cần tư vấn lập nghiệp

• Thread starter phirian
  • Ngày gửi
chào các bác, em có 1 số vấn đang băn khoăn cần các bác tư vấn giúp em với
hiện em đang làm bên thủy sản, nhưng em ko mặn mà với thủy sản lắm. em muốn chăn nuôi hơn. Em có vài ha đất đồi, em muốn nuôi con gì đó, mong các bác tư vấn giúp em với ạ. Trong khoảng 200tr thôi ạ
cảm ơn các bác!

chào các bác, em có 1 số vấn đang băn khoăn cần các bác tư vấn giúp em với
hiện em đang làm bên thủy sản, nhưng em ko mặn mà với thủy sản lắm. em muốn chăn nuôi hơn. Em có vài ha đất đồi, em muốn nuôi con gì đó, mong các bác tư vấn giúp em với ạ. Trong khoảng 200tr thôi ạ
cảm ơn các bác!

Tôi cũng đang có ý tưởng và thích làm về nông nghiệp - chăn nuôi. Nhưng hướng đi cụ thể vẫn cho có! Mong rằng có thể trao đổi cùng bạn để tìm hướng đi! mà bạn ở đâu vậy?

mình ở quảng trị bạn à. bạn ở đâu vậy? Mình cũng chưa xác định được hướng đi. chắc bạn có dự định gì rồi hi!

Mình cũng đang làm như bạn, nhưng theo mình nghĩ là Bò, Gà, Trùn quế và chuối, bạn tìm hiểu thêm nhé.

cám ơn bạn nhé! mà bạn ơi, làm như bạn vốn cần nhiều không vậy, chứ theo mình biết giá 1 mẹ bò gấn 40t rồi. rồi còn gà......., mình sợ vốn không đủ

cám ơn bạn nhé! mà bạn ơi, làm như bạn vốn cần nhiều không vậy, chứ theo mình biết giá 1 mẹ bò gấn 40t rồi. rồi còn gà......., mình sợ vốn không đủ
Bạn nói cụ thể hơn chất đất, gần nguồn nước hay không, bạn làm nông thì từ cái nhỏ đến lớn thôi chứ k thể làm lớn liền được

Bạn nói cụ thể hơn chất đất, gần nguồn nước hay không, bạn làm nông thì từ cái nhỏ đến lớn thôi chứ k thể làm lớn liền được
Nuớc thì mình có thể khoan giếng, chất đất thì đất đồi bt vậy thôi, trồng tràm thấy cũng nhanh lớn, làm nhỏ là bao nhiêu bạn, ít nhất cũng phải đủ sống và có tiền để mở rộng thêm, chứ mình ko biết bao nhiêu cả!

Nuớc thì mình có thể khoan giếng, chất đất thì đất đồi bt vậy thôi, trồng tràm thấy cũng nhanh lớn, làm nhỏ là bao nhiêu bạn, ít nhất cũng phải đủ sống và có tiền để mở rộng thêm, chứ mình ko biết bao nhiêu cả!
nếu bạn trồng cây công nghiệp ví dụ như cam, quýt..mà bạn khoan giếng theo mình nghĩ ko đủ nước tưới, nếu gần chỗ bạn có nguồn nước tự nhiên thì tốt. Bạn trồng cây lâu năm với khoảng cách 4×5 và bạn xen táo vào giữa, táo thì 1 năm cho thu hoạch rồi, còn cây công nghiệp 3 năm mới thu bói.

nuôi dê thả đồi ... trồng cây keo lai .. lục lạc sợi ...v...cho nó tự ăn luôn bạn >>>

bò trùn quế gà đồi là phương án khả thi, cây chuối trồng đất đồi phát triển chậm

Cám ở các bác, em sẽ cố gắng, để xem mình thích nhất con gì nhất em sẽ đầu tư vào con đó

Ban hoi nhieu nguoi thi toan y Chung Chung thoi. Quan trong la ban dam me con gi ? Lam cai gi cung se co that bai, quan trong la khong nan chi va tinh Duoc Rui ro. Neu that bai het 200t ban se lam gi de theo duoi dam me cua ban ? Cai do ban phai tinh ki, hy vong cang nhieu that vong cang cao, neu ban tu lam ra Duoc 200t ban se co cach lam ra 400t, vai chia se cho ban mong la ban co huong di tot

Ban hoi nhieu nguoi thi toan y Chung Chung thoi. Quan trong la ban dam me con gi ? Lam cai gi cung se co that bai, quan trong la khong nan chi va tinh Duoc Rui ro. Neu that bai het 200t ban se lam gi de theo duoi dam me cua ban ? Cai do ban phai tinh ki, hy vong cang nhieu that vong cang cao, neu ban tu lam ra Duoc 200t ban se co cach lam ra 400t, vai chia se cho ban mong la ban co huong di tot
Em cảm ơn bác đã góp ý giúp em! Em định nuôi heo rừng ạ! Bác thấy được ko vậy?

Em cảm ơn bác đã góp ý giúp em! Em định nuôi heo rừng ạ! Bác thấy được ko vậy?
Heo rung thi tui khong biet, Van de cua ban la ban dang lap nghiep, Chu ban cung chua xac dinh la theo huong nao dung khong ? Neu ban xac dinh Duoc huong di cua ban roi ( la heo rung ) thi ban nen Kiem truc tiep nhung nguoi Nuoi heo rung ma hoc tap, Tim cai sai tu chuong trai cua nguoi ta roi tranh, cai dau tu chuong trai la quan trong nhat, thi Cong roi la bat di bat dich, sua chua ton kem con hon xay moi. Ve ki thuat thi Nuoi roi tu nhien se co thoi, it hay nhieu la do ban than ban co Duy tri Duoc hay khong. Ban di tham quan may mo hinh trai heo de co cai Nhin tong quat roi hay quyet dinh cung chua muon dau

xác thực mình cũng chưa xác định được hướng đi bạn à! nhưng thấy nuôi heo rừng có vẻ ít bị bệnh với lại dễ nuôi nên mình muốn nuôi thử heo rừng trước

theo em biết thì anh nên đầu tư vật nuôi phù hợp với địa hình đồi núi có thể chăn thả.vừa tận dụng được nguồn thức ăn tự nhiên vừa đảm bảo chất lượng thịt...thiết nghĩ gà.dê hoặc lợn rừng là khả thi nhất.tuy nhiên vấn đề quan trọng nhất là vốn ban đầu...nuôi con gì vốn chỉ tốn một nửa
-em nghĩ gà là khả quan nhất.đầu ra ổn định.nhu cầu thị trường lớn.vốn đầu tư ít.thêm vào đó thời gian từ khi nuôi tới lúc xuất bán cũng ko dài...tuy nhiên gà thì nhiều bệnh nên anh câng tìm hiểu thêm vấn đề phòng và chữa bệnh là ok.ngoài ra nếu nuôi gà anh có thể đầu tư thêm trồng cây ăn quả hoặc lấy gỗ (phù hợp với vùng đất quê anh)
-về lợn rừng và dê .nhu cầu không phải là thấp tuy nhiên vốn đầu tư lớn.kén khách mua chủ yếu là "người có tiền"...loại này ít bệnh tật.giá thành sản phẩm khá cao.
-chúc anh thành công ^^

Cám ơn bạn nhé
theo em biết thì anh nên đầu tư vật nuôi phù hợp với địa hình đồi núi có thể chăn thả.vừa tận dụng được nguồn thức ăn tự nhiên vừa đảm bảo chất lượng thịt...thiết nghĩ gà.dê hoặc lợn rừng là khả thi nhất.tuy nhiên vấn đề quan trọng nhất là vốn ban đầu...nuôi con gì vốn chỉ tốn một nửa
-em nghĩ gà là khả quan nhất.đầu ra ổn định.nhu cầu thị trường lớn.vốn đầu tư ít.thêm vào đó thời gian từ khi nuôi tới lúc xuất bán cũng ko dài...tuy nhiên gà thì nhiều bệnh nên anh câng tìm hiểu thêm vấn đề phòng và chữa bệnh là ok.ngoài ra nếu nuôi gà anh có thể đầu tư thêm trồng cây ăn quả hoặc lấy gỗ (phù hợp với vùng đất quê anh)
-về lợn rừng và dê .nhu cầu không phải là thấp tuy nhiên vốn đầu tư lớn.kén khách mua chủ yếu là "người có tiền"...loại này ít bệnh tật.giá thành sản phẩm khá cao.
-chúc anh thành công ^^
! Cám ơn bạn nhé!
Mình cũng thấy mấy con đó là có khả năng nhất, chắc mình kiếm đầu ra cho dê và heo rừng, mình thấy gà khó nuôi quá
Mình c
heo rừng quan trọng cái đầu ra thoy bạn à
Mình cũng đang kiếm mối lái xem thế nào đã

Back