Cẩn thận Nuôi lươn không bùn !

Đầu tư lớn, tuân thủ kỹ thuật chăn nuôi nhưng nhiều nông dân ở Bình Dương ngay sau lứa nuôi lươn không bùn đầu tiên đã điêu đứng vì lỗ nặng.

Lươn không bùn của bà con nông dân tại H.Phú Giáo (Bình Dương)
Bao tiêu sản phẩm vẫn lỗ
Nhiều nông dân ở H.Phú Giáo (Bình Dương) sau khi nghe thông tin nuôi lươn không bùncho hiệu quả kinh tế cao đã mạnh dạn gom tiền tiết kiệm, vay vốn ngân hàng để làm chuồng trại, tìm con giống, học hỏi kỹ thuật và bắt tay vào nuôi để mong cải thiện cuộc sống nhưng kết quả thì không như mong đợi.

Chuồng trại của bà con bỏ trống sau khi bán lứa lươn đầu tiên
Thà bỏ trống chuồng trại còn hơn
Sau khi thấy gia đình ông Huỳnh Ngọc Chánh nuôi lươn đạt tới 500gr/con, một số bà con trong vùng đã đầu tư chuồng trại và tìm đến để học tập kinh nghiệm. Tuy nhiên, ngay sau khi ông Chánh xuất bán lứa lươn đầu tiên, nhiều bà con đã ngao ngán và không dám nghĩ đến việc nuôi lươn không bùn. Ông Đoàn Minh Châu lắc đầu cho biết: “Tui đầu tư gần cả trăm triệu, tính ra nuôi lươn như thế này thì thà bỏ trống chuồng trại còn hơn”.
Nhìn khu chuồng trại đầu tư bài bản của gia đình, ông Nguyễn Văn Tâm buồn rầu: “Từ bài học của tui, bà con cần cẩn trọng khi lựa chọn mô hình kinh tế mới để đầu tư. Ngoài việc nắm bắt kỹ thuật, chọn giống thì cần xem xét kỹ các điều khoản bao tiêu sản phẩm của cơ sở cung cấp giống, tránh trường hợp được bao tiêu sản phẩm kết quả vẫn lỗ”.
Bài, ảnh: Huy Anh/ Báo Thanh Niên

Nuôi lươn không bùn đi tham quan xong về đầu tư hầm hố trong khi chưa biết con lươn ra sao?
Nuôi lươn trong 3 tháng đầu không cần tăng trọng nhanh nên giữ đầu con ( không có nghĩa là không lớn, bị sượn). Lươn mới đem về phải thuần cho quen với nước mới, sau đó mới mang thả nuôi. Tập lươn ăn phải từ từ, đã không ăn thì không bao giờ nó ăn dù 1,2,3 ngày đi chăng nữa. Nên bắt đầu từ trùng quế, trùng chỉ trước vì là khoái khẩu.
Thấy nhiều trường hợp chưa nuôi bao giờ. Bắt đầu đã đầu tư nặng vốn. Lươn rất nhạy với nước. Anh hàng xóm nuôi đạt chắc gì mình đạt. Đừng thấy đó mà nhảy vào. Nếu dễ lươn mất giá từ lâu rồi

Nghề nuôi lươn, có người nuôi rất lời(các nhà cung cấp con giống, người dân thì 100 chỉ có 1 người nuôi đạt). Còn đa số bằng khoán gửi ngân hàng, thêm một số nữa đi bình dương bán kim cương.hihihiiiii...Vì mình biết lươn nuôi nếu lớn không điều thì con lớn ăn thịt con nhỏ, đến mùa thu hoạch, có vài con lớn không thể ngờ, còn một số nhìn giống con lãi vậy....chế độ cho ăn và tuyển lươn hàng tháng rất quan trọng và còn nhiều điều khác nữa. Nếu bà con ai có nuôi lâu có kinh nghiệm thì nên nuôi. còn bà con nông dân mới, thấy có lời vào cuộc chơi, côi chừng bằng khoán đó. hihiiiiiii.........

Con lươn này rắc rối nhỉ.
Mình thấy họ nuôi nữa tháng đầu lươn tăng trọng gấp đôi từ đầu đũa thành ngón tay.
Thấy giá bán cao. Tốn ít thức ăn. Tưởng ngon ăn tính học theo về nuôi. Nhưng chưa có nguồn nước thay nên chưa làm.
Một tháng sau xem lại bầy lươn thì nó to hơn chút ít.
2 tháng sau nữa thì xem lại thì cũng vậy . lươn ăn uống bình thường mà ko lớn. Hỏi họ thì họ nói anh cũng chịu ko thấy bệnh ko chết mà ko lớn . chắc do giống loại thải rồi. :Botay:

Nuôi lươn ko ngon đâu, có người quen nuôi cũng bảo là lươn hao hụt nhìu lắm, hơn 50% lun. Nuôi cá lóc còn ngon hơn dù giá cá lóc rẻ rẻ nhưng nuôi dễ, cá lóc sức đề kháng cao, ít hao hụt hơn lươn, giảm được hao hụt thì ta đã khống chế dc 70% rủi ro thua lỗ rồi

Bác ơi ! Theo bác thì tỷ lệ nuôi sống của lươn là 100% à ! :)
Cho dù lươn giống cực tốt, kỹ thuật chăm sóc ok, thời tiết thuận lợi.... đi chăng nữa thì tỷ lệ hao hụt của nó cũng phải xấp xỉ là 50%!
Thêm yếu tố đầu ra và thức ăn nữa !
Sai rồi pro ơi ! Chết hay ko trong thời gian 1 tháng đầu do thay đổi môi trường sống và chênh lệch PH.Nhưng thời gian 1 tháng đầu thì chủ trại giống đã bao hao hụt 100% rồi ah.Sau đó thì Lươn ăn mạnh ko còn hao nữa,nếu bị hao 1 vài con là do đường ruột ,bạn chỉ cần ngưng cho ăn là hết hao thôi.Còn 1 chứng bệnh thường gặp nữa lỗi do bồn xả nước ko sạch > Lươn bị bệnh trắng và rụng đuôi,Khi gặp bệnh này bạn cũng ngưng cho ăn và xử lý kiệp thời,nếu ko Lươn bị lây lan rất nhanh,Cần tư vấn hãy gọi cho tôi 0939999202

Sai rồi pro ơi ! Chết hay ko trong thời gian 1 tháng đầu do thay đổi môi trường sống và chênh lệch PH.Nhưng thời gian 1 tháng đầu thì chủ trại giống đã bao hao hụt 100% rồi ah.Sau đó thì Lươn ăn mạnh ko còn hao nữa,nếu bị hao 1 vài con là do đường ruột ,bạn chỉ cần ngưng cho ăn là hết hao thôi.Còn 1 chứng bệnh thường gặp nữa lỗi do bồn xả nước ko sạch > Lươn bị bệnh trắng và rụng đuôi,Khi gặp bệnh này bạn cũng ngưng cho ăn và xử lý kiệp thời,nếu ko Lươn bị lây lan rất nhanh,Cần tư vấn hãy gọi cho tôi 0939999202
K dám tranh luận nhiều vì k chuyên về món này ! Thế bác có chắc chắn là chủ trại bao 100% hao hụt trong 1 tháng đầu k?

Bài viết không cho người đọc biết nguyên nhân tại sao lỗ hết.
Về qui cách chuồng trại ra sao cũng không nêu rỗ.
Tóm lại đọc mà không hiểu gì hết, chỉ biết là nuôi lỗ còn không biết tại sao lỗ hết.

hi ban, mình có thể giải thích cho bạn d0o7n giản thế này nhé:
1/ con giống giá cao
2/giống không tốt nuôi hao hụt nhiều
3/giống phải mua tầm cỡ 40/kg thì may ra mới có lời
mình mới vừa bị 1 hồ giống của DKS rồi, sợ nó tới già, mua giống giá cao, mà còn không đủ số con, cân thiếu, 3 nguy6en nhân trên thôi mình đã lỗ sặc máu, chưa nói tới vấn đề chết ở đây.
Mình lấy 100 kg giống nuôi 5 tháng bán được 130 kg...................thế có lời hay không?mới xuất bán hôm 20 /9/2014.

Lươn rất nhạy vấn đề nước. Tốt nhất nên xài 2 bể lắng nước. Xài 1 bể gần hết chuyển qua xài bể mới. Nếu lươn ăn bình thường thì xài bể mới xử lý bể cũ ( bơm, lắng, sát khuẩn...), nếu lươn không ăn chuyển xài lại bể nước cũ, xử lý bể mới. Nếu xài 1 bể chứa nước, lươn không ăn mồi nước mới thì ta bó tay chịu trận.
Khi thay nước lươn có dấu hiệu hoảng loạn, trồi đầu lên sát thành sau 20 phút. Chứng tỏ lươn không thích nước này và sợ, muốn ra khỏi đây ( hiện tượng giống nuôi cá trê ao quá dơ, cá lên mép ao nằm. Thà chết khô chứ không xuống ao). Nếu có điều kiện làm hệ thống xử lý nước để tái sử dụng nước cũ

Đã ghi lai só
1/ con giống giá cao
mình mới vừa bị 1 hồ giống của DKS rồi, sợ nó tới già, mua giống giá cao, mà còn không đủ số con, cân thiếu, 3 nguy6en nhân trên thôi mình đã lỗ sặc máu, chưa nói tới vấn đề chết ở đây.
Mình lấy 100 kg giống nuôi 5 tháng bán được 130 kg...................thế có lời hay không?mới xuất bán hôm 20 /9/2014.
Tui phải keu thằng con xem kỷ thông tin chứ để lỗ tôi nghiệp, tiền giờ khó kiếm quáThấy chú nguyentrong19 có nhắc tới ông sơn, thằng con tui coi cái video trên mạng, về nói nuôi dễ, chở tui đi coi, qua tới trại thấy có mười mấy người ngồi đó, ổng nói không cung cấp con giống nữa vì nhiều người nuôi không lời, kêu ổng lừa, giờ ông tự nuôi, ổng vẫn cho tui với mấy người kia đi lòng giòng coi, thấy ổng nuôi quá trời, có một mớ thao mấy con lươn nhỏ nhỏ nữa. Thấy nuôi dể củng ham, mà nghe cung lo, tiền khó kím quá.

Last edited by a moderator:
Bác ơi ! Theo bác thì tỷ lệ nuôi sống của lươn là 100% à ! :)
Cho dù lươn giống cực tốt, kỹ thuật chăm sóc ok, thời tiết thuận lợi.... đi chăng nữa thì tỷ lệ hao hụt của nó cũng phải xấp xỉ là 50%!
Thêm yếu tố đầu ra và thức ăn nữa !
Nuôi mà hao hụt sắp xỉ 50% thì coi lại trình độ nuôi đi, chọn lọc tự nhiên mới có sự chênh lệch này.

Nuôi mà hao hụt sắp xỉ 50% thì coi lại trình độ nuôi đi, chọn lọc tự nhiên mới có sự chênh lệch này.
Bác đừng lấy con số hao hụt của người nuôi lâu năm ra để nói ! bài báo đang nói đến những trường hợp nuôi lứa đầu tiên

Nuôi vụ đầu thì nuôi ít thôi, 500-800 con thả trên bể 3 -4 m2. Tập cách thuần lươn, xem tập tính ăn lươn. Tham quan của người khác về cải tiến lại phù hợp với mình. Thức ăn lươn thích ăn theo thứ tự trùn> cá biển hấp> thức ăn hỗn hợp

hiên tại mình đag nuôi 220kg luon 150k của anh hai đks 70k củng của a sơn nhưng a này ở bình dương nuôi dã 7thang loai 20con mà moi ban dc 1ta nắm chắc lỗ ít nhât 50tr.ai co ý định nuôi thì gọi cho mình 0915400700.rôi hay quyết định nhé.

1/ con giống giá cao
Chúc mừng bác đã thu hoạch được lứa lươn đầu tiên

Nuôi lươn nhớ nuôi thêm vài con khác nữa, như : Cá trê, gà.... vì mấy em này thích lắm. Nếu lươn không thu nhập được thì thu nhập cá, gà, vịt......

Nuôi lươn nhớ nuôi thêm vài con khác nữa, như : Cá trê, gà.... vì mấy em này thích lắm. Nếu lươn không thu nhập được thì thu nhập cá, gà, vịt......
Nuôi vậy khỏi lo đầu ra cho lươn đẹt rồi.

Back