khẩu chi ta. Trong xã hội mỗi người đều có nhiệm vụ và công việc riêng. Ai làm j thì họ giỏi vấn đề đó thôi. Không fải ai làm chung một việc cũng đều giống nhau."

Link : http://agriviet.com/home/threads/16...cam-on-cac-anh-chi-co-chu/page9#ixzz2qx72NF3B
ngài này có nhẽ không theo dõi từ đâu hay sao ấy nhỉ ?

CÁI TÔI NÓI LÀ BỌN" TRÝ THỨC" ẤY ,
và giọng văn cũng chả lạ mấy

Back