Cần tư vấn về cỏ VA06

• Thread starter loCòm
  • Ngày gửi
Các bác ạ, em đang trồng cỏ VA06 để chăn nuôi trâu, vừa trồng từ tháng 7 năm nay nên muốn các bác tư vấn thêm
+ mùa rét như bây giờ mà cắt cỏ có mọc đc ko, có sợ bị chết luôn cả gốc không?
+ em đang muốn giữ lứa cỏ hiện cao tầm 1,5m để ra giêng làm giống mà nó nhú hoa nhiều quá, tai hại là các mầm ngủ cũng dài ra, nguy cơ ko để làm giống đc nữa
+ có người bảo cắt cách mặt đất 10 15cm có người lại bảo cắt sát mặt đất cỏ lứa sau mới mập và lâu bị lồi gốc. Vậy em nên cắt ntn.
Vậy xin các bác giúp em. Em ở Lạng Sơn mùa đông lạnh các bác ạ
cảm ơn các bác!

Để 1 năm cây già như cây tre cũng làm giống trồng được nha bạn. Mình đã thử tỉ lệ sống 100%
Mình sắp phá hết đến nơi để trồng cỏ mới rồi bạn!

Cỏ này mình trồng dk 1năm rồi.còn Va06 thì trồng dk 3năm bác ak
Bác trồng lâu chưa

Mình sắp phá hết đến nơi để trồng cỏ mới rồi bạn!
Anh Nghe nói cỏ pak không chịu được nhiệt độ thấp,mùa đông trên đó sợ không phát triển được,chú để thử nghiệm qua mùa đông năm nay xem thế nào nếu được thì đầu năm sau trồng đại trà,đừng phá VA vội.

Cỏ này mình trồng dk 1năm rồi.còn Va06 thì trồng dk 3năm bác ak
Bác trồng lâu chưa
VA06 trồng 2014. còn pakchong trồng tháng 4 vừa rồi!
Anh Nghe nói cỏ pak không chịu được nhiệt độ thấp,mùa đông trên đó sợ không phát triển được,chú để thử nghiệm qua mùa đông năm nay xem thế nào nếu được thì đầu năm sau trồng đại trà,đừng phá VA vội.
Vâng phá dần dần thôi anh. Chờ xem mùa đông năm nay nó thích nghi ra sao đã

Chào bạn...mình tò mò chút.bạn trồng 7 hecta bạn thu hoạch bằng tay hay máy vậy.bạn nuôi con gì vậy.cảm ơn nhé
Mình trồng được gần 3 năm rồi, trước đây cũng trồng nhiều kiểu, cũng tùm lum lắm, nhưng không đạt năng suất, hiện giờ thì có hệ thống tưới, kiểu tự xoay, đặt cây tưới này đến cây kia là 6m, mỗi cây quay tròn có đường kính là 6m, chiều cao là 2.2m, nếu bạn có hệ thống tưới thì vô tư - không sợ tháng hạn, năng suất rất cao, hiện cỏ mình trồng có năng suất khoảng 500-600tấn/ha/năm, mình trồng hàng cách hàng 1,2m, mỗi lổ hom cách 60cm (6tất), mỗi lổ đặt 3,4 hom (tuỳ), nhớ trồng dưới mô, bón lót bằng phân hữu cơ hoai mục, bạn nhớ đặt hướng làm sao cho ánh nắng sáng chiều xuyên qua luống là được, khi cỏ cao được 30cm mình bón phân Ure + ADP (tỉ lệ 2:1) trộn điều rải sương sương thôi, khi cây được 50cm mình phun phân bón lá và tiếp tục vô phân như trên (cách 7-10ngày), trước khi thu hoạch nên vô phân trước 5 ngày, như vậy cây con lên rất mạnh, cỏ sẽ đạt năng suất cao khi cắt được 2,3 lần, khi thu hoạch nhớ chặt xéo để tránh nước đọng trên thân cỏ - dễ bị úng, Cách trồng như vậy cỏ sẽ cho bụi rất to và rất lâu cõi, bạn đừng ghim hom tùm lum giống cách trồng của nhiều nông dân - chắc chắn cỏ sẽ không có năng suất cao đâu, mau tàn cõi, phải trồng lại rất tốn kém, hiện giờ cỏ mình rất tốt, nếu phải trồng lại chắc phải khoảng 5-6năm tính từ lúc trồng . Chào Bạn !

Chào bạn, Mình nuôi bò, thu hoạch cỏ bằng dao rèn thật bén ( chặt xéo tận góc )

Vậy bạn cần bao nhiêu lao động để đủ cho bò ăn...với lại số bò bạn nuôi hiện tại là bao nhiêu thịt và nái, bê

Vậy bạn cần bao nhiêu lao động để đủ cho bò ăn...với lại số bò bạn nuôi hiện tại là bao nhiêu thịt và nái, bê

Công nhân là 6 người cho 200 con bò sinh sản, bê thì lúc nào cũng tầm 30 con, nó cứ đẻ - đúng 5 tháng thì bán, mình không nuôi bò thịt, có nuôi thử nhưng thật sự không có lãi...

Công nhân là 6 người cho 200 con bò sinh sản, bê thì lúc nào cũng tầm 30 con, nó cứ đẻ - đúng 5 tháng thì bán, mình không nuôi bò thịt, có nuôi thử nhưng thật sự không có lãi...
Bò sinh sản bạn nuôi nhốt hay bán chăn thả vậy...nếu nuôi nhốt thì 6 ng cắt sợ k đủ nó ăn

Dạ chào bác.
Bác cho em hỏi giống bò bác nuôi là giống gì đấy ạ?
Bác có thể cho em xin thông tin cách làm hệ thống tưới nước với không ạ?
Em cảm ơn bác nhiều :)

Back