Cần tư vấn kinh nghiệm nuôi dê - khởi nghiệp

• Thread starter Uhihi
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
Mình đã tìm hiểu những bài viết về "bước đầu chăn nuôi dê" nhưng chưa thực sự rõ ràng.
Mình 26t, Ba mình dự định nuôi dê "thịt hoặc sữa", mình tìm hiểu giúp Ba, vì Mẹ hiện tại đang nuôi heo, gà và vịt. Vì nhà mình không có nhiều đất, nên chỉ có thể nuôi chuồng được thôi ạ.
Là con gái, nên thực sự trong đầu mình chỉ có lý thuyết, tất cả rất mơ hồ, hy vọng gặp được quý nhân, tận tình chỉ giáo mình ạ.
Rất mong nhận được chia sẽ của các bạn, anh, chị.
Có thể gửi hình ảnh chia sẽ giúp mình luôn nhé.

Chào cả nhà!
Mình đã tìm hiểu những bài viết về "bước đầu chăn nuôi dê" nhưng chưa thực sự rõ ràng.
Mình 26t, Ba mình dự định nuôi dê "thịt hoặc sữa", mình tìm hiểu giúp Ba, vì Mẹ hiện tại đang nuôi heo, gà và vịt. Vì nhà mình không có nhiều đất, nên chỉ có thể nuôi chuồng được thôi ạ.
Là con gái, nên thực sự trong đầu mình chỉ có lý thuyết, tất cả rất mơ hồ, hy vọng gặp được quý nhân, tận tình chỉ giáo mình ạ.
Rất mong nhận được chia sẽ của các bạn, anh, chị.
Có thể gửi hình ảnh chia sẽ giúp mình luôn nhé.
trước tiên tôi đánh giá cao tinh thần đạo nghĩa của Uhi, tôi chỉ nuôi thỏ thôi, còn dê thì xin nói thế này, dê nuôi chuồng là lớn nhanh lắm, nhưng phải có sân chơi, thức ăn phải đủ dinh dưởng, ngoài cỏ còn bổ sung thức ăn tinh như cám gạo+ bột bắp+muối hột tỉ lệ 1kg+1kg+1 muổng canh muối với khẩu phần 250g/5kg hơi/ngày/con/dê cỏ, dê lai sẻ nhiều hơn, 6 tháng sẻ 30-40kg/con. Vì thỏ và dê là bà con bên nội đó Uhi. chào thân ái.

nuôi dê à !!
bạn dự định nuôi tầm bao nhiêu con ??
vì đầu tư chuông nuôi dê cũng kha tốn kém và 1 con giống loại bách thảo cũng phải tầm trên 5tr , dê dễ nuôi nhưng nó cũng hay mắc 1 số bệnh như nở mồm , chướng hơi dạ cỏ
bệnh nở mồm thì bạn chỉ cần sát khế là hết ,chướng hơi thì bạn cho nó uống bia
thức ăn của nó mới đau đầu vì nó ăn la cây , cỏ thì ăn rất ít
bên tớ đang nghiên cứu ủ thức ăn cho dê , hi vọng nay mai sẽ thành công
tớ sẽ bán bài liên tục để bổ xung thêm cảm ơn

trước tiên tôi đánh giá cao tinh thần đạo nghĩa của Uhi, tôi chỉ nuôi thỏ thôi, còn dê thì xin nói thế này, dê nuôi chuồng là lớn nhanh lắm, nhưng phải có sân chơi, thức ăn phải đủ dinh dưởng, ngoài cỏ còn bổ sung thức ăn tinh như cám gạo+ bột bắp+muối hột tỉ lệ 1kg+1kg+1 muổng canh muối với khẩu phần 250g/5kg hơi/ngày/con/dê cỏ, dê lai sẻ nhiều hơn, 6 tháng sẻ 30-40kg/con. Vì thỏ và dê là bà con bên nội đó Uhi. chào thân ái.

CẢM ƠN ANH NHIỀU Ạ

Chà, nhà bố vợ còn nhiều đất trống cũng đang nghien cứu vụ này, các bác cho hỏi thêm là nuôi trong chuồng nhưng hàng ngày phải dẫn nó đi chơi vòng vòng à, dtich chuồng bao nhiêu/con, nếu bắt đầu nuôi thì lấy giống ở đâu tốt, nhà mình ở chợ gạo-tiền giang, giá khoảng bao nhiêu,mấy đực,mấy cái... thanks

Back