Cần tư vấn-giúp đỡ-mua bán: Mua bò về vỗ béo và bò mẹ+nghé!!

• Thread starter SWOT
  • Ngày gửi
Chào các Pro, Bro!!!!!

Minh đang có nhu cầu mua khoảng 10con Bò về nuôi vỗ béo và 3 cặp Bò Mẹ+Nghé về nuôi lâu dài......theo tư vấn là nên mua Bò Campuchia sẽ hiệu quả hơn????mình chọn hướng mua ở Khu vực huyện TINH BIÊN-AN GIANG cho gần nhà!!!

Nay xin mọi người tư vấn giúp đỡ môi giới hoặc chào giá bán: chủng loại bò, giá tiền, cách thức giao dịch.....???

Xin cám ơn mọi người!!!

Bò ở Campuchia về mình liệu nó có thích nghi khí hậu ở mình ko anh?
Em nghe nói bò ở đó rẻ hơn mình hả?

Bò ở Campuchia về mình liệu nó có thích nghi khí hậu ở mình ko anh?
Em nghe nói bò ở đó rẻ hơn mình hả?

nghe bác Vu_tuan nói là bò ở bên ấy siêu rẻ
Do về VN phải làm luật, vận chuyển.... gì gì nên đội giá lên, nhưng vẫn rẻ hơn bò VN mình -_-

Chào các Pro, Bro!!!!!

Minh đang có nhu cầu mua khoảng 10con Bò về nuôi vỗ béo và 3 cặp Bò Mẹ+Nghé về nuôi lâu dài......theo tư vấn là nên mua Bò Campuchia sẽ hiệu quả hơn????mình chọn hướng mua ở Khu vực huyện TINH BIÊN-AN GIANG cho gần nhà!!!

Nay xin mọi người tư vấn giúp đỡ môi giới hoặc chào giá bán: chủng loại bò, giá tiền, cách thức giao dịch.....???

Xin cám ơn mọi người!!!
tôi k bik j về giống bò nhiều . nhưng theo tôi thi chọn bò nái thi chọn bò sữa f2 .sữa nhiều vừa nuôi được 1 con be và cỏn dư sữa vắt uốn . tôi nghĩ vậy k bik đúng k . sai thì sữa tôi bik với . vì tôi mới tậu 1 nái sữa f2 về .đang lên kế hoạc vắt sữa bò uốn .hiiii....

bò sữa F2 của bạn ntn có thể up hình lên cho mn xem không?

ở đây nuôi con F2 là thích hợp nhất vì

1. có 75% máu bò Holstein frisian + 25% máu bò cái địa phương (lai shind hoặc nhóm zê bu) nên cho sữa cũng khá cao và thích nghi được với điều kiện khí hậu của mình.
2. nếu lai đến con F3 87,5% máu bò sữa hà lan hoặc con thuần thì khả năng cho sữa rất kém vì bò ko thích nghi được với khí hậu nóng ẩm, dễ bệnh, khi khai thác sữa chỉ được vài năm . trong hki đó gia mua đắt, khẩu phần ăn cao.

nghe bác Vu_tuan nói là bò ở bên ấy siêu rẻ
Do về VN phải làm luật, vận chuyển.... gì gì nên đội giá lên, nhưng vẫn rẻ hơn bò VN mình -_-

Dưới Miền Tây gần như 99% nuôi bò vỗ béo từ Campuchia....dưới này chỉ cách Biên giới Cam vài trăm km, khí hậu tương đối giống nhau nên ko sợ vấn đề móng nước gì đó....

Lý do chọn BòCam vì bên Cam bò nuôi chăn thả rất nhiều, thường ko đủ cỏ ăn, kỷ thuật cũng hơi lạc hậu nên bò thường ốm...khi kẹt tiền thì đem bán....vì vậy giá tương đối rẻ, mua về vỗ béo vài tháng cho mập lên là xuất bán....

Nghề vỗ béo bò ở Miền Tây đã có hàng chục năm rồi....vì vây ở Cặp sát Biên giới Campuchia có khoảng chục Chợ Bò, chợ tư nhân có, Chợ Nhà nước có...nên vấn đề làm luật hay vận chuyển cũng giảm nhiều ròi....bạn xem chip này sẽ rõ nhé:

http://www.youtube.com/watch?v=IS_XWZvv-Xs

--------

bò sữa F2 của bạn ntn có thể up hình lên cho mn xem không?

ở đây nuôi con F2 là thích hợp nhất vì

1. có 75% máu bò Holstein frisian + 25% máu bò cái địa phương (lai shind hoặc nhóm zê bu) nên cho sữa cũng khá cao và thích nghi được với điều kiện khí hậu của mình.
2. nếu lai đến con F3 87,5% máu bò sữa hà lan hoặc con thuần thì khả năng cho sữa rất kém vì bò ko thích nghi được với khí hậu nóng ẩm, dễ bệnh, khi khai thác sữa chỉ được vài năm . trong hki đó gia mua đắt, khẩu phần ăn cao.

Cám on ý kiên của bạn!

Nhưng mình chưa thấy ai nuôi vỗ béo bò từ bò sữa vì bò con nếu đực thì bán bê thui liền vì ko muốn cho bò con bú sẽ hao sữa, còn bò cái sẽ tiếp tục nuôi lên bò sữa hậu bị.....

Giá bò sữa khá đắt nên sẽ ko có lãi.....hi

Nếu bò sũa đực mà chiu cho gởi bê con vài tháng, giá rẻ thì phương án này mới khả thi...

Last edited by a moderator:
sặc. ko phải mình nói vỗ béo từ bò sữa

tại ở trên có ông nào nói nuôi bò sữa vắt sữa gia đình uống kìa :))

tôi k bik j về giống bò nhiều . nhưng theo tôi thi chọn bò nái thi chọn bò sữa f2 .sữa nhiều vừa nuôi được 1 con be và cỏn dư sữa vắt uốn . tôi nghĩ vậy k bik đúng k . sai thì sữa tôi bik với . vì tôi mới tậu 1 nái sữa f2 về .đang lên kế hoạc vắt sữa bò uốn .hiiii....

mình trả lới bác này nè

hehe...xem video của bác gữi xong mới biết thêm ở Miền Tây có thêm nét độc đáo đó là "chợ bò Tà Ngáo".

mình vừa mới qua campuchia coi bò xong, bên đó rẻ, nếu có bạn bè hoặc người thân là người khomer thì dẫn theo để giúp mình trả giá, không bị nhầm. Nuôi bò cái thì bạn nên chọn bò tốt, để thế hệ sau mình có bò lai, tướng tốt, giá cao. Còn mua bò vỗ béo thì nên qua chợ Tà Ngáo mua, mua chừng 20tr/con nuôi theem3 tháng bán 25tr/con vẫn có lời, mà mình khuyên bạn nên mua vài con để còn bù qua tiền chuyên chở, đi đứng sẽ có lời hơn. Thân

Mình cũng định mua bò về vỗ béo mà không có kinh nghiệm lựa bò, haiz ko biết làm sao đây.

swot ơi! nuôi bò Cam không có lời đâu. Bác tìm mấy con sữa lai HF f1 mà nuôi, có điề con này phải nuôi tới 3 tuổi, Hoặc bò cọp, hay 3B f1 mà nuôi. >máy con này ăn nhiều mau lớn, nuôi 2-3 tuổi bán không dưới 60 chai. còn bò Cam nuôi ơ VN chậm lớn và bán không có tiền đâu. Giống thì có bán nhiều ở vùng Bến TRe, Tiền Giang. Hoặc bạn có bò nền tốt thì mua tinh về phối cũng được. Thân! chúc bác thành công.

hehe...xem video của bác gữi xong mới biết thêm ở Miền Tây có thêm nét độc đáo đó là "chợ bò Tà Ngáo".

huyện tịnh biên, an giang, bò camp về nhiều vô kể, 3 tháng vỗ xuất, nuôi bằng cỏ + cám tăng trọng, tối thì cho uống nước cám gạo.

Mình cũng định đi theo hướng đó, định đi biên giới mua vài cặp về vỗ 3 tháng bán. Nhờ a e tư vấn dùm
Mình đang tìm giống cỏ VA06 a e nào biết thì giúp đỡ giùm. Sdt 0986552665.

Chủ thớt nên cân nhắc kỹ trước khi mua bò từ campuchia về nuôi nhe! Mình đã từng nuôi, Bò thì kén ăn , lâu lớn, tỷ lệ xẻ thịt kém, lái mua lại chê. Các giống bò mình khuyên bạn nên nuôi limousine ,charolai ,angus ,Bô .
Hiện tại mình đang nuôi bò cái pháp sinh sản rất ok, cho ra nghé rất đẹp giá bán lại cao. Đôi điều chia sẽ cùng bạn.
https://www.facebook.com/groups/1565509270347359/ AE VÀO NHÓM CHĂN NUÔI MIỀN TÂY NHÉ

E dag can ban 11con bo trắng campuchia.luc truoc bat o tà ngáo.ae nao co nhu cau vo beo lh:0902084639 thuan an.binh duong

swot ơi! nuôi bò Cam không có lời đâu. Bác tìm mấy con sữa lai HF f1 mà nuôi, có điề con này phải nuôi tới 3 tuổi, Hoặc bò cọp, hay 3B f1 mà nuôi. >máy con này ăn nhiều mau lớn, nuôi 2-3 tuổi bán không dưới 60 chai. còn bò Cam nuôi ơ VN chậm lớn và bán không có tiền đâu. Giống thì có bán nhiều ở vùng Bến TRe, Tiền Giang. Hoặc bạn có bò nền tốt thì mua tinh về phối cũng được. Thân! chúc bác thành công.
Xin hoi o TIEN GIANG ban bo o dau . Thanks!

Back