Cần thayi chậu và đôn chi mai khi qua tết??????

• Thread starter nghiacmag
  • Ngày gửi
khi thay chậu và đôn chi mai thì mình cần sử dụng những lọai thuốc nào cho cây mai nhờ các bác giúp đo em dùm. cám ơn các bác nhiều

Sau khi thay đất,, chỉ nên dùng các loại thuốc kích rễ.như root2, B1 hoặc các loại thuốc kích rễ khác có bán trên thị trường ( vì các hoạt chất trong đó đều giống nhau cả) nên chọn thuốc của các hãng có uy tín,
Thay đất xong tuyệt đối không được dùng phân bón... mà chỉ nên dùng thuốc kích rễ đều đặn theo liều hướng dẫn cho đến khi cây mai có đấy đủ 1 tàng lá xanh um , lúc đó mới được bắt đầu dùng phân bón
Mỗi khi thấy đợt đọt non phóng ra, phải phun Regent hoặc amico để diệt bọ trĩ sẽ bảo vệ đọt khỏe mạnh

Last edited by a moderator:
Nhân đây cho em hỏi :

Nhà em trồng mai ngoài đất chủ yếu lấy gốc (mong gốc to)
như vậy em nên làm như thế nào để cho gốc mai mau to ạh.

Xin chân thành cám ơn.

Nhân đây cho em hỏi :

Nhà em trồng mai ngoài đất chủ yếu lấy gốc (mong gốc to)
như vậy em nên làm như thế nào để cho gốc mai mau to ạh.
.

Muốn cho mai đang trồng dưới đất gốc mau to..bạn xới đất cho tơi xốp,rồi phân bón đầy đủ, chủ yếu là phân hữu cơ..các loại phân hóa học chỉ dùng để thúc trong 1 giai đoạn nào đó thôi..
Tuyệt đối không được tỉa cành... ngĩa là thả hoàn toàn...chỉ nên cắt bỏ cành để định dạng cho cây có dáng đẹp sau này... ngĩa là chỉ nên cắt bỏ các cành sẽ làm cho cây xấu đi...còn tất cả các cành khác.. cứ mặc kệ nó

Thế mà em lại có suy nghỉ và đã từng hành động ngược lại.hic hic.:1^::1^:
Nhưng nếu trồng mật độ hơi dầy thì chắc phải tỉa bớt cho nó
đở "choảng" nhau hả Bác ?

Last edited:
Nhưng nếu trồng mật độ hơi dầy thì chắc phải tỉa bớt cho nó
đở "choảng" nhau hả Bác ?

"Cây giao lá, cá giao đuôi" là điều kị trong nuôi, trồng , mỗi cây phải có 1 khoảng không gian để nó phát triển đến tối đa. cũng như 1 con vật cũng phải có 1 khoảng không gian đủ rộng để nó sinh trưởng. sự tận dụng tối đa để nuôi tròngvới mật đọ dày cuối cùng chỉ đưa đếm giảm năng xuất..có khi mất trắng do dịch bịnh hoành hành mà không thể chữa được

Back