Cần tư vấn trồng xương rồng loại nhỏ?

• Thread starter kvandiep
  • Ngày gửi
Em mới ra trường đang có dự tính trồng loại cây xương rồng hình cầu nhỏ như nắm tay ấy ko biết tên là gì nữa
mà tìm tren web toàn thấy hướng dẫn trồng, ghép các loại xương rồng cao cấp thôi

anh chị nào biết tư vấn giúp em về cách trồng và thời gian sinh trưởng loại xương rồng này với

Xương rồng nhỏ như nắm tay, lớn hết cỡ thì cao 4-5 mét.
Trông cây này rất dễ. Đất nào cũng được, mùa nào cũng
được. Không nên để úng nhiều ngày.
*
Cây này nhà tôi trồng ở Hà Nội năm 1954, tìm hình trên mạng:
*

*
Cây này thì bông màu đỏ, ở trên mạng, chứ tôi chưa được thấy:
*

*

em muốn hỏi những cây nhỏ họ thường bán dọc đường ấy, những cây đó thì trồng như thế nào

em muốn hỏi những cây nhỏ họ thường bán dọc đường ấy, những cây đó thì trồng như thế nào

Xương rồng là cây của…sa mạc ít mưa..nên lá của nó phải thu nhỏ lại như cái gai để giảm thiểu thoát nước ( gai xương rồng cầu chính là cái lá của nó) và thân phình to ra như trái banh mọng nước để trữ nước duy trì cuộc sống trong những tháng thiếu mưa

Mang về trồng xứ nhiệt đới hoặc á nhiệt đới mưa nhiều nên đa số rất dễ chết do thúi rễ
Do đó để dễ chăm sóc người ta phải ghép xương rồng lên gốc các cây Thanh Long hoặc loại xương rồng chịu được nhiều nước Như vậy cây sẽ sống lâu hơn
Nhưng khuyết điểm của chúng là cứ to dần ra rồi nẩy ra nhiều cây con đến độ gốc thanh long ghép không chịu nổi..và quả xương rồng với chi chít con cháu rụng xuống
Do đó 1 cây xương rồng ghép chỉ đẹp trong 2 năm đầu tiên thôi

Đặc biệt các loại xương rồng Kim Hổ hoặc Đại Móc Câu v..v .. ( hình tròn to như trái banh) không cần ghép vì chúng chịu được nhiều nước

....những cây đó thì trồng như thế nào

Trồng xương rồng rất dễ bạn chỉ cần hái 1 cây xương rồng con đang đeo trên cây mẹ…( nếu là xương rồng hình cầu...) sau đó trồng xuống cát ẩm là chúng sẽ sống thôi…
Nhưng nếu đất ẩm nhiều chúng sẽ thúi gốc rồi chết
Do đó cần phải ghép chúng sẽ sống lâu hơn
Khi vào đầu năm hoặc đang mùa nắng có nhiều xe 3 bánh đẩy bán dạo các cây xương rồng ghép đang nở hoa dủ màu rất đẹp
Giá 1 cây khoảng vài chục ngàn đồng

--------

1 cây đại móc câu câu còn nhỏ :

1 Cây Kim Hổ còn nhỏ :

Đây là 2 trong nhiều loại sương rồng có thể trồng trực tiếp trên đất pha cát mà không cần phải ghép

Những cái gai chi chít thực ra là những cái lá biến dạng mà ra vậy, chớ nên cắt bỏ gai có thể sẽ làm chúng chết

Last edited by a moderator:
thanks Muc_tu anh cho em hỏi một chút về cây xương rồng kim hổ ạ
với một cây mẹ trưởng thành thỉ tỉ lệ nhân giống của nó có cao ko? khoảng bao nhiêu cây con/ tháng

Last edited by a moderator:
.......về cây xương rồng kim hổ ạ
với một cây mẹ trưởng thành thỉ tỉ lệ nhân giống của nó có cao ko? khoảng bao nhiêu cây con/ tháng

Thú thật với bác...lão mõ thích xương rồng do ý ngĩa sâu xa trong cách sống của nó ( tồn tại để thăng hoa trong khốn khó )...nhưng thực ra lão mõ chỉ có 2 cây thường xuyên đó là : Đại Móc Câu và Kim hổ...
2 cây này mang về đã mấy năm rồi...lớn rất chậm nhưng không có cây nào có có cây con

Còn những cây xương rồng hình cầu nhỏ được ghép lên gốc thanh long thì... ôi chúng đẻ con búa xua, đẻ nhiều đến độ gẫy rời luôn cả gốcThanh Long và chúng đều đều nở hoa rất đẹp

Thú thật với bác...lão mõ thích xương rồng do ý ngĩa sâu xa trong cách sống của nó ( tồn tại để thăng hoa trong khốn khó )...nhưng thực ra lão mõ chỉ có 2 cây thường xuyên đó là : Đại Móc Câu và Kim hổ...
2 cây này mang về đã mấy năm rồi...lớn rất chậm nhưng không có cây nào có có cây con

Còn những cây xương rồng hình cầu nhỏ được ghép lên gốc thanh long thì... ôi chúng đẻ con búa xua, đẻ nhiều đến độ gẫy rời luôn cả gốcThanh Long và chúng đều đều nở hoa rất đẹp

Em thì trồng với mục đích kinh doanh lên quan tâm tới hệ số nhân của nó, muốn lớn nhanh chỉ cần trồng trên đất rộng một chút là lớn nhanh và ra con nhiều thôi, trồng chậu nhỏ chỉ đủ chất duy trì sự sống làm sao có con đc.về lý thuyết là thế còn nhiều là bao nhiêu thì em đang muốn hỏi các bác có kinh nghiệm

Hì hì, chào bạn kvandiep,
Nếu bạn muốn nhân giống xương rồng nhanh, bạn mở thêm chủ-đề nầy dưới Khu Thư-giản, tui có cách hay cho bạn.
Thân.

Thuở tôi còn nhỏ, nhà tôi có trồng xương rồng này,
bông màu vàng. Cây rất cao to, nhưng hình như không
lớn thêm, cũng không đẻ con. Có lẽ nó cũng đẻ, vì
nó có 2 gốc mọc bên nhau. Trên thân nó cũng đẻ nhánh
như nắm tay. Người ta trồng từ bao giờ rồi, hay người
ta bứng cả cụm mang đến trồng. Lúc đó tôi mới học lớp
vỡ lòng nên không để ý tới chuyện trồng trọt. Chỉ biết
nó nở bông đẹp không ngờ. Người lớn nhà tôi chẳng bao
giờ chăm sóc và tưới bón các cây cảnh quanh nhà cả, kể
cả hồng leo, trà mi, và nhiều cây tôi không biết tên.
*
Dù sao, bạn muốn trồng cây này mà nhân giống, thì phải
bán cây con mấy triệu đô la mới khỏi lỗ vốn vì cái mọc
chậm của chúng.
*
Ngoài cách gây giống của bác Mục Tử, còn cách tôi nói
mò nữa, là nuôi cấy Mô. Cách này chắc là rẻ hơn cách
trồng rồi kiếm việc làm khác lấy tiền ăn mà chờ đợi
nó lớn lên và đẻ nhánh.
*

Thuở tôi còn nhỏ, nhà tôi có trồng xương rồng này,
bông màu vàng. Cây rất cao to, nhưng hình như không
lớn thêm, cũng không đẻ con. Có lẽ nó cũng đẻ, vì
nó có 2 gốc mọc bên nhau. Trên thân nó cũng đẻ nhánh
như nắm tay. Người ta trồng từ bao giờ rồi, hay người
ta bứng cả cụm mang đến trồng. Lúc đó tôi mới học lớp
vỡ lòng nên không để ý tới chuyện trồng trọt. Chỉ biết
nó nở bông đẹp không ngờ. Người lớn nhà tôi chẳng bao
giờ chăm sóc và tưới bón các cây cảnh quanh nhà cả, kể
cả hồng leo, trà mi, và nhiều cây tôi không biết tên.
*
Dù sao, bạn muốn trồng cây này mà nhân giống, thì phải
bán cây con mấy triệu đô la mới khỏi lỗ vốn vì cái mọc
chậm của chúng.
*
Ngoài cách gây giống của bác Mục Tử, còn cách tôi nói
mò nữa, là nuôi cấy Mô. Cách này chắc là rẻ hơn cách
trồng rồi kiếm việc làm khác lấy tiền ăn mà chờ đợi
nó lớn lên và đẻ nhánh.
*

đại ca nói vòng vèo chóng mặt luôn, tóm lại cái cây từ lúc đại ca còn bé nó vẫn có 2 nhánh?
ở trường toàn dạy trồng hồng, cúc, lan ,ly chả thấy ông thầy nói về xương rồng tý nào lên h em mới bắt đầu tìm hiểu. nhưng nghe nói bón phần đầy đủ xương rồng cũng lớn nhanh mà, lớn nhanh là đẻ nhánh nhanh thôi
theo các bác thì cắt đỉnh sinh trưởng rồi phun thêm thuốc kick thích ra chồi thì đc ko nhỉ
nuôi cấy mô chắc phải sản xuất quy mô công nghiệp mới dùng đến:bash::bash:

Hì hì, chào bạn kvandiep,
Nếu bạn muốn nhân giống xương rồng nhanh, bạn mở thêm chủ-đề nầy dưới Khu Thư-giản, tui có cách hay cho bạn.
Thân.
Thưa bạn kvandiep,
Vì lý-do nhầm lẫn, tui đã gởi lên bài trên. Tui xin lỗi bạn và xin bạn vui lòng xem như bài trên không có.
Thành-thật cám ơn bạn kvandiep.
Kính.

Back