• Cần tư vấn cách chế biến thức ăn chăn nuôi cho heo

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 23/11/16

1. Anh Ngoc Học làm nông dân

Mình muốn tự chế biến thức ăn chăn nuôi cho heo qua máy ép cám viên để tiết kiệm chi phí. Nhưng do mình chưa có kinh nghiệm nên xin mọi người tư vấn dùm mình công thức chế biến thức ăn cho heo, gà. Mình ở bà rịa vũng tàu muốn mua máu ép cám viên công suất vừa khoảng 70-100kg/h thì sẽ mua ở đâu. Mong mọi người giúp mình

SUC KHOE VIET thích bài này.
      Đang tải...
    2. Nhong Canxi cho vat nuoi

Nhong Canxi cho vat nuoi Học làm nông dân

Chào chị, về kinh nghiệm chế biến thức ăn nuôi heo thì em không có, nhưng hiện nay em đang cung cấp loại bột nhộng (côn trùng) để lấy hàm lượng đạm chính cho các nhà máy sản xuất thức ăn gia súc gia cầm.
      Em tình cờ thấy bài viết của chị, nên muốn chia sẻ với chị thành phần mới. Bột nhộng có hàm lượng protein gần 60% nên thích hợp làm hàm lượng đạm chính khi chị trộn thức ăn cho heo. Ngoài chức năng cung cấp đạm thì trong bột nhộng có đầy đủ các loại Acid amin và vitamin khác. Ngoài ra khi trộn chị chỉ cần dùng 2-5% bột nhộng cũng đủ để cải thiện mùi vị thức ăn, giúp dẫn dụ heo ăn nhiều nếu như không muốn dùng là hàm lượng đạm chính.
      Công nghệ này còn khá mới, hầu hết các nhà máy thường dùng bột cá, và bột xương thịt nên sản phẩm nay chưa được phổ biến lắm. Hiện nay ở Đông Nam á thì chỉ có 1-2 công ty sản xuất sản phẩm này trên 1 quốc gia. Chị có thể lên mạng search " Ruồi Lính Đen" để biết thêm công nghệ này.

Em chúc chị thành công!

0979xxx189 thích bài này.
    3. congbaoqn

congbaoqn Nhà nông tập sự

a-e tư vắn giúp mình
      mình tính làm 2 ô nuôi heo thịt
      1 ô 20m2 nuôi dc khoảng bn đầu heo
      mình tính k làm mướn nữa về quê nuôi heo mà mua dc lô dất có 150m2 mình tính xây ở dó nuôi lấy kn trc sau này có kn rồi mổ rộng quy mô sau
      mình tính làm cái biogas không biết 20-30 con lợn thì cần biogas khoãng bn m3 nhỉ . và nghe nói xay bioga có giãm mùi hôi bao nhiêu % ( nghe bảo xây biogas vẫn hôi như thường hả mn)
      rất mong được a-e tư vấn ạ

4. Anh Ngoc

Anh Ngoc Học làm nông dân

Báo giá dùm mình và phương thức ship hàng, số lượng cần ship jhe1
      --- @ 29/11/16 ---
      Mình cũng dã suy nghĩ như bạn. Hiện tại mình không pàm mướn mà về đầu tư heo, gà. Heo thịt 50 con nuôi làm 3 chuồng. Biogas mình xây hầm 1,5mx2, 5m. Xài biogas thì phảo hôi rồi. Hôi hơn chứ không giảm. Nếu bạn đem nước thải từ biogas ra khu vực nào cách xa và k có dân cư thì sẽ gim3 thiểu đc mùi hôi nhé

5. congbaoqn

hic mình cũng làm mướn ở TP dc 5 năm rồi
      di làm người ta nói nặng nói nhẹ quá minh nghĩ mất tiêu
      mình đấu giá dc lô đất 150m2 ở quê
      tính về đó chăn nuôi heo
      ma đất hẹp quá chắc mình nuôi con gà trước ( nhưng mình vẵn thix nuôi heo hơn )
      gà thì làm không dc bao nhiêu
      năm sau mình lại có con rồi
      hic hic phân vân quá
      chẵng lẽ bây giờ phãi đi xin việc khác làm tiếp hic hic

6. Anh Ngoc

Nuôi gà thì phải là gà đá hay gà lạ như đông tảo, chim trĩ thì mới ổn, gà ta thì nắng mưa lắm. Nhà mình khoảng hơn 200m2 thì mình nuôi kết hợp heo và gà đông tảo, gà ta và gà đá. Lứa đầu tiên nên cũng chưa biết thế nào. Heo thì hiện tại giá thấp quá

7. congbaoqn

ở mình toàn ăn gà ta ... bữa nuôi 4 con gà đông tảo người ta còn chẵng biết gà gì nữa hic
      200 m2 bạn nuôi mấy con heo có làm biogas k

8. Anh Ngoc

Mình nuôi 50 heo thịt, còn dư vài chuồng heo nái, vài trăm gà ta và đông tảo, có 1 hầm biogas nhưng xả thì phải vào bồn rồi đem di chỗ khác

9. congbaoqn

hic đất mình chật mà gần khu dân cư nữa tính nuôi 20con heo thịt mà chưa biết làm có dược khong
      ban làm biogas bao nhieu khối

10. Anh Ngoc

Mình làm biogas dài 3,5m, rộng 2m và sâu 1,5m

11. congbaoqn

công cán biogas bạn làm khoảng bn
      có giãm dc mùi hôi không bạn