cần tìm hà thủ ô đỏ

• Thread starter ngusang65
  • Ngày gửi
N

ngusang65

Guest
em đang cần tìm giống hà thủ ô đỏ về trồng, anh chị nào có giống báo giá cho em nhé 0948335995. xin cảm ơn đã đọc tin

Chào bác ngusang65 !Bác cần củ này nhiều không ? Em thì không biết giá nhưng em biết chỗ có củ này.Bác cho giá đi, nếu được em lên núi một chuyến.Bác mail cho em:ngockylan1902@gmail.com

Last edited by a moderator:
Giờ đang mùa khô mà. bạn chờ mùa mưa đã trồng. loại này dễ trồng lắm. Chỗ mình có loại Hà Thủ ô đỏ nhưng không ai lấy làm gì vì cái gì không có thì quý, cái gì có thì coi thường. Bạn mình tóc bạc sớm mình bứng cho 1 cây về trồng hái lá phơi khô (phơi chỗ mát để lá còn màu diệp lục giữ được chất thuốc) nấu chung với ít hạt đậu đen uống hàng ngày như uống chè. Nay tóc đã đen nhiều, quý thật.
Củ nó rất khó đào. Đắng lắm nhưng nấu 1 - 2 lát chung với đậu đen thì tốt cho râu tóc.
Bạn ở đâu nếu tiện đường mình gửi cho 1 - 2 mầm mà trồng.

Chào bạn Hải nam! Mình định bác ngusang đồng ý mình đi một chuyến nhân tiện đem một ít về trồng. Giờ nghe nói bạn có giống, bạn có thể để lại cho mình 1-2 mầm được không? Nếu được bạn cho địa chỉ mình sắp xếp lên bạn!

cám ơn bác Hai nam nhiều vậy khi nào tới mùa mua em gọi bác. xin lỗi bác ở đâu vậy?

cám ơn bác nhiêu, ở ngoài bác còn giống gì hay không. bác ở đâu vậy.
doan sang

Hà Thủ Ô đỏ mọc hoang ở vùng trung du miền bắc.
Năm 1972, tôi bị B52 ném bom, phải chạy lên ở tạm
vùng huyện Chương Mỹ, tỉnh Hà Tây, có lẽ bây giờ
là Hà Nội, thấy Hà Thủ Ô mọc hoang như rừng, chẳng
ai xài, động vật cũng chẳng ăn. Rễ nó thì gọi là củ,
chứ làm gì có củ? Rễ nó béo mập thì trông giống như
củ, nhưng gầy thì giống như rễ. Có người uống nhiều
và lâu ngày thì tóc đen lại, nhưng nhiều người chẳng
thấy tác dụng gì. Có người cho rằng vùng đồi có nhiều
Hà Thủ Ô đỏ, thì có nhiều rắn ráo. Có lẽ đúng, vì nơi
đó có nhiều sâu bọ và chuột thì có rắn ráo thôi. Mùa
xuân năm 1973, tôi đang nằm nghỉ trưa trong lều dựng
tạm thì anh em kêu thét lên có rắn ở trên nóc nhà ngay
trên đỉnh đầu. Tôi sợ quá chạy ra, rồi kiếm cây chọc
nó rớt xuống, anh em xúm lại đập chết, không chạy nổi.
Bây giờ nghĩ lại thấy mình ngu dốt, chứ rắn ráo thì nó
có độc đâu mà sợ, mà giết nó thảm như vậy. Đầu hè 1973
chúng tôi bỏ lán lều mà về Hà Nội, sau đó chỉ còn lờ mờ
loáng thoáng nhớ lại Chương Mỹ. Miền đất hoang và nghèo.
Nghe nói bây giờ nó đã là Hà Nội, tấc đất tấc vàng, có
sổ đỏ đã là triệu phú, chắc chẳng Hà Thủ Ô nào còn đất
mà sống nữa.
*

Chào anhmytran! Hà thủ ô đỏ thì mọc ở khắp cả nước ta nhưng nhiều nhất là vùng trung du miền Bắc. Và những dây trưởng thành đều có củ.Bác nói có thể là hà thủ ô trắng hoặc dây củ nần (loại mà hiện giờ người ta hay lấy giả làm chế hà thủ ô).Hà thủ ô đỏ có độc tính tương đối cao, muốn sử dụng phải sao chế, cách sao chế đông y vẫn gọi là 'cửu chưng cửu sái'.Không nên sử dụng tươi với liều lượng nhiều. 'Lộng giả thành chân' giờ cả khu bán thuốc ở quận 5, Sài gòn đều dùng củ nần thay thế hà thủ ô đỏ. Nếu cần làm thuốc tìm đúng hà thủ ô đỏ không phải dễ với người chưa biết về nó. Theo nguồn tin đáng tin cậy thì hà thủ ô đỏ hiện giờ giá khoảng trên dưới 1 triệu đồng trên một ký tươi mua tại cửa rừng.Từ 3,5-4kg mới cho ra 1kg chế hà thủ ô.Nhưng đến khu Hải Thượng Lãn Ông chỉ cần trên dưới 40 ngàn là bao nhiêu cũng có.Điều đó để mọi người suy ngẩm!
Giá củ nần khô nguồn từ Tây ninh giao ở chợ lớn hiện tại là 15.000Kg đó bác!

Last edited by a moderator:
Nghe bạn ngusang 65 xin là biết bạn không biết cây Hà Thủ Ô rồi vì bạn ở Bình Long, Bình Phước thì cây này nhiều lắm. Sợ bạn không biết mặt cây Hà Thủ Ô đỏ này thôi.
Mình ở Bình Phước cùng bạn đó thôi. Bạn bè mình ở thành phố HCM lên chơi bứng về trồng rất dễ và họ quý lắm. Còn trẻ tuổi ai chẳng sợ mái đầu tóc bạc. Họ quý lắm, mình cũng quý nữa. Mình đã có con trai học đại học rồi nhưng tóc đen mướt nhờ lâu lâu uống nước lá này (chẳng có thời gian đào củ).
Lâu lâu gặp mấy chị, mấy mẹ người xtiêng bán củ mình mua 1 kg về rửa sạch thái lát phơi trong mát cho khô bảo quản kỹ để uống dần, gặp mấy người máu xấu tóc bạc sớm cho họ một ít thì còn gì quý bằng.
Nói thật, có người làm bác sĩ mà tóc cứ bạc trắng như cước họ thiếu gì tiền nhưng chỉ có hà thủ ô cứu cánh vấn đề râu tóc bạc này.
Không khó tìm cây này đâu, ở các tỉnh miền đông Nam bộ tỉnh nào cũng có cây này.
Hà thủ ô đỏ - mỹ phẩm - quà tặng cuộc sống.

chào bác Hai Nam bác ở bình phước bác ở chỗ nào vậy, ở gần thì hôm nào em qua bác chơi.
doan sang

bác ở mỹ có hay về Việt Nam không ? ở bên mỹ có giống cây gì hay không bác.

Bây giờ là mùa khô nên các cây hà thủ ô đã xuống lá vả lại đấtcứng rất khó đào củ. Chờ mùa mưa đến những củ mọc mầm sẽ đào gửi cho bạn nào cần.

Sao lâu quá không thấy bạn trên dd nhỉ ! chuyện quà Lạng sơn sao rồi bạn ? Định phon mà nghỉ chắc bạn bận quá nên post lên đây- khi nào rỗi bạn LL lại nha!

chào bác hàng vẫn chưa vào tới, tới tết tây bác lên em chơi nhé. anh gom it hạt cây thuốc gửi cho em luôn.

cám ơn bác nhiều.

Bài viết có ích thanhduhaem chúc bác vui vẻ.......
cám ơn bác nhiều

bác ở mỹ có hay về Việt Nam không ? ở bên mỹ có giống cây gì hay không bác.
Ở Mỹ có nhiều cây hay lắm, nhưng không mang về Việt Nam
trồng được, vì không hợp khí hậu.
*
Bang tôi ở có nhiều cây Phong và cây Dẻ Đắng, là 2 cây
gỗ tốt, có thể trồng ở Hoàng Liên Sơn. Mới đến Mỹ, tôi
nhặt hạt dẻ ăn thử, vì thấy sóc ăn, thì đắng lè lưỡi.
Tôi tìm cây khác, lá to hơn, rồi cây khác lá nhỏ hơn,
cho rằng khác giống, nhưng ăn thử đều rất đắng. Sóc ở
thành phố tôi thì có hàng triệu con, vì hạt dẻ nhiều vô
kể, chăng ai ăn được. Gỗ Phong rất đẹp, làm đàn Violin,
và bàn tủ giá cao. Gỗ Dẻ thì xấu, ở Việt Nam làm đường
ray tàu, đóng thuyền, làm nhà. Dẻ Đỏ ở Việt Nam thì xấu
nhất, vì nó lớn nhanh, gỗ mềm, mọt ăn như điên. Gỗ Dẻ Mỹ
thì mọt chống gậy khóc tang bố chứ ngoạm vào thì gãy răng.
*
Hai cây này cứ mùa đông thì rụng lá. Cây Bách thì không
rụng lá dưới tuyết, cũng có thể trồng ở Hoàng Liên Sơn
được. So với mấy cây này của Mỹ, thì cây bản địa của ta
còn tốt và đẹp hơn.
*
Các cây khác ở Mỹ, cũng nhập nơi khác về, chủ yếu là cây
cảnh và cây có bông, ví dụ Phong Lan của Việt Nam. Tiếc
một điều, cây cảnh Việt Nam ít bán sang Mỹ, trong khi các
nước khác thì bán nhiều.
*

chào bác hàng vẫn chưa vào tới, tới tết tây bác lên em chơi nhé. anh gom it hạt cây thuốc gửi cho em luôn.

cám ơn bác nhiều.

cám ơn bác nhiều
Bà cụ nhà mình vào khám bệnh nên chắc chưa lên được bạn à! Hôm nào lên được mình liên lạc lại bạn nhé !

Back