Cần tư vấn: Trồng ớt trong nhà kính mái hở 1 bên

Tan Lee

Nhà nông nghiệp dư
Cũng phiêu lưu thật ý Bác Tan Lee ... :D

Đây là Ớt sau ươm 30 ngày, chuẩn bị ép nắng đưa ra ngoài trồng
Phía ngoài ruộng thì đã có 12.000 túi giá thể để trồng 6.000 cây chỉ thiên và 6.000 cây sừng đỏ
Tưới bằng hệ thống nhỏ giọt. Công nghệ của Úc
=>Đây là mô hình do 1 bà chị ngoài Bắc vào đầu tư, mình cũng đã giúp đỡ chị nhiều, nhưng do công nghệ này đã thành công tại Úc và bây giờ nó đang được làm tại Việt Nam thì chưa xác định được hiệu quả ra sao.
Nói chung chị ấy cũng phiêu lưu ... Không biết theo kinh nghiệm của Tan Lee thì đánh giá vụ này như thế nào? cũng xin ý kiến hihihiiii ...
Còn cái mik muốn làm là 1 mặt làm kinh tế, 1 mặt làm đối chứng và 1 mặt là muốn đây là 1 mô hình trình diễn để nông dân tham quan ...
Dẫu biết nói là dễ làm khó ... nhưng ý định đặt ra là phải theo đuổi, nên mik mới tìm đến diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm và tìm ra giải pháp tối ưu -> chứ thật lòng không muốn nông dân mình cứ phải trồng theo phương pháp truyền thống.
Cũng chia sẽ với Bác Tan Lee về hợp đồng với công ty. Thì công ty này là cơ sở đóng trên địa bàn xã của mik, và mik là Phó chủ tịch Hội Nông dân của xã (không định nói chuyện chức vụ, nhưng chia sẽ để Bác Tan Lee yên tâm vậy thôi ấy mà)
Bác có người trả tiền học phí thì quá ok rồi, bác cứ trải nghiệm rồi sẽ cũng cố thêm kiến thức, kinh nghiệm cho bản thân. Còn mình phải tự thân vận động nên phải cân đối từng chút một, mình trồng số lượng lớn nên vật tư chỉ cần xe xích nhau 500 đ thôi đã thấy mệt mỏi rồi. Điển hình 1,000 m2 mình trồng 3,200 cây ớt ngọt x 10,000 đ tiên chậu, giá thể = 32,000,000 đ, trồng cho gần 1ha thì giá nó tới 320tr mình khong thể nào kham nổi. Chưa kể chi phí nhân công vào giá thể từng chậu nữa, nó phiêu vô cùng. Trong khi trồng bằng đất mình lược bỏ những công đoạn này rất nhiều và tiết giảm chi phí tối đa.

Ngay cả việc lên líp mình cũng xài công cụ để giảm chi phí nhân công, hình dưới là thực tế trên farm

Còn việc bác kêu gọi người dân làm theo thì nên bỏ qua 1 bên đi, mình đã từng làm và phải bỏ cuộc. Họ chỉ thay đổi mô hình sản xuất nếu và chỉ nếu bác đầu tư cho họ, và khi đầu tư xong họ còn làm phách. Đây là thực tế của mình chứ không phải do mình suy diễn ra.

Mình cũng từng như bác, cũng hướng ngoại nhưng cuối cùng nhận ra 1 điều, mình học hỏi những cái hay nông nghiệp của họ, nhưng khi áp dụng thì cái nào thực tiễn nhất thì làm. Mình cũng thử nghiệm trồng trên giá thể và tưới nhỏ giọt nhưng không khả thi chút nào cả. Nhưng đó là trải nghiệm của mình, còn bác có điều kiện cứ trải nghiệm thử :)

Tính mình thì hơi bảo thủ, mình không tin vào công ty nào cả, dù bác có ký hợp đồng nhưng nếu họ muốn quay lưng thì mình cũng không làm gì được cả. Có kiện tụng thì cũng kéo dài 2-3 năm, còn họ lẵng lặng bỏ đi thì khỏi biết kiện ai luôn và tất nhiên người chiệu thiệt thòi đều là nông dân.

Mình là công ty đầu tiên và duy nhất sản xuất phân hữu cơ tại Bến Tre, và được sự ủng hộ và đứng sau của chủ tịch tỉnh, huyện mà còn phải de chừng đủ đường đây. Nếu bác không tin thì cứ hỏi công ty Nhiên Liệu xanh Tấn Lê tại Ba Tri thì sẽ rõ :)

Duc Huy

Lữ khách
Bác có người trả tiền học phí thì quá ok rồi, bác cứ trải nghiệm rồi sẽ cũng cố thêm kiến thức, kinh nghiệm cho bản thân. Còn mình phải tự thân vận động nên phải cân đối từng chút một, mình trồng số lượng lớn nên vật tư chỉ cần xe xích nhau 500 đ thôi đã thấy mệt mỏi rồi. Điển hình 1,000 m2 mình trồng 3,200 cây ớt ngọt x 10,000 đ tiên chậu, giá thể = 32,000,000 đ, trồng cho gần 1ha thì giá nó tới 320tr mình khong thể nào kham nổi. Chưa kể chi phí nhân công vào giá thể từng chậu nữa, nó phiêu vô cùng. Trong khi trồng bằng đất mình lược bỏ những công đoạn này rất nhiều và tiết giảm chi phí tối đa.

Ngay cả việc lên líp mình cũng xài công cụ để giảm chi phí nhân công, hình dưới là thực tế trên farm

Còn việc bác kêu gọi người dân làm theo thì nên bỏ qua 1 bên đi, mình đã từng làm và phải bỏ cuộc. Họ chỉ thay đổi mô hình sản xuất nếu và chỉ nếu bác đầu tư cho họ, và khi đầu tư xong họ còn làm phách. Đây là thực tế của mình chứ không phải do mình suy diễn ra.

Mình cũng từng như bác, cũng hướng ngoại nhưng cuối cùng nhận ra 1 điều, mình học hỏi những cái hay nông nghiệp của họ, nhưng khi áp dụng thì cái nào thực tiễn nhất thì làm. Mình cũng thử nghiệm trồng trên giá thể và tưới nhỏ giọt nhưng không khả thi chút nào cả. Nhưng đó là trải nghiệm của mình, còn bác có điều kiện cứ trải nghiệm thử :)

Tính mình thì hơi bảo thủ, mình không tin vào công ty nào cả, dù bác có ký hợp đồng nhưng nếu họ muốn quay lưng thì mình cũng không làm gì được cả. Có kiện tụng thì cũng kéo dài 2-3 năm, còn họ lẵng lặng bỏ đi thì khỏi biết kiện ai luôn và tất nhiên người chiệu thiệt thòi đều là nông dân.

Mình là công ty đầu tiên và duy nhất sản xuất phân hữu cơ tại Bến Tre, và được sự ủng hộ và đứng sau của chủ tịch tỉnh, huyện mà còn phải de chừng đủ đường đây. Nếu bác không tin thì cứ hỏi công ty Nhiên Liệu xanh Tấn Lê tại Ba Tri thì sẽ rõ :)
Tan Lee có thể tư vấn cũng như chỉ dẫn thêm về hệ thống tưới nhỏ giọt được không !
Diện tích 1000m2 cho 3000 gốc ớt -> chỉ tưới thôi thì chi phí bao nhiêu ... mik có thể tự làm được không
Tan Lee có thể cho mik 1 số địa chỉ tài liệu để tham khảo được không? hihi
Thanks nhiều ...

Tan Lee

Nhà nông nghiệp dư
Tan Lee có thể tư vấn cũng như chỉ dẫn thêm về hệ thống tưới nhỏ giọt được không !
Diện tích 1000m2 cho 3000 gốc ớt -> chỉ tưới thôi thì chi phí bao nhiêu ... mik có thể tự làm được không
Tan Lee có thể cho mik 1 số địa chỉ tài liệu để tham khảo được không? hihi
Thanks nhiều ...
Hệ thống cũng do mình mày mò, xem trên mạng + hỏi người bán. Bác tham khảo link này này là có thể tính toán được chiều dài dây cần mua

http://vietannong.com.vn/load/tuoi_nho_giot_gia_re/day_tuoi_nho_giot/20

Còn mộ hình tưới thì tương tự như hình vẽ

Hình dưới là tưới rau muống hột ở nhà máy của mình

Một số cái quan trọng bác cần để ý
- Chiều dài dây => ảnh hưởng đến áp lực nước. Nếu hồ nước không đủ áp lực phải sử dụng thêm bơm, nếu không có điều kiện mua bơm lớn thì mua bơm nhỏ và chia ra tưới từng cụm một (thí du 20 dây chia thành 4 cụm, 1 cụm 5 dây thì chia ra và tưới lần lượt từng cụm). Và tuỳ theo khoảng cách của cây trồng mà bác chọn loại ống có khoảng cách lỗ nhỏ giọt phù hợp.
- Thứ 02 là van xả khí tự động, không có van này nước tưới + phân sẽ không đều. 1.000m2 mình dùng 02 cái x 162,000 = 324,000 đ
- Thứ 03 là lọc, bác dùng lọc dĩa, khi dơ lấy ra súc rửa, vệ sinh và tái sử dụng. Tuỳ tình trạng nước mà sử dụng 1 hay 2 lọc.
- Còn nếu làm thêm bộ châm phân cho NPK thì để ý chia thành 02 thùng 1 thùng N và 1 thùng P + K, vì nếu pha chung sẽ kết tủa. Còn định lượng thì bác xem trên mạng, vì mỗi loại cây có mức ppm khác nhau.

Mình cũng dùng đồ tân dụng nhiều như máy bơm + bồn chứa nên không biết định giá 1,000 m2 sao nữa :)

nobi

Thành viên mới
@Duc Huy 1000 m2 = 3 sào bắc bộ mà trồng 3000 cây ớt. Mình trồng mỗi sào 360m2 được 600 cây ớt xào. Mình thấy các tài liệu cũng trồng mật độ lớn. Hay mình trồng thưa quá nhỉ. Anh @Tan Lee trồng bn cây/1000 m2, khoảng cách thế nào ạ.

Tan Lee

Nhà nông nghiệp dư
@Duc Huy 1000 m2 = 3 sào bắc bộ mà trồng 3000 cây ớt. Mình trồng mỗi sào 360m2 được 600 cây ớt xào. Mình thấy các tài liệu cũng trồng mật độ lớn. Hay mình trồng thưa quá nhỉ. Anh @Tan Lee trồng bn cây/1000 m2, khoảng cách thế nào ạ.
Khoảng cách 60 x 30 - 35cm, mình trồng 30,000 cây là ít nhiều chỗ còn trông 35,000 - 40,000 cây. Nhưng trồng nhiều quá cũng ớn vì sợ bị sâu bệnh khó quản lý. Ớt chỉ thiêng thì mình không rành, nhưng ớt chuông thì dạng cây leo nên diện tích chiếm không nhiều, 1 cây nuôi 2 - 3 cành tuỳ theo người trồng

anhmytran

_
Nông dân @
Tôi trồng ớt chỉ thiên gốc cách nhau 35cm, ớt sừng bò 45cm. Sau 6 tháng thì cành lá chạm nhau, không còn chỗ hở. Vậy thì còn có cách nào trồng dày hơn được nữa?

nobi

Thành viên mới
Tôi trồng ớt chỉ thiên gốc cách nhau 35cm, ớt sừng bò 45cm. Sau 6 tháng thì cành lá chạm nhau, không còn chỗ hở. Vậy thì còn có cách nào trồng dày hơn được nữa?
Cháu chào chú. Cháu trồng ớt ngọt, kiểu ớt sừng, cây đang cao 90 cm, trồng hàng đôi so le, cây cách cây >= 60 cm, mặt luống 1m,1.1m ( dõng luống + 30 cm mỗi bên) mà sau 3 tháng 2 bên tán đan vào nhau, k nhìn thấy nilon phủ. Cảm giác thế là dày,khi vặt quả nằm giữa 2 cây phải xoài người ra và những cây đầu luống nhiều ánh sáng hơn cho quả nhiều hơn. Chỉ được tối đa 600 cây/360 m2. Sau đó thử nghiệm trồng hàng đơn, cây cách cây 30-35cm để lấy ánh sáng 2 bên, cũng chỉ được 650 cây/ 360 m2. Do phải lên luống, tạo dõng thoát nước. Có thể các anh ấy trồng dày được do đất thoát nước tốt, lên luống bé.

anhmytran

_
Nông dân @
Tất cả các cây tôi trồng, đều không làm luống. Vì sao? Vì không cần. Thứ nhất, đất vườn tôi rất nhiều mùn. Tôi thường lấy cứt chuồng ngựa trộn vào đất. Thứ hai, đất vườn tôi rất cao. Cống ngầm của thành phố sâu chừng 2 mét hay ít nhất cũng ngập đầu người. Vì thế, chỉ cần có mưa để khỏi tưới nước thôi, chứ không bao giờ úng. Khi tôi ở Việt Nam, vườn rau nhà tôi chỉ tưới rau muống, rau cải, nhưng không bao giờ tưới Cà, Ớt, Chuôi, và các cây ăn trái. Bây giờ ở Mỹ, tôi mới biết, cây gì cũng phải tưới, kể cả cỏ dại. Thì ra ở đây, độ ẩm rất thấp 10%, bằng độ ẩm hạt giống. Ở độ ẩm này, cây sẽ bị rũ lá, khô lá, và chết. Tôi trồng rau ở đây, ít nhất 2 ngày phải tưới, thì cây mới không rũ lá. Nếu 1 tuần lễ mà không có mưa, thì phải tưới thật nhiều, cho đẫm mặt đất, và một lúc sau khi tưới, thì mặt đất lại khô như chưa tưới. Có khác là ở lá. Các lá cứng cỏi giương thẳng tự nhiên, chứ không rũ xuống nữa.

Bác dùng nhà lưới được rồi, chi phí thấp giao động từ 20 - 27tr/ 1.000 m2 dùng cũng được 5 năm, mới làm đừng đầu tư nhiều vì chi phí lặt vặt phát sinh nhiều lắm, đuối vốn lúc nào không hay.

Tưới thì mua dây tưới nhỏ giọt dạng giá cũng khá mềm, mình dùng của viet an nông thấy ổn. Tuỳ khoảng cách trồng mà chọn loại lỗ xa, gần thích hợp.

Còn khả năng hoàn vốn thì không nói trước được, tuỳ theo giống (tiền giống + công ươm + vận chuyển), phân bón (bón lót + NPK bóc thúc + thuốc BVTV) bác chọn, nếu bác cân đối hợp lý những thứ trên thì cơ hội hoàn vốn nhanh. Nhưng đời không như mơ có 02 cái trớ trêu nhất thường gặp phải là mất mùa và dội hàng, nếu bác đảm bảo những yếu tố này thì cứ mạnh dạng làm.

Mình cũng trồng ớt, nhưng là ớt ngọt :D mình sản xuất phân hữu cơ và sử dụng luôn còn mệt về vốn, nên bác cân nhắc kỹ trước khi làm nhà kính. Tiền đó đầu tư vào cây trồng thiết thực hơn

Vườn ớt của mình

Anh tanlee em ở bến tre có thể cho em xin số điện thoại của a được ko?

Tan Lee

Nhà nông nghiệp dư
Anh tanlee em ở bến tre có thể cho em xin số điện thoại của a được ko?
Nếu cần gì anh cứ hỏi trực tiếp trên đây, hay inbox mình sẽ phản hồi kèm theo hình anh mô tả dễ hiểu hơn. Còn Bến Tre là nhà máy phân hữu cơ của mình, mình điều khiển từ xa, còn 02 địa điểm mình hay ở là HCM nhà riêng và Đà Lạt, farm của mình