cần tư vấn giúp vần đề này

• Thread starter hoang hung
  • Ngày gửi
chào các bạn. công ty mình hiện tại dư một lượng tro trấu (chất thải lò hơi từ trấu ép). loại này mình có thể tận dụng làm phân bón cho cây trồng được không. mình đang tính đầu tư một trang trại nho nhỏ để kiếm thêm thu nhập và xây dựng tương lai khi nghỉ ở cty.
bước đầu mình định tận dụng loại tro này để làm phân trồng trọt với dự án của mình cụ thể như sau:
1. sẽ đi thuê đất khoảng 2ha trong vòng 5 năm (trong bán kính khoảng 20km tính từ cty đang làm).
2. huy động nhân lực từ gia đình 5 người
3. đầu tư mua 5 con bò, nuôi 200m2 trùn quế, nuôi khoảng 100-200 con gia cầm (gà, vịt xiêm).
4 xây một bể xử lý phân bón 20x20x1.5m dùng để thu hồi chất thải từ gia cầm và gia súc và dùng lượng tro trấu nói trên để xử lý và ủ làm phan bón và thức ăn cho trùn
(có thể sử dụng thêm các loại thực vật thêm vào). bể này có mái che di động để không cho nước mưa xâm nhập.
5. trồng khoảng 1/2ha cỏ nuôi bò. đất còn lại trồng rau màu và cây ngắn ngày. trồng thêm chuối xung quanh làm thêm thức ăn cho bò và gia cầm.
6. chuồng trại vật tư tự làm, và mua vật tư giá rẻ từ công ty
7. đầu tư một máy làm đất, một máy thái thức ăn cho gia súc gia cầm.
8. trồng trọt sẽ dùng hệ thống tưới tiêu bán tự động bằng béc phun.
p/s mình muốn vẫn đi làm bình thường và công việc ở nông trại vẫn diễn ra bình thường,

mong các ae trên diễn dàn chó ý kiến

thanks all.

Tro trấu từ trấu ép có 1 lượng nhỏ chất nhựa, tro này pác dùng làm phân bón không tốt, tuy nhiên nếu pác muốn dùng thì ngâm nước khoảng 48h rồi dùng.

Điều kiện nghe tốt lắm.

Tuy thế, 2 hecta nuôi 5 người thì không
mấy dư giả đâu.

Tro trấu để xử lý phân chuồng có tốt không,
hay là làm chết vi sinh vật phân giải phân
chuồng?

vấn đề đó là em đang quan tâm đó bác. em cũng không biết tro trấu công nghiệp có sử dụng xử lý được không?

Back