Cần tư vấn về bệnh bưởi

• Thread starter thuanlee1105
  • Ngày gửi
Mình mới trồng bưởi được 2 tuần. Mà bị bệnh nhiều quá. Mình trồng trong vườn cây điều già cỗi nên có vẻ bị sâu bệnh từ cây điều tàn phá. Xin các bạn cho xin ít kinh nghiệm. Cảm ơn mọi người.

File đính kèm

107.3 KB · Lượt xem: 100
    150.7 KB · Lượt xem: 64
Cảm ơn anh, để em thử xem
BOP 600EC có trị được không anh? vì em mới mua chai đấy
Buổi sáng với chiều tối em có vạch lá tìm nhưng lại không thấy sâu hay bọ trĩ gì cả, chỉ thấy nhện thôi
Phun thuốc j thì lưu ý những cây mẫn cảm hoặc cây đang trong giai đoạn nhạy cảm thì phun loại thuốc có liều lượng pha thấp, liều cao cây bị "nóng".

Phun thuốc j thì lưu ý những cây mẫn cảm hoặc cây đang trong giai đoạn nhạy cảm thì phun loại thuốc có liều lượng pha thấp, liều cao cây bị "nóng".
Phun thuốc phải theo liều khuyến cáo chứ bạn. trong giai đoạn nhại cảm của cây thì nên phun thuốc dạng bột, dạng cốm, tránh phun thuốc dạng lỏng thôi.

Phun thuốc phải theo liều khuyến cáo chứ bạn. trong giai đoạn nhại cảm của cây thì nên phun thuốc dạng bột, dạng cốm, tránh phun thuốc dạng lỏng thôi.
Ý bạn là tránh thuốc nhũ dầu phải không. Ý mình là thuốc có liều lượng pha cao, giai đoạn cây non phun thuốc mạnh là cháy lá, cây dừng st, giai đoạn ra hoa là rụng hết hoa

Khảm vàng bạn nói là nhiễm khuẩn nhá. Bệnh do virus không trị được đâu. Làm nhiều mới nhận biết cây nhiễm khuẩn khác virus ở điểm nào. Cây nhiễm khuẩn phần đọt lá vẫn ra nhưng lá nhỏ hơn, năng suất kém hơn, còn đọt cây nhiễm virus xoắn lại không phát triển nữa, chỉ có loại bỏ thôi. Cây cà tím họ cà, còn cây cam quýt họ cam quýt không nên đem so sánh như thế vì mỗi cây có mỗi loại rầy rệp mầm bệnh kí sinh và triệu chứng cũng khác nhau. Rầy xanh và bọ phấn không hại cây cam quýt, nếu có chúng cũng khác loài đấy. Như bọ trĩ hại chè khác bọ trĩ hại dưa. Nhưng lại có khi 1 loài lại gây hại nhiều loại cây khác nhau.
khi trồng cây 1 thời gian sẽ có kinh nghiệm nhận biết bệnh hại trên cây trồng. Như bạn Khánh Ly nói: bệnh khảm do virus thì xác định là nhổ bỗ vì không có thuốc trị. Chăm sóc chỉ tăng thêm chi phí đầu tư.
Chúc các bạn thành công trong công việc. :)

Back