Thảo luận CẦN TƯ VẤN MỞ TRANG TRẠI

• Thread starter Trung92
  • Ngày gửi
Em năm nay 24 tuổi,em ở Thái Nguyên,là sinh viên cơ khí đã ra trường và có việc làm.
mức lương hiện tại bình quân là 9 triệu/tháng.
Do áp lực công việc và thời gian dành cho công việc ở công ty làm e không thấy thoải mái.
E có một dự định là sau khi lấy vợ sẽ nghỉ việc và về quê mở trang trại với số vốn 200 tr.
Mở một trang trại của riêng mình là một đam mê ấp ủ bao lâu của em, nhưng do chưa có vốn và kinh nghiệm nên e chưa thực hiện được. Nay e đã có những thứ e cần nên muốn thực hiện đam mê của mình.

Điều kiện để mở trang trại thì e thấy rất tốt.
Gđ em hiện có 1 ao rộng 3000m2 và 3 ao nhỏ 200m2 mỗi ao, có nước ra vào đầy đủ 4 mùa.
giáp ao co đất đồi rộng khoảng 1ha. và đất bãi bằng phẳng khoảng 1ha ngay sat ao.

khu trang trại là một khu độc lập cách xa khu dân cư.cách đường quốc lộ khoảng 800m. có điện đường đầy đủ. nguồn nước sạch,cạnh suối.

em có dự định sẽ mở trang trại theo mô hình vac. theo hướng lấy ngắn nuôi dài.

đất đồi e sẽ trồng cam sành dự định 1000 gốc.
đất bãi dự định e sẽ mở trại lợn với khoảng 5 nái và 50 lợn thịt.
ao sẽ thả cá hỗn hợp với mật độ trung bình.
đất đồi sẽ thả thêm 1000 gà( gà đồi).

Đây là dự định của em. các bác cho em xin ý kiến có nên mở trang trại không hay là tiếp tục đi làm với mước luong 9tr/thang ( ko có ngày nghỉ).

Con đặc sản nào thì cũng đều có người bảo hộ với tư tưởng độc quyền, giá con đặc sản cao là vì số lượng ít, gen có thể thay thế việc phối giống để tạo ra con giống có điểm tương đồng nhưng ít chi phí. Ví dụ gà móng tiên phong có thể thế gà đông tảo f3 f4 thậm chí f2 lai vì tương đồng khá giống ngoại hình. Dĩ nhiên gà thuần chủng và lai có sự khác nhau. Việc phải đầu tư giống để tạo ra con lai gấp đôi ba lần với đầu tư giống thuần có tương đồng phẩm chất. Nhưng tốc độ lớn có thể khác, tuy v cùng chế độ ăn và quan trọng là sạch mới có giá trị thực sự. Rất nhiều giống có thể thay thế ngày. Như gà tò thay gà pha chọi nếu người nuôi muốn sức kháng bệnh tốt, thịt chắc da giòn. Nhưng đương nhiên phẩm chất gà tốt khi phổ biến giá giống giảm vì hơn 3 lí do. T k nuôi bò, trồng cây nên k nói.
Đông tảo giá giống đắt, thường thụ tinh nhân tạo vì đông tảo là kết quả lai cận huyết tạo ra gen lặn chân và vcân nặng khủng, nó lặn là vì khó đạp màu tự nhiên, gà mái ấp vụng và nuôi khá lâu, chỉ thị râm người tiếp xúc là thấy hay.
Bạn có rất nhiều kinh nghiệm hay. Mình cũng xác định rằng nuôi con đặc sản phải nuôi 1 ít trước để thử nghiệm, thấy tốt mới nhân lên nuôi quy mô lớn được. Mình vẫn thích tìm hiểu để nuôi con đặc sản hơn là đầu tư nuôi những con vật nuôi đại trà. Nói chung là mỗi người tùy thuộc kinh nghiệm và sở thích của mình sẽ tìm ra một cây trồng hay vật nuôi thích hợp

với số vốn ban đầu 200tr theo minh ban nên xem xet thị trường cam xanh và ngắm lấy 1 vườn cam ''mới bói'' 3năm tuổi để mua.cam 3năm tuổi là bắt đầu bói qủa trung bình 300 cây mỗi cây khoảng 45 quả là đk 10kg,300cây đk 3tấn.vào thời điểm này cam còn sanh,giá rẻ khoảng 6000đ/1kg.bạn mua cả đất cả cây để ra ngoài tết bán quả 20000/1kg bạn rút vốn về đk 50tr còn 10tr mua fân để bón cho cây.sang năm sau với 300gốc cam chăm tốt bạn có khoảng 10tấn quả là chắc chắn.bán hết quả bạn đã thu đk đủ tiền vốn ban đầu,lãi đk 300gốc cam.nhưng trồng cam cũng như đánh bạc có lúc rất đắt có lúc rẻ fải vặt quả vứt đi để jữ sức cho cây.vdụ như năm 2009 cam 1000/1kg.tùy cơ ứng biến,nhưg vào thời điểm này bạn bắt đầu trôg cam thi wá mạo hiểm vì tôi ngĩ 3 năm nữa cứ nhu này chưa chắc đã có người jám ăn cam xành vì bjờ có lọai thuốc ''ủ cam trên cây''càng để cam càng đẹp mã,k rụng,k hao cân..nhưng cắt song fải bán ngay chứ để 2,3 ngày là thối nhũn ngay. Hoặc với số vốn ban đầu như bạn có thể mua 5 con bò chửa về nuôi chơi 1năm xem sao.

mình cũng đang có ý đinh làm trang trại với mô hình trồng rừng kết hợp nuôi bò thả đồi và dê bác nào biết ở miền bắc có mô hình như vây bảo em với để đến học tập

Bắt đầu với việc lập kế hoạch chi tiết, tự tay làm từ vẽ sơ đồ khu đất. Đặt các ý tưởng vào khu đất đó, cái này bạn là kỹ sư cơ khí làm tốt. Tính toán chi tiết dự toán cụ thể. Sẽ mất nhiều thời gian nhưng nếu dự toán chính xác bạn sẽ giảm được rủi ro và cân bằng được tài chính. Có bản dự toán này rồi bạn sẽ cân nhắc làm việc gì trước với 200 triệu. Chúc bạn thành công.

Bạn cầm 200tr mà mình tưởng bạn cầm 2 tỉ. Làm trang trại nữa chừng thiếu vốn là trắng tay. Tiền nuôi một công nhân 1 năm mất 100tr cơ sở vật chất tạm bợ thôi thì cũng phải mất 100tr hết. Sao đó bạn mỗi ngày ngồi nhìn vật nuôi của ban cây trồng của bạn chết dần chết mòn vì hết tiền đầu tư

Dự định của bạn thực hiện ra sao rồi? Đạn đã nạp thì lên nòng thôi, ngắm mục tiêu là bóp cò. Chúc năm mới nhiều thuận lợi!

Back