• cần tư vấn về các bênh và cách phòng chống ở gà

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 16/3/09

1. letruongxa Nhà nông tập sự

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} span.postbody {mso-style-name:postbody;} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Số là thầy em ở nhà đang nuôi gà, mới bị đứt mất một lứa 3000, em thì vẫn đang đi học nên muốn tìm hiểu một chút giúp ông, Em thì học về công nhân nên ko biết và có kn, tìm trên mạng thấy mọi người nói chung chung, em tổng hộp được một số căn bệnh ở gà như thế nà ko biết đúng ko, \
      Anh em có pro nào giúp em với càng chi tiết càng tốt về triệu chứng và cách phòng nhé. em xin chân thành cảm ơn trước.

Bệnh Sưng mặt, phù đầu
      Bệnh tụ huyết trùng
      Ngộ độc
      Bệnh mổ cắn
      Bệnh cầu trùng
      Newcastle
      Đậu gà (pox)
      Marek
      Bạch ly
      Gumboro
      Viêm
      Nấm phổi
      Sổ mũi
      leukosis
      Nhiễm trùng máu
      Giun sán
      Bệnh thương hàn
      bệnh E. coli
      Các trịêu chứng liên quan tới đầu mặt
      Chữa trị gà bị mốc
      Mao thâm
      Gà bị hin lỗ mũi
      gà bị mụn
      Thối tai
      Thối mũi
      Mắt xủi bọt
      Gà bị sán trong mắt
      gà bị mờ mắt
      Lở miệng
      sổ mũi
      Đau cuống họng
      Gà bị kén ở đầu
      Gà bị kén mép
      Gà bị kén
      Các triệu chứng liên quan tới chân
      Chữa trị gà bị xưng cụm bà
      Chữa trị gà bị đánh thu gân quặp ngón
      Hà ăn chân
      Lậu đề
      Sưng cổ bàn chân
      gà bị liệt
      Khoản bị nở
      Run chân
      Sưng chân
      Gà bị kén ở chân
      Đường ruột
      Tẩy giun
      Gà bị giun sán
      Gà ỉa phân xanh
      Gà ỉa phân trắng
      Gà rất hay bị đi ỉa
      Tiêu chảy
      ỉa ra máu
      Gà bị tắc đít
      Gà con dính phân ở hậu môn
      Trị gà bị không tiêu
      Gà bị đường ruột
      Gà bị kén diều
      Hô hấp
      Gà bị khò khè
      Gà ngáp và sùi bọt mắt
      Đờm
      Các chứng bệnh lạ khác
      Ngã nước

Trị bọ mạt cho gà
      Gà mái ăn trứng
      Gà bị chết hàng loạt
      Dịch tả Newcastle
      Gà mổ lông nhau
      Gà bị no hơi
      Gà con bị xù lông
      Gà bị úng nước ở lườn

Chia sẻ trang này

Đang tải...
    2. apc

apc <font face="Courier New" size="2" color="#2554C7">

bạn có học về chăn nuôi thú y không?
      Cách tốt nhất là bạn nên tìm hiểu những laọi bệnh thường gặp ở địa phương của bạn, bạn bỏ công liệt kê ra hơn 50 loại bệnh như thế nhưng không phải loại nào cũng gây tổn thất nghiêm trọng đâu. Nuôi gà cần chú trọng phòng bệnh hơn chữa bệnh. Nên chú ý:
      - Con giống:
      - Chuồng trại:
      - Dinh dưỡng:
      - Nuôi dưỡng:
      - Phòng bệnh:
      + Phun thuốc sát trùng định kỳ.
      + Hạn chế người ra vào trại.
      + Phòng bệnh bằng vaccine
      + Phòng bệnh bằng thuốc
      - Điều trị bệnh
      Nếu bạn gặp phải những bệnh hoặc triệu chứng trên gà mà chưa xác định được nguyên nhân thì bạn cứ đưa lên diễn đàn để mọi người cùng trao đổi. Chúc bạn chăn nuôi tốt.

3. letruongxa

letruongxa Nhà nông tập sự

dạ thưa bác em học về hàn xì ở Hà Nội, cũng biết qua một ít về lướt web,
      thầy em ở quê chăn nuôi thôi, em thì ko học và cũng ko làm gì về chăn nuôi. Em muốn tổng hợp một ít kiến thức về chăn nuôi gà cho thầy em, sao đó in ra giấy gửi về để thầy em học hỏi thêm. chứ ở quê em thì chủ yếu là phòng bệnh là chính, em muốn tìm hiểu các loại bệnh, triệu chứng ở gà và cách phòng chống là giúp thầy em thui. ở quê em chưa có internet, muốn online thì phải đi xe máy mất khoảng 10km. Mong các bác có kinh nghiệm và tài liệu thì giúp em với nhé. Trăm sự nhờ các bác. Chúc các bác sức khỏe, công tác tốt, Mong sớm nhận được hồi âm của các bác.

4. Dai NLTN

Dai NLTN Guest

5. Trường Giang

Trường Giang Nhà nông nghiệp dư VIP

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Gà thì tui nuôi chơi dăm chục con nên không rành rồi . Bạn bỏ công liệt kê đc 1 list các loại bệnh như vậy cũng tài . Vậy chắc trong thời gian tìm hiểu bệnh , bạn cũng biết đc đại khái cách phòng bệnh .
      Thầy bạn chắc là nuôi gà công nghiệp . Theo tôi biết thì chăn nuôi có các yếu tố để ngăn ngừa bệnh dịch:
      -tiem vacin định kỳ . Bạn cần coi ở nhà có tiêm vaccin không? Tiêm đủ chưa? Lịch tiêm đúng chưa?
      -Sát trùng chuồng trại định kỳ . Tôi nuôi heo thì 1 tuần phun thuốc sát trùng 1 lần . Đồng thời hạn chế ng lạ, con giống vật nuôi bên ngoài vào.
      - Con giống? , gà công nghiệp nuôi nhốt tập trung , ít vận động .Đề kháng kém.
      -Sử dụng kháng sinh phòng/chữa trộn vào thức ăn/nước uống

Còn về chữa cụ thể thì phải nhìn gà,nhìn phân gà .Qua kinh nghiệm+ kiến thức mà biết nó bệnh gì? Nguồn gốc? Để chữa cho cụ thể . Về khoản chữa bệnh thì bạn có thể nêu tình trang , nếu có hình ảnh đưa lên thì rõ ràng hơn .Mọi ng sẽ giúp đc bạn cụ thể hơn

Vài dòng chia sẻ , tôi thì chỉ biết đến thế thôi . Bạn tìm hiểu thêm từ các nguồn khác hay hay mua thêm sách vở gửi về cho thầy bạn tham khảo. Chúc may mắn:rolleyes:

6. letruongxa

em đã gửi email cho bác rồi đó, mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các bác

7. letruongxa

cảm ơn bác đã quan tâm, khi tìm hiểu em thấy có một cái list bệnh đó ở bên một diễn đàn nuôi gà chọi, bác biết đấy, thực ra thì nó vẫn là bệnh nhưng có lẽ cách phòng và chữa bệnh của gà công nghiệp và và chọi nó khác nhau nên em không áp dụng được. đang chán thì gặp diễn đàn này, trăm sự nhờ các bác vậy.

8. demo

demo Guest

Chao anh Dai, ben em cung muon xem tai lieu nay, co the gui len website de download duoc khong ạ. Email cua em cham qua, download khong dc. Ma em nghi gui len website thi nhieu nguoi co the tham khao de dang hon.

cam on anh.

9. letruongxa

Bác Đại ah, sao bác lâu check email thế, em gửi cho bác được mấy hôm rồi mà chẳng thấy bác hồi âm gì cả, mà cũng chẳng thấy bác quay lại toppic gì cả. Mong bác nhiều nhiều

10. apc

apc <font face="Courier New" size="2" color="#2554C7">

Mong thầy Đại gửi tài liệu lên diễn đàn để mọi người cùng tham khảo lun!!!
      thanks

11. Trường Giang

Trường Giang Nhà nông nghiệp dư VIP

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Tôi có đọc qua 1 phần tài liệu về gà của thầy Đại gửi lên , rất rõ ràng và mang tính thực tế . Mong trong điều kiện có thể, thầy gửi lên 1 ít cho anh em cùng tham luận. Nếu thầy có tài liệu về heo thì cũng xin thầy vui lòng chỉ giáo. Xin cảm ơn thầy.