Cần tư vấn giúp nuôi gà thả vườn vừa lấy trứng vừa lấy thịt

• Thread starter Trương Minh Quân
  • Ngày gửi
e đang là nhân viên VP. Nhà e có mảnh vườn nhỏ, đất cát, kế ao nước nuôi cá tra. hôm trước có nuôi vài chục con gà để ăn thôi nhưng bị gió lùa chết sạch hjhj. e đang muốn đầu tư lại nuôi khoảng 200-300 con gà thả vườn lại để lấy trứng đồng thời bán lấy thịt để có đồng ra đồng vô. các bác cho ý kiến để e lên kế hoạch nhé. thanks cả nhà (nguồn vốn hạn hẹp ~ 20 củ)

e đang là nhân viên VP. Nhà e có mảnh vườn nhỏ, đất cát, kế ao nước nuôi cá tra. hôm trước có nuôi vài chục con gà để ăn thôi nhưng bị gió lùa chết sạch hjhj. e đang muốn đầu tư lại nuôi khoảng 200-300 con gà thả vườn lại để lấy trứng đồng thời bán lấy thịt để có đồng ra đồng vô. các bác cho ý kiến để e lên kế hoạch nhé. thanks cả nhà (nguồn vốn hạn hẹp ~ 20 củ)
Chào bạn!
Hiện tại bạn muốn nuôi loại gà gì ,với số lượng như thế vườn phải đủ rộng mới nuôi được gà thả và gà đẻ bạn nói chung chung quá

như anh nói thì nuôi có cái ăn thì đc chứ để nuôi kinh tế mà làm như anh thì ko đc,theo em anh muốn nuôi loại gì thì nuôi 1 loại thôi(em khuyên anh nên nuôi gà thịt thả vườn), chia làm 3 đợt, mổi đợt 100 con. 20tr thì đủ dùng rồi..kiếm thêm đại lí nào đó nó đầu tư cám cho..chị khó vác xin và thuốc phòng..đảm bảo có đồng ra đồng vô.(100 con 1 lứa thì hơi ít, như em nuôi thì cứ 100 con trừ chi phí em con 1tr5/ 2,5 tháng)..quan trọng nhất là úm gà ntn thôi.. chúc anh thành công.

thanks mọi người góp ý. tại cũng có chút ít kinh nghiệm nuôi nhưng chủ yếu từ trước giờ nuôi ăn thoy nên chưa pik cách tính toán chi phí. tại nhà gần chợ cũng có mấy pà bán trứng nên muốn nuôi 2 loại để lấy ngắn nuôi dài. nuôi 1 nửa để lấy trứng mỗi ngày chắc bán trứng cũng dc vài trăm ngàn. vừa có tiền chợ vừa có tiền mua thức ăn cho đám gà thịt.

với số vốn 20tr nuôi được khoảng 200 con gà thịt( chưa kể chuồng trại và các khoản khác), 200 con gà sau 3-4 tháng lãi 3-4 triệu là tốt rồi( chưa tính rủi ro vì chưa có kinh nghiệm).
Theo mình bạn nên nuôi khoảng 30- 50 con gà mái Ta đẻ trứng sẽ lãi hơn 200 con gà thịt. Vì trứng gà ta tuy nhỏ nhưng lúc nào cũng đắt hơn gà công nghiệp. Sau thời gian khai thác trứng bán xác gà vẫn cao giống như lúc đầu ta mua về( VD bạn mua gà mái về đẻ 100k/1kg thì sau khi khai thác trứng xong vẫn bán được 100k/1kg). Vài dòng chia sẻ với bạn

Back