Cần tư vấn cách chăm sóc thêm về giống chim trĩ đỏ

• Thread starter CaoKyVo
  • Ngày gửi
Hiện nay tôi cũng vừa bắt tay vào nuôi 10 cặp . Trong số đàn chim đem về đa số rất khõe mạnh lanh lợi , chỉ có 3 con mái là hơi rù rù giống như gà , hay nhắm mắt xù lông và khi bước đi thì cánh xệ xún , làm ơn tư vấn cho tôi cách khắc phục . CÒn 1 chú chim trống thì hay mổ lông các chim khác , tôi đem nhốt riêng 3 ngày nhưng chưa dám thả ra lại , có thể chỉ tôi cách cắt mỏ dưới cho chim đc ko . Ngoài ra tôi còn quan sát thấy chim thường mổ lông và ăn lông của nhau , như vậy sau khi ăn chim có bị làm sao không. Tôi xin chân thành cảm ơn

chào bạn, mình cũng nuôi trĩ đỏ mộ thời gian nên mạn phép khuyên bạn thế này, mấy con mái bạn nói bạn ko nói rõ độ tuổi nên mình ko tư vấn được, nhưng mình nghĩ tốt nhất bạn nên tách chúng nuôi riêng ra cho ăn uống đầy đủ trong một thời gian và quan sát thêm phân của chúng nhé, còn tình trạng cắn mổ lông của nhau có rất nhiều nguyên nhân, có thể trong thời gian thay lông ngứa ngáy nghịch nhau, có thể do thiếu chất, bạn làm theo mình nhé bạn có thể treo vào chuồng một ít rau, cột thả cho rau tòn ten trước mặt tụi nó phần để bổ sung rau phần để chúng có cái mà nghịch, quan sát con nào bị rỉa lông chảy máu thì tách chuồng liền kẻo chúng nó nghe mùi máu bu vào rỉa chết chim đấy tầm vài ngày khô vết thương hãy thả chúng vào lại và nhớ quan sát tiếp nhé

Chào bạn,
Chim Trĩ cắn nhau là chuyện thường, tuy nhiên nếu cường độ lớn thì là do thiếu canxi, ăn không đủ, thiếu chất ...hoặc có thể là do chật chội => tùy vào nguyên nhân mà mình dễ dàng có cách khắc phục bạn nhé
Thêm vào đó việc cắt mỏ cũng là 1 biện phát tốt (chỉ cắt mỏ dưới thôi nhé, vừa tránh cắn nhau vừa tráng chúng mổ trứng sau này.
Còn chim mái bạn nên mô tả kĩ hơn để mình có thể tư vấn rỏ hơn
Thân

Chào bạn,
Chim Trĩ cắn nhau là chuyện thường, tuy nhiên nếu cường độ lớn thì là do thiếu canxi, ăn không đủ, thiếu chất ...hoặc có thể là do chật chội => tùy vào nguyên nhân mà mình dễ dàng có cách khắc phục bạn nhé
Thêm vào đó việc cắt mỏ cũng là 1 biện phát tốt (chỉ cắt mỏ dưới thôi nhé, vừa tránh cắn nhau vừa tráng chúng mổ trứng sau này.
Còn chim mái bạn nên mô tả kĩ hơn để mình có thể tư vấn rỏ hơn
Thân
Tiện đây bác cho mình hỏi chim trĩ cắt mỏ tốt nhất từ mấy tuần tuổi và việc cắt mỏ này có ảnh hưởng đến việc ăn uống và phát triển của chim trĩ hay không.
Thank bác trước.

chào bạn, tôi hiện cũng đang nuôi chim trĩ đỏ, trường hợp này bạn bên mua thuốc chống cắn mổ có bán tại các tiệm thú y

Back