Thảo luận Cần tìm 1 quy trình chuẩn bị đất lý tưởng cho cây có múi

• Thread starter vongdong
  • Ngày gửi
Như tiêu đề, hiện tại mình muốn tạo 1 môi trường đất lý tưởng để trồng cây có múi trước khi xuống giống với những tiêu chí như sau :
- đất sạch mầm bệnh ( nấm , tuyến trùng, sâu bọ..)
- Giàu các loại vi sinh vật hữu ích ( có thể bổ sung qua hệ thống tưới)
- Có thể cung cấp đủ dinh dưỡng cho cây giai đoạn kinh doanh trong 2 năm khi chỉ bổ sung phân bón qua hệ thống tưới nhỏ giọt ( cây mang trái liên tục ko có thời gian nghỉ nên cần 1 lượng dinh dưỡng rất lớn)
- thời gian tái cải tạo ít nhất 2 năm
Và môi trường đó bị che phủ HOÀN TOÀN bằng bạt phủ, ko thể tác động gì ngoài hệ thống tưới nhỏ giọt.
Mong các ae am hiểu và có kinh nghiệm trong lĩnh vực này đóng góp ý kiến giúp mình tìm ra phương pháp hữu hiệu nhất có thể.

nói túm lại là các vấn đề bạn nêu trên bạn đều đã có kinh nghiệm và đã đã áp dụng thành công rồi thì đem ra thảo luận làm gì nữa, ngày nay áp dụng khkt vào mọi thứ và trồng trọt nói riêng, khi đưa ra áp dụng 1 công đoạn nào thì các chuyên gia đã có thời gian rất dài để thử nghiệm và đối chứng thấy hiệu quả thì mới phổ biến rộng rãi cho bà con làm, còn vấn đề thực hiện thì tùy vào từng vùng khí hậu thổ nhưỡng khác nhau và tầm hiểu biết của từng người khác nhau mà áp dụng chung quy lại đều là mục đích hiệu quả về kinh tế cả

có điên mới phủ bạt toàn bộ. vsv sống và phát triển nhờ môi trường đất tự nhiên bạn phủ bạt thì trái với quy luật tự nhiên. ban muốn trồng cay ăn quả thì ban phải buộc lam theo thiên thời địa lợi thì mới có lợi. còn ban làm cho vui không tính lợi thì cứ làm theo ý mình. theo mình làm nông ngiệp cái đích cuối cùng là kiếm tiền theo ý mình thích và nó đủ nuôi gđ của mình
Mình có nói là mình làm cho vui, ko tính đến lợi nhuận sao?
nói túm lại là các vấn đề bạn nêu trên bạn đều đã có kinh nghiệm và đã đã áp dụng thành công rồi thì đem ra thảo luận làm gì nữa, ngày nay áp dụng khkt vào mọi thứ và trồng trọt nói riêng, khi đưa ra áp dụng 1 công đoạn nào thì các chuyên gia đã có thời gian rất dài để thử nghiệm và đối chứng thấy hiệu quả thì mới phổ biến rộng rãi cho bà con làm, còn vấn đề thực hiện thì tùy vào từng vùng khí hậu thổ nhưỡng khác nhau và tầm hiểu biết của từng người khác nhau mà áp dụng chung quy lại đều là mục đích hiệu quả về kinh tế cả
Mình chỉ có kn áp dụng trong vòng trên dưới 1 năm nên mới cần ý kiến đóng góp của ae. Còn về chuyên gia VN mình thì niềm tin mình đặt cho họ nó nằm bên dưới những người nông dân thực tế 1 bậc.

Phủ bạc toàn thời gian => không khả thi, dư tiền
Cải tạo đất lý tưởng => ảo tung chảo

Bạn có hiểu dc sự khác nhau của việc " chuẩn bị đất lý tưởng cho cây có múi" và " cải tạo đất lý tưởng " ko ?

Thay 2 chữ ''lý tưởng'' thành 1 chữ ''tốt'' thì nó sẽ khả thi hơn. Đơn giản chả cần làm gì cầu gì. Đất tốt là đất có độ phì nhiêu cao, tơi xốp, thoáng khí, trao đổi ion và các chất tốt, là môi sinh cho nhiều vi sinh vật đất phát triển, quan trọng phù hợp với cây trồng mình cần phát triển. Chỉ cần đơn giản như vậy thôi mà có mấy ai làm được, mình phải hiểu sinh lý của cái cây mình muốn trồng.

Lấy nilon trải toàn bộ diện tích vừa tốn tiền vừa hiếm khí, mà khi nó hiếm khí nó thì nó sẽ cản trở vsv, cây phát triển. Đơn giản thế thôi mà chủ topic cũng không chịu hiểu. A cứ đợi chủ topic làm mà xem, 99% ra phá sản ^^. Cây vừa còi cọc + kém phát triển do vsv ở trong môi trường hiếm khi lâu ngày không hoạt động được nên không phân giải các chất dinh dưỡng cho cây hấp thụ.

Lấy nilon trải toàn bộ diện tích vừa tốn tiền vừa hiếm khí, mà khi nó hiếm khí nó thì nó sẽ cản trở vsv, cây phát triển. Đơn giản thế thôi mà chủ topic cũng không chịu hiểu. A cứ đợi chủ topic làm mà xem, 99% ra phá sản ^^. Cây vừa còi cọc + kém phát triển do vsv ở trong môi trường hiếm khi lâu ngày không hoạt động được nên không phân giải các chất dinh dưỡng cho cây hấp thụ.
Đó mới là ý kiến mình muốn nghe, ko fai mình ko chịu hiểu mà mình muốn nghe mọi ý kiến của các bạn về những vấn đề, rủi ro sẽ gặp fai khi thực hiện và nếu có cách khắc phục những vấn đề đó thì quá tốt. Nhưng phần lớn câu trl của các bạn nó lại hơi "lạc đề" giống câu trl của bạn kia vậy, kiểu như mình hỏi " làm cách nào để thả quả bóng bàn vào cái lọ " nhưng lại trl " ko thể nào bỏ trái bóng đá vào dc "

Bạn có hiểu dc sự khác nhau của việc " chuẩn bị đất lý tưởng cho cây có múi" và " cải tạo đất lý tưởng " ko ?
Bạn có thực tế không? Mời lên vườn cây có múi mình giao lưu!

Bạn có thực tế không? Mời lên vườn cây có múi mình giao lưu!
Mình ko nghi ngờ khả năng và kn của bạn, mình cũng đọc khá nhiều bài viết chia sẻ kn của bạn. Nhưng ko lẽ bạn ko thấy dc sự khác nhau trong câu hỏi của mình và câu trl của bạn sao?

Mình ko nghi ngờ khả năng và kn của bạn, mình cũng đọc khá nhiều bài viết chia sẻ kn của bạn. Nhưng ko lẽ bạn ko thấy dc sự khác nhau trong câu hỏi của mình và câu trl của bạn sao?
Nếu mình bảo mình trồng cây có múi mà ko hề cải tạo đất, ko hề bón lót bạn có tin ko? Đừng làm theo lý thuyết mấy ông kỹ sư làm gì cho mệt. Cứ cuốc đất lên là trồng, có thể cách làm của mình ko giống ai, nhưng mình đã làm như vậy, vườn vẫn phát triển bình thường.

Nếu mình bảo mình trồng cây có múi mà ko hề cải tạo đất, ko hề bón lót bạn có tin ko? Đừng làm theo lý thuyết mấy ông kỹ sư làm gì cho mệt. Cứ cuốc đất lên là trồng, có thể cách làm của mình ko giống ai, nhưng mình đã làm như vậy, vườn vẫn phát triển bình thường.
Mỗi người có cách giải quyết vấn đề theo cách riêng mà bạn, mình cũng thường làm theo những cách ko giống ai đây. Ở phía trên mình cũng có nói đấy bạn, chuyên gia nằm trong mắt mình nó nằm dưới những nông dân thực sự 1 bậc đấy. Ko có gì bằng trải nghiệm thực tế cả

Cái đó là làm tập bộ, khoe làm cái gì??
Một người thì kỹ quá, 1 người thì đơn giản quá. Thôi thì ta cứ đứng ở giữa vậy ^^.

Cái đó là làm tập bộ, khoe làm cái gì??
Một người thì kỹ quá, 1 người thì đơn giản quá. Thôi thì ta cứ đứng ở giữa vậy ^^.
2 thằng đó đôi khi cũng fai học hỏi nhau nhiều điều để có thể cùng lười thêm đấy bạn :v

2 thằng đó đôi khi cũng fai học hỏi nhau nhiều điều để có thể cùng lười thêm đấy bạn :v
Cho học hỏi ké với, giờ im lặng nghe 2 người nói chuyện mà học tập thôi. haha

Mình đầu tư vào nông nghiệp, ngoài sự đam mê thì là lợi nhuận, mỗi người có điều kiện khác nhau, từ đó phương pháp hành sự cũng khác nhau. Vườn nhà mình người nông dân nhìn vào là ko khoái, vì cỏ mọc um tùm. khó đi, khó xịt thuốc...Nhưng mình ít quan tâm vấn đề cỏ, từ đó mình đã ít tốn công làm cỏ, tốn ít tiền mua thuốc cỏ...Quay lại Việc làm đất trước khi trồng cũng thế, mình chỉ cuốc ụ cho cao lên rồi trồng ngay mà ko hề xử lý gì cả.

Kỹ sư và chuyên gia mấy ông xếp dưới nd 1 bậc vì cho rằng họ có lý thuyết mà ko thực hành. Thế thì các ks và chuyên gia ấy nếu có làm nn thì xếp ở đâu?.
Bạn @vongdong chỉ phủ bạt 2 năm thôi, sau đó mở ra cải tạo lại rồi phủ tiếp 2 năm, cứ thế 2 năm cải tạo 1 lần. Có phải ý vậy ko?.

Kỹ sư và chuyên gia mấy ông xếp dưới nd 1 bậc vì cho rằng họ có lý thuyết mà ko thực hành. Thế thì các ks và chuyên gia ấy nếu có làm nn thì xếp ở đâu?.
Bạn @vongdong chỉ phủ bạt 2 năm thôi, sau đó mở ra cải tạo lại rồi phủ tiếp 2 năm, cứ thế 2 năm cải tạo 1 lần. Có phải ý vậy ko?.
lúc đó Họ đã trở thành những " lão nông " rồi bạn. Bạn nói gần đúng ý mình rồi, sau 2 năm thậm chỉ có thể phá bỏ luôn cây trồng để cải tạo hoàn toàn.
Mình đầu tư vào nông nghiệp, ngoài sự đam mê thì là lợi nhuận, mỗi người có điều kiện khác nhau, từ đó phương pháp hành sự cũng khác nhau. Vườn nhà mình người nông dân nhìn vào là ko khoái, vì cỏ mọc um tùm. khó đi, khó xịt thuốc...Nhưng mình ít quan tâm vấn đề cỏ, từ đó mình đã ít tốn công làm cỏ, tốn ít tiền mua thuốc cỏ...Quay lại Việc làm đất trước khi trồng cũng thế, mình chỉ cuốc ụ cho cao lên rồi trồng ngay mà ko hề xử lý gì cả.
Cách làm của bạn nó cũng có những cái hay mà người nông dân, nhất là những người có tuổi bảo thủ rất khó chấp nhận.

Back