• Cần tư vấn bố trí cây cho nhà vườn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về Sân vườn - Tiểu cảnh - Non bộ' , 3/8/12

1. NONGDAN-SAIGON Nhà nông nghiệp dư

Tôi có 1 miếng đất ngang 26 x 110 m hướng tây bắc định làm nhà vườn,cho hỏi tôi bố trí các loại cây như vậy có hợp lý không,cảm ơn các bạn!

Last edited: 3/8/12
      1 person likes this.
      Đang tải...
    2. DoAnhMinh

DoAnhMinh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Con nhà nông giống lông nhưng không giống
      Hình như chiều dài của bạn không giống thực tế bạn nói 110 m.Đươc mảnh vườn nhà như bạn là quá ok 26 x 110 =2860 mét vuông. Bạn bố trí như vậy tôi rất thích hình như hợp phong thủy nửa. Tôi cũng có mảnh vườn 26 x 50m nhưng mình đang đau đầu vì không biết phải bố trí sao để sau này ko phải sửa đổi.

2 thành viên thích bài này.
    3. NONGDAN-SAIGON

NONGDAN-SAIGON Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      KINH DOANH
      - Bạn chú ý 2 bên thành mình vẽ dấu mũi tên,tức là nó còn đoạn ở giữa nữa khoảng 1.600m (26 x62 )mình dự định trồng lan cắt cành thử nghiệm nếu thành công thì làm lớn hơn
      - Các bạn tư vấn dùm mình khoảng cách trồng giữa các cây vậy hợp lý chưa?cây loại này khi lớn có "ăn hiếp " loại cây kia không?

4. hungphieu

hungphieu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      hcm
      gớp ý

Chào bác NONGDAN-SAIGON!
      bác có mảnh đất rất đẹp,cách trồng cây của bác trên hình cung thể hiện sự tính toán rất kỹ của bác.
      để mọi người tv bác nên nêu rõ 1 vài vấn đề:hướng,vị trí ...mục đích trồng!
      thân chào!

5. nguyenminhmanh

nguyenminhmanh Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Nông Sản
      Mô hình thật đẹp và tiện lợi... Hồ cá sao bác ko kết hợp trồng sen hay súng gì đó ?

6. truongkhoi2004

truongkhoi2004 Chẳng lẽ tiêu lưng ba vạn sáu

Hồ cá bằng xi măng thì có cách nào trồng Sen cho tốt ko bác, Mình thường để chậu có bùn trong hồ, tuy nhiên cá bơi lội quẫy bùn làm nước khá là đục

7. dangtrungkien

dangtrungkien Nhà nông nghiệp dư

Chúc mừng bác có mãnh vườn thật lý tưởng. Hình như theo thiết kế, bác có đề cập đến yếu tố phong thủy, Không biết bác muốn hỏi về bố trí hợp phong thủy chưa? hay là về cách bố trí, khoảng cách,... trồng các loại cây?

8. vietnuts

vietnuts Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giám đốc
      nhà bạn rộng thế thích thật, mình đánh dấu để học hỏi thôi chứ kg có kinh nghiệm gì hết

9. phamdanghung

phamdanghung Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Công nhân
      một "bi kịch" mà tôi đang thấy là trồng cây ăn trái sát hàng rào hay tường, khu nhà tôi đang ở đa số nhà có mãnh sân ở trước, và ai cũng trồng vài cây xoài hay mận sát hàng rào trước nhà, khi có trái chưa chín thì tối thiên hạ hái hết :angry:

2 thành viên thích bài này.
    10. trantomy

trantomy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      tôi thấy bố trí đc đó

11. uthuu

uthuu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cn
      Chào Anh Dũng!
      Chúc mừng mô hình nhà vườn của Anh, qua đó em có một số ý kiến như sau (ý kiến của riêng em, chớ em ko rành về phong thủy cho lắm):
      - Việc bố trí khoảng cách các cây như vậy là ok rồi (cách nhau rất xa ko sợ cây này che cây kia đâu)
      - Các cây ko nên trồng gần tường rào quá, rễ cây có thể ăn hư tường rào và khi cây lớn đưa nhánh ra phía bên ngoài là điều kiện thuận lợi cho trộm vào thăm nhà, làm phiền khu đất bên cạnh(rụng lá)....
      - Phía trước nhà anh nên trồng thêm 1 cây lấy bóng mát sân và hồ cá và để có chổ đậu xe cho khách hoặc để bàn ngồi uống trà / nhậu, theo em anh dời cây khế ra phía trước (ăn khế trả vàng mà)hoặc cây mận cũng được.
      - Anh có thể trồng thêm 1 số cây cao dọc theo lối vào nhà để vừa lấy ít bóng mát nhưng ko che hết vẻ đẹp ngôi nhà như những cây khác.
      Chào anh.

1 person likes this.