• Cần tư vấn cách trồng sen lấy gương và ngó sen

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 29/9/13

1. trangnguyen_tn57 Nhà nông nghiệp dư

Xin chào các anh chị,

Nhờ các anh chị tư vấn cách trồng sen thương phẩm, vì hiện tại gia đình e đang trồng lúa nhưng lãi thì không có, em muốn thay đổi đầu tư vào trồng sen để tăng thu nhập, nhưng không có kinh nghiệm trồng loại cây này cũng như không biết đầu ra cho loại cây này có khó khăn không ạ? Hiện tại em là sinh viên mới ra trường đang sống ở Hồ Chí Minh, đang có ý định về quê lập nghiệp, Rất mong sự tư vấn của các anh chị.

Last edited: 29/9/13
      Đang tải...
    2. skaterboi

skaterboi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
    3. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Sen năm rồi bèo quá, không địch được sen nhập khẩu, nếu có hồ trũng trồng cũng được. lấy công làm lãi thì cũng ổn.
      Mùa sen lụi ta lại cấy lúa cũng được 2 vụ lúa, 1 vụ cá thả xen canh với sen. đắp bờ bao chủ động tiêu nước. còn chăm sóc thì chỉ cần NPK thôi ko tốn kém lắm.

Last edited: 29/9/13
    4. trangnguyen_tn57

trangnguyen_tn57 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhân viên kinh doanh
      :9^: Cám ơn các anh, chị đã tư vấn, nhưng cho em hỏi đầu ra cho thương phẩm này thì như thế nào ạ? thuận lợi và khó khăn.

5. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Đầu ra thì bạn phải tìm thương lái ở khu vực đó bạn a. thuận lợi là khi sen được thu ngày nào bạn cũng có thu nhập, từ hoa, gương sen hạt non, hạt già. ngó sen, lá sen. Khó khăn là bạn phải tìm đầu ra cho sản phẩm sao cho hợp lý và bạn cũng phải chọn giống cho phù hợp và kết hợp sen , cá, lúa cho phù hợp nơi bạn ở thì sẽ có hiệu quả cao. ngoài ra trồng sen cũng để ý 1 chút đến vấn đề bón phân sao cho phù hợp để đạt hiệu quả cao nhất
      Chúc bạn thành công

6. trangnguyen_tn57

Nghề nghiệp:
      nhân viên kinh doanh
      Vốn đầu tư cho cây sen có cao lắm không ạ, vì em cũng tích lũy đc 1 ít, muốn tự lực để làm thử, :huh: :huh:

7. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Vốn đầu tư thấp. bạn chỉ cần mua hạt giống sent về thả xuống khu ao, ruộng trũng đã có sẵn, bạn đến ruộng sent nhà ai mà nhìn sent người ta tốt thì mua về thả mùa vụ thả sent bắt đầu từ qua tết. lúc thả sen nhớ là ruộng hoặc ao không có cá nhé. ko nó ăn hết mầm sen đấy, khi sent nổi lá lên bạn mới thả cá. thả sent thì từ năm thứ 2 mới được thu nhiều năm đầu ít lắm

8. trangnguyen_tn57

Nghề nghiệp:
      nhân viên kinh doanh
      :wacko::wacko:Em nghe nói sen ngta trồng bằng cây con, chứ không nghe là gieo hạt giống anh nói, như vậy cây có thể sống được và cho năng suất nhiều không ạ. :vuive: