Cần tư vấn cách trị bệnh chim bồ câu

• Thread starter Dũng bồ câu
  • Ngày gửi
Tình hình là qua quan sát e phát hiện thấy đàn bồ câu của e mới mua về có một số con có nốt sần ở mỏ và chân. E ko bjt đó có phải đậu gà ko và mong các bác tư vấn cách chữa trị.
E xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Nó là đậu đấy bác
Thấy vết chảy máu kia là phát nặng rồi
bác có thấy con nào nó khẹt khẹt thì cho uống kháng sinh phòng trừ nhiễm khuẩn rộng
bồ câu ít,mới mua thì dọn vệ sinh sạch... có nắng chiếu vào là tốt
rửa bằng xanhmethylen...có lần tôi bôi cả thuốc kháng sinh mỡ teramycin gì đó
cách ly với gia cầm ... nếu đàn có bồ câu chưa bệnh,nhất là bồ câu non rất dễ bị nhiễm ...
chim chưa đẻ kiếm cái lồng nhốt vào rồi mang ra chỗ sạch sẽ thoáng đáng... sáng sớm có nắng chiếu.để diệt khuẩn,,, tránh lây lan sang đàn là tốt nhât

Bị đậu.
thường bồ câu dưới 4 tháng tuổi hay bị . nhưng bồ câu lớn mà vệ sinh kém quá thì cũng bị. Bạn vệ sinh , xịt chuồng trại , cách ly con này ra , cho uống ampy hay tetracilin của người ấy , liều khoảng 200 mg / ngày . rồi chịu khó cho nó tắm nắng , rửa = povidin iot cũng được.

Bị đậu.
thường bồ câu dưới 4 tháng tuổi hay bị . nhưng bồ câu lớn mà vệ sinh kém quá thì cũng bị. Bạn vệ sinh , xịt chuồng trại , cách ly con này ra , cho uống ampy hay tetracilin của người ấy , liều khoảng 200 mg / ngày . rồi chịu khó cho nó tắm nắng , rửa = povidin iot cũng được.
Bị đậu.
E cảm ơn bác, nhân tiện bác cho e hỏi thử. Hôm qua e ra tiệm thú y họ cho e lọ thuốc bảo về cho uống ngày 2 lần trong 10 ngày. Liệu thuốc này có công hiệu ko ạ?

Tình hình là qua quan sát e phát hiện thấy đàn bồ câu của e mới mua về có một số con có nốt sần ở mỏ và chân. E ko bjt đó có phải đậu gà ko và mong các bác tư vấn cách chữa trị.
E xin cảm ơn!

Con này nó bị rôm sảy rồi bạn, hi. Trị bệnh như ở trẻ con đó.
(Bệnh đậu thực chất là không chữa được vì là bệnh virus, nhưng cũng ít làm chim bị chết, 1 thời gian sau là chim khỏi thôi. Hạn chế bệnh nặng lên bằng cách cạy bỏ nốt đậu, sát trùng bằng cồn rồi bôi thuốc tím thôi. Tránh thêm bệnh kế phát bằng cách cho uồng thêm kháng sinh. Nên chủng đậu trước thì chim không bị rôm sảy nữa.)

Con này nó bị rôm sảy rồi bạn, hi. Trị bệnh như ở trẻ con đó.
(Bệnh đậu thực chất là không chữa được vì là bệnh virus, nhưng cũng ít làm chim bị chết, 1 thời gian sau là chim khỏi thôi. Hạn chế bệnh nặng lên bằng cách cạy bỏ nốt đậu, sát trùng bằng cồn rồi bôi thuốc tím thôi. Tránh thêm bệnh kế phát bằng cách cho uồng thêm kháng sinh. Nên chủng đậu trước thì chim không bị rôm sảy nữa.)
Vậy là e nên cho uống thuốc như bác Htac nói ở trên và kết hợp bôi như bác nói dc ko?

Nó là đậu đấy bác
Thấy vết chảy máu kia là phát nặng rồi
bác có thấy con nào nó khẹt khẹt thì cho uống kháng sinh phòng trừ nhiễm khuẩn rộng
bồ câu ít,mới mua thì dọn vệ sinh sạch... có nắng chiếu vào là tốt
rửa bằng xanhmethylen...có lần tôi bôi cả thuốc kháng sinh mỡ teramycin gì đó
cách ly với gia cầm ... nếu đàn có bồ câu chưa bệnh,nhất là bồ câu non rất dễ bị nhiễm ...
chim chưa đẻ kiếm cái lồng nhốt vào rồi mang ra chỗ sạch sẽ thoáng đáng... sáng sớm có nắng chiếu.để diệt khuẩn,,, tránh lây lan sang đàn là tốt nhât
Kháng sinh loại nào và liêug lượng ra sao vậy bác?

đc chứ
Em thấy bác Bồ câu Hà Nội nói chuẩn đấy loại này em gặp nhiều rồi bác cứ bóc cái cục ấy ra bên trong nó có cái nhân mầu trắng như mụn trứng cá ấy bác cạy hết ra rồi sát trùng và bôi cồn đỏ để mấy hôm là nó liền lại và ra da mới thôi mà.bác cách ly ra và vệ sinh chuồng trại đc là tốt bác ak.

Chim bị lên đậu mình thường lấy kéo cắt bỏ những nốt sần sau đó lấy giấy ăn thấm nhẹ vào vết thương rồi bôi thuốc tím 2- 3 ngày là ok

Chim bị lên đậu mình thường lấy kéo cắt bỏ những nốt sần sau đó lấy giấy ăn thấm nhẹ vào vết thương rồi bôi thuốc tím 2- 3 ngày là ok
Lâu lắm tôi ko phải thấy con chim nào nhà tôi bị đậu nữa, có nẽ được 1 năm rồi chưa có con nào bị đậu, chắc là do phong thủy chỗ nuôi mới tốt nên không có. Chỗ cũ ngày trước thì cứ mỗi lần xuất bán là xem con nào bị đậu ít thì mới xuất được.
Theo tôi quan trọng nhất là mầm bệnh, và phải có vacxin.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • bồ câu đi ỉa
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Hướng dẫn cách cắt mỏ gà ta
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON