Thảo luận Cần tìm 1 quy trình chuẩn bị đất lý tưởng cho cây có múi

• Thread starter vongdong
  • Ngày gửi
Như tiêu đề, hiện tại mình muốn tạo 1 môi trường đất lý tưởng để trồng cây có múi trước khi xuống giống với những tiêu chí như sau :
- đất sạch mầm bệnh ( nấm , tuyến trùng, sâu bọ..)
- Giàu các loại vi sinh vật hữu ích ( có thể bổ sung qua hệ thống tưới)
- Có thể cung cấp đủ dinh dưỡng cho cây giai đoạn kinh doanh trong 2 năm khi chỉ bổ sung phân bón qua hệ thống tưới nhỏ giọt ( cây mang trái liên tục ko có thời gian nghỉ nên cần 1 lượng dinh dưỡng rất lớn)
- thời gian tái cải tạo ít nhất 2 năm
Và môi trường đó bị che phủ HOÀN TOÀN bằng bạt phủ, ko thể tác động gì ngoài hệ thống tưới nhỏ giọt.
Mong các ae am hiểu và có kinh nghiệm trong lĩnh vực này đóng góp ý kiến giúp mình tìm ra phương pháp hữu hiệu nhất có thể.

Tác dụng thật sự bạn muốn là tác dụng gì, điều kiện lý tưởng như bạn đã đưa lên thì k thể nào lý tưởng được.
1. Tuyến trùng thì k thể nào tiêu diệt hết được, năm nào cũng phải định kỳ sử dụng thuốc để trị bọn này.
2. Mầm bệnh từ bên ngoài vào như vùng bị dịch, thời tiết, khí hậu, do tập tính canh tác,...
Đối với mình đất lý tưởng + phủ bạt toàn thời điểm là không thể nào khả thi. Đó chỉ là qđiểm cá nhân, còn bạn thích làm thế nào thì tùy bạn thôi. Những thất bại đều phải trả giá bằng tiền. Mà cũng không phải vì thế mà chúng ta từ bỏ chính kiến của chúng ta. Bạn cũng nên thử 1 lần, biết đâu nó lại ra cái bạn gọi là lý tưởng. Chúc bạn thành công trên con đường cải tạo đất thành đất lý tưởng.
Bạn thường dùng thuốc gì trị tuyến trùng
Mình có nói là mình làm cho vui, ko tính đến lợi nhuận sao?

Mình chỉ có kn áp dụng trong vòng trên dưới 1 năm nên mới cần ý kiến đóng góp của ae. Còn về chuyên gia VN mình thì niềm tin mình đặt cho họ nó nằm bên dưới những người nông dân thực tế 1 bậc.
Bạn cứ để cỏ đi cho đẹp. Mình trồng 1ha cây ăn trái ở nơi đc gọi là 1 trong 10 vùng đất màu mỡ nhất trên hệ mặt trời này :D, nên cỏ nó còn tốt hơn cây trồng nữa.kkk . Mình chăm sóc cỏ như thế này: 30 ngày phát trong gốc 1 lần (để tưới phân vào gốc hạn chế cỏ cạnh tranh dd vs cây, mặc dù cũng ko có bây nhiêu :D). Còn phát cỏ toàn bộ là chu kỳ 60 ngày ( tốn kém khoảng 9 lít xăng + 450ml nhớt 2T và 3 ngày công trên 1ha) và thành quả là bạn được y như một sân vận động Mỹ Đình trồng cây ăn trái v, hơn thế nữa thảm cỏ khi đc cắt sẽ thành rơm, Organic thế còn kiếm gì ?! Kkkk. Vài lời chia sẽ ae chú bác.

Bạn thường dùng thuốc gì trị tuyến trùng

Bạn cứ để cỏ đi cho đẹp. Mình trồng 1ha cây ăn trái ở nơi đc gọi là 1 trong 10 vùng đất màu mỡ nhất trên hệ mặt trời này :D, nên cỏ nó còn tốt hơn cây trồng nữa.kkk . Mình chăm sóc cỏ như thế này: 30 ngày phát trong gốc 1 lần (để tưới phân vào gốc hạn chế cỏ cạnh tranh dd vs cây, mặc dù cũng ko có bây nhiêu :D). Còn phát cỏ toàn bộ là chu kỳ 60 ngày ( tốn kém khoảng 9 lít xăng + 450ml nhớt 2T và 3 ngày công trên 1ha) và thành quả là bạn được y như một sân vận động Mỹ Đình trồng cây ăn trái v, hơn thế nữa thảm cỏ khi đc cắt sẽ thành rơm, Organic thế còn kiếm gì ?! Kkkk. Vài lời chia sẽ ae chú bác.
+ Các hoạt chất điều trị: Cacbonsunfal, Abamectin, Chlopyrifos Ethyl, Cypermethrin, Clinoptilolite, Chitosan...
+ Các loại thuốc mình sắp xếp theo độ tăng dần theo nhóm hóa học: Basodin, Vifusuper, Afudang, Vifurang, Marshal 5g, Ametage, Bop 600EC, Cáo sa mạc 750 EC, NOKANP 10GR.
+ Theo nhóm nghiêng về sinh học: Tervigo, Maplogic...

Back