Cần tư vấn làm trang trại

• Thread starter huyvu
  • Ngày gửi
Chào cả nhà! Chúc cả nhà một ngày mới tốt lành! Mình có vấn đề cần sự giúp đỡ của những anh em có kinh nghiệm để mở trang trại , mong được sự giúp đỡ chân thành của mọi người ạ.!:Hello::Kem:

Tình hình cụ thể thế này ạ :E luôn muốn làm nông nghiệp nên đợt này quyết tâm chuyển về làm nông dân ạ. E đang đàm phán để thuê được 2 ha đất đồi khá bằng phẳng ( có hình ảnh ạ) chắc chắn được vì của ông anh họ! Nhưng đang thống nhất giá thuê cho hợp lí thôi ạ. Em đã xem qua một số vấn đề như nước tưới : ở cách 50m có hồ điều hòa rất lớn và sạch nước quanh năm em kiểm tra độ PH bằng giấy quỳ thì trung tính PH=7. Điện thì cách 50m có trang traị đã kéo em sẽ thương lượng để đi cùng luôn .Còn đất thì PH chỉ gần 6, tầng đất tương đối dày ( trên 1m) nhưng đất ít mùn ( vì trước trồng cây vầu ) và giữ ẩm hơi kém. Chính vì vậy kế hoạch cụ thể của em là như thế này:
1> Đầu tiên em tiến hành cải tạo đất: Em định cho cày lên sau đó rắc vôi bột, chờ có mưa em mua hạt đậu về rắc đều trên toàn bộ diện tích không xác định lấy quả mà chỉ để mọc um tùm để cải tạo tăng độ mùn và tơi của đất sau đó em cày lại để ủ thân đậu làm phân luôn. cắn cứ vào kết quả nếu chưa hiệu quả em làm 2 lần như thế để chất lượng đất tốt lên. em tính quá trình này khoảng 6-7 tháng.
2> Sau khi cải tạo đất em tính phát triển như sau: 1 Ha em trồng cây ăn trái các loại( chắc tầm 3 loại thôi. ở dưới thì em trồng cỏ đậu phộng phủ xanh và ít cỏ để cho bò và dê ăn.
khoảng 1Ha còn lại em trồng cây măng tây . trích ra 500m2 em nuôi tầm 15con dê và tầm 4 con bò + nhà ở trông coi.
3> Phần tưới tiêu : e vẫn định khoan giếng và lắp hệ thống tưới phun mưa bán tự động ( khi nào bật thì nó tưới đường đi hệ thống thì học bác Võ Đình Tiến trên fouroom đã chia sẻ. Em đang áng chừng như thế vốn em định bỏ ra tầm 300 triệu mong các cao nhân vào góp í chỉ bảo thêm cho em với ạ! Xin chân thành cảm ơn !

Mình cũng biết một số người ở Hàng Trạm mà ở đó đất thì ít mà giá thì cao bạn muốn làm kinh tế trang trại lên đi vào một số xã ở xa hơn tí như Lạc lương, lạc sỹ ... đất rể hơn nhiều làm kinh tốt hộ mình thấy nhiều người ở hàng trạm vào đó mua đất làm
Uk mình cũng chưa vào khu trong đấy ! đất của bạn ở đâu ? Khu đấy đất có tương đối bằng phẳng ko bạn, giá cả trong đó khoảng bao nhiêu bạn có biết ko chia sẻ giúp mình với!

Uk mình cũng chưa vào khu trong đấy ! đất của bạn ở đâu ? Khu đấy đất có tương đối bằng phẳng ko bạn, giá cả trong đó khoảng bao nhiêu bạn có biết ko chia sẻ giúp mình với!
Đất mình ơ lạc sỹ mà cũng chỉ có ít đất tương đôi phẳng thôi còn phân lớn đồi dốc 30 o ơ xã lạc lương mình thấy có nhiều đất phẳng đó

Đất mình ơ lạc sỹ mà cũng chỉ có ít đất tương đôi phẳng thôi còn phân lớn đồi dốc 30 o ơ xã lạc lương mình thấy có nhiều đất phẳng đó[/QU
Cảm ơn bạn! bạn có biết giá khoảng bao nhiêu 1ha ko bạn?

Tóm lại là bạn cân nhắc cẩn thận
Tiền nhà tạm, hệ thống tưới, hàng rào bao tạm bợ, phân bón và ... đã hết 300 tr rồi (ngay năm đầu tiên)[/QT
Mình thấy 300 đầu tư nhu bạn nói chưa thấm tháp vào đâu với 2ha, đặc biệt nếu bạn chọn cây măng tây.
Đầu tư măng tây tương đối lớn bạn ah, hãy thận trọng với cây măng tây, mình cũng thất bại với cây trồng này vì đất khô, không duy trì được độ ẩm, đối với cây măng bạn khoan giếng tưới thì không thấm tháp vào đầu. phải dùng nước hồ, máy công suất lớn (nếu có điện 3 pha thì tốt) như vậy mấy đủ nước tưới.
Thân gửi bạn!

Cảm ơn anh đã góp ý chân thành ! E sau khi nghe ý kiến các bác ở trên đã suy nghĩ lại một chút. em mới làm thủ tục mua 1 ha để cải tạo dần đã anh ạ! Chắc vẫn phải làm thuê một vài năm nữa anh ơi ..:(:(:(

Back