cần tư vấn về các bênh và cách phòng chống ở gà

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} span.postbody {mso-style-name:postbody;} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Số là thầy em ở nhà đang nuôi gà, mới bị đứt mất một lứa 3000, em thì vẫn đang đi học nên muốn tìm hiểu một chút giúp ông, Em thì học về công nhân nên ko biết và có kn, tìm trên mạng thấy mọi người nói chung chung, em tổng hộp được một số căn bệnh ở gà như thế nà ko biết đúng ko, \
Anh em có pro nào giúp em với càng chi tiết càng tốt về triệu chứng và cách phòng nhé. em xin chân thành cảm ơn trước.

Bệnh Sưng mặt, phù đầu
Bệnh tụ huyết trùng
Ngộ độc
Bệnh mổ cắn
Bệnh cầu trùng
Newcastle
Đậu gà (pox)
Marek
Bạch ly
Gumboro
Viêm
Nấm phổi
Sổ mũi
leukosis
Nhiễm trùng máu
Giun sán
Bệnh thương hàn
bệnh E. coli
Các trịêu chứng liên quan tới đầu mặt
Chữa trị gà bị mốc
Mao thâm
Gà bị hin lỗ mũi
gà bị mụn
Thối tai
Thối mũi
Mắt xủi bọt
Gà bị sán trong mắt
gà bị mờ mắt
Lở miệng
sổ mũi
Đau cuống họng
Gà bị kén ở đầu
Gà bị kén mép
Gà bị kén
Các triệu chứng liên quan tới chân
Chữa trị gà bị xưng cụm bà
Chữa trị gà bị đánh thu gân quặp ngón
Hà ăn chân
Lậu đề
Sưng cổ bàn chân
gà bị liệt
Khoản bị nở
Run chân
Sưng chân
Gà bị kén ở chân
Đường ruột
Tẩy giun
Gà bị giun sán
Gà ỉa phân xanh
Gà ỉa phân trắng
Gà rất hay bị đi ỉa
Tiêu chảy
ỉa ra máu
Gà bị tắc đít
Gà con dính phân ở hậu môn
Trị gà bị không tiêu
Gà bị đường ruột
Gà bị kén diều
Hô hấp
Gà bị khò khè
Gà ngáp và sùi bọt mắt
Đờm
Các chứng bệnh lạ khác
Ngã nước

Trị bọ mạt cho gà
Gà mái ăn trứng
Gà bị chết hàng loạt
Dịch tả Newcastle
Gà mổ lông nhau
Gà bị no hơi
Gà con bị xù lông
Gà bị úng nước ở lườn

cầu trùng

Đọc bài thấy bác theloves có cung cấp cách điều trị cầu trùng ghép, em xin paste vào đây cho mọi người cùng tham khảo luôn:
bệnh cầu trùng có thể gây bệnh ở mọi lứa tuổi.nhưng thường gặp ở gà từ 10-90 ngày.trong đó gà con ở lứa tuổi 18-50 ngày bị nặng nhất,chết nhiều nhất.nói ra thì dài dòng lắm.bạn cần phải hiểu cơ chế sinh bệnh;bệnh do khoảng gần 10 loại cầu trùng khác nhau kí sinh tren mỗi đoạn hay mỗi vùng ruột khác nhau của gà.(bạn nên mua sách về đọc)tôi chỉ nói cho bạn cách điều trị.hiện nay càu trùng thường ghép với ecoli,bạch lỵ,thương hàn,cRD,tụ huyết trùng,viêm ruột hoại tử,gumboro,newcastle,marek......trường hợp này có thể ghéo ecoli nhiều hơn!
cách nhận biết cầu trùng ghép ecoli:
do cơ chế phá vỡ cấu trúc niêm mạc ruột tạo điều kiện thuận lợi cho ecoli kế phát..gà lười đi lại,phân lúc đầu rắn sau ỉa chảy toàn nước,lúc đầu loãng vàng sau nâu thẫm lẫn máu.khi ghép vói ecoli thì gà ỉa ra toàn máu tươi.gà ủ rũ, tụm lại cánh sã xơ xác,ăn kém mắt nhắm nghiền và có triệu chứng thần kinh
sau 1-2 ngày số gà ỉa ra máu đen hoạc phân màu đen.một số có triệu chứng hen thở.nếu ko điều trị kịp gà chết nhanh.
bệnh tích:
điển hình là:viêm xuất huyết hoại tử ruột ở những vùng khác nhau,
-ruột phình to và thấy rõ các điểm trắng,đỏ xen kẽ
-ruột chứa nhiều dịch nhày như mủ hoặc máu tươi.gan có xuất huyết li ti,mật sưng
-trên bề mặt gan,thận ,tim...đôi khi có lớp màng giả trắng bao phủ
điều trị:
nguyên tắc điều trị gồm 3 loại thuốc:thuốc trị cầu trùng phải khác loại đang dùng để phòng
-thuốc trị ecoli
-thuốc cầm máu và tăng lực
cách 1:trộn thức ăn sulfamid 20g/10kg thức ăn/ngày*4-5 ngày
tiêm bắp cho 100kg gà:kanamycin 4gr
vitamin k 1%-10 ống
vitamin b1 2,5%-10 ống
vitamin c 5%-10 ống.pha cả 4 loại thuốc với nhau tiêm 0,5-1ml/lần/ngày(3 ngày là khỏi)
cách 2:cho 100kg gà.cho uống AVICOC(hoặc anticoc)20gr
imequin(hoặc flumequin)15gr.pha vào 10-12 lít nước cho gà uống trong ngày.dùng liên tục 3-4 ngày
tiêm:dùng các loại thuốc như cách 1.
Mong bác theloves bỏ qua cho, em chỉ muốn cùng mọi người xây dựng một topic hay về chăn nuôi gà

các anh cho tôi hỏi . khi gà có chiệu chứng xù lông , ủ rủ , chân teo . ốm rất mau không bỏ ăn nhưng khoảng 3-4 ngày thì chết . đây la bệnh gì nhé

Last edited by a moderator:
về nuôi gà tre kiểng

mấy a có ai bít gà đi phân j là bình thường ko?(cả màu lẫn hình dạng như là lỏng hay cứng,v.v.v)
lâu lâu gà nhà e còn hắt xì và há miệng ngáp liên tục là nó bị j vậy?(e ko bít đó có phải là ngáp hay chị gà bị kẹt cổ jj đó í,mẹ e nói là do nó khát nước,e cũng ko bít nữa,mong mấy a giúp cho nha!)
Và mấy a có bít thuốc nào giúp giảm rụng lông và ngứa cho gà ko?(gà nhà e gãi liên tục,ko thấy mạc nhiều mà gãi hoài àh!).
Đó là 3 câu hỏi e mong mấy a reply giùm e để e chăm sóc cho chị gà nhà em lớn và khỏe hơn nha.:lol:
(đây là 1 số thông tin về chị gà nhà e hơi bị nhỏ con,nặng khoảng 500g,lúc tốt nhất là 600g,hơi lùn,lông màu xám tro và đen)

hỏi bệnh trên gà

:wacko:cả nhà ơi cho em hỏi: gà nhà em đã tiêm kháng sinh tụ huyết trùng vậy mà vẫn có biểu hiện của bệnh tụ huyết trùng xảy ra ở các con trong đàn như: liệt chân, nhưng lại không bị tiêu chảy gì cả, anh chị giúp em chẩn đoán bệnh này với

letruongxa ko ai mà biết và nắm đươc hết đâu.bạn chách gởi về(kỷ thuật chân nuôi và phòng-trị bênh cho gà) hầu như đầy đủ hết ko thiếu thứ gì cả.rất dể hiểu đọc biết liền àh.hiểu thì hiểu thôi cần phải dựa trên kinh nghiệm.lúc mình bất đầu nuôi gà thứ gì cũng ko biết cả qua tìm hiểu mình biết ko gì qua sách vở va internet cả.chúc sư phụ bạn thành công

--------

bạn ra nhà sách mà mua nhiều lắm tha hồ lựa nha

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự

Back