Cần Tư Vấn Về Hoa Thiên Lý

THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: Phan Tùng
- Địa chỉ: tổ 13 kp6 tt vĩnh an, vĩnh cửu , Đồng Nai
- Tel, Fax: 0613961096 di động.0907960314
- email: trainhiimphantung@yahoo.com.vn
================================

<p>Xin K&iacute;nh ch&agrave;o BQT v&agrave; cộng đồng Angiviet m&igrave;nh t&ecirc;n Phan T&ugrave;ng l&agrave; n&ocirc;ng d&acirc;n ở Vĩnh Cửu, Đồng Nai. .từ khi biết angiviet đến giờ hầu như ng&agrave;y n&agrave;o m&igrave;nh cung cập nhật th&ocirc;ng tin. được biết v&agrave; học hỏi rất nhiều .từ những kinh nghiệm v&agrave; những m&ocirc; h&igrave;nh tr&ocirc;ng trot chăn nu&ocirc;i. h&ocirc;m nay m&igrave;nh cũng xin lập ra một topic về Hoa Thi&ecirc;n L&yacute; k&iacute;nh mong BQT v&agrave; cộng đồng Agiviet n&agrave;o c&oacute; kinh nghi&ecirc;m th&igrave; xin vui l&ograve;ng gi&uacute;p đỡ nh&eacute;!</p><p>hiện tại m&igrave;nh c&oacute; hơn 1.5ha đất n&ocirc;ng nghiệp đang trồng chuối v&agrave; c&agrave; ph&ecirc; với một số c&acirc;y ti&ecirc;u. nhưng kh&ocirc;ng c&oacute; hi&ecirc;u quả cho lắm( c&oacute; lẽ l&agrave; do đất kh&ocirc;ng t&ocirc;t) . v&agrave; m&igrave;nh muốn chuyển sang trồng Hoa Thi&ecirc;n L&yacute; theo m&igrave;nh bi&ecirc;t hiện tại th&igrave; Hoa Thi&ecirc;n L&yacute; c&oacute; đầu ra r&acirc;t &ocirc;n định, kỹ thu&acirc;t tr&ocirc;ng kh&ocirc;ng kh&oacute; , vốn đầu tư ko cao với lại đ&acirc;y cũng l&agrave; một loai rau sạch ( v&igrave; hầu như kh&ocirc;ng d&ugrave;ng đến thuốc trừ s&acirc;u) nhưng cũng vẫn c&ograve;n đang ph&acirc;n v&acirc;n lắm vậy b&agrave; con n&agrave;o c&oacute; kinh nghiệm th&igrave; gi&uacute;p m&igrave;nh với nh&eacute;!</p><p>Phan T&ugrave;ng xin ch&acirc;n th&agrave;nh c&aacute;m ơn!!! <br /></p>

Bạn có thể trồng thử nghiệm vài sào trước, sau đó nếu khả thi thì tiếp tục mở rộng diện tích. Tham khảo thông tin:
http://www.************/dbase/LVCNNShowContent.asp?ID=835
http://www.rauhoaquavietnam.vn/default.aspx?tabID=1&ID=7&LangID=1&NewsID=3779
http://www.rauhoaquavn.vn/default.aspx?tabID=2&ID=55&LangID=1&NewsID=659
http://www.agro.gov.vn/news/newsdetail.asp?targetID=14983
Chúc bạn thành công. Khi nào thu hoạch hoa gửi cho mình 1kg xào thịt bò lai rai nha!

Last edited:
em thì không có kinh nghiệm trong việc trồng hoa thiên lý, tuy nhiên nếu bác có ý định đầu tư cho cây này thì cũng như bác Tranvi nói, phải làm từng bước rồi mới phát triển rộng ra được
nông nghiệp nước ta không ít nơi bà con đổ xô đi trồng loại cây mà thị trường đang cần, rồi cuối cùng cung quá nhiều , giá lại bị ép xuống thành ra lỗ vốn
chúc bác thành công

Mình cũng đang quan tâm về việc trồng cây này, anh em biết chỗ nào bán giống giá tốt tốt chỉ mình với nhé, mình trồng khoảng 2 sào

Mình cũng quan tâm .Cái mình quan tâm là không biết sản phẩm bán ra như thế nào?? Còn thiên lý đúng là kỹ thuật trồng ko khó, đầu tư cũng ko cao .

xin cám ơn các Bác rât nhiều!!! đúng là trồng cây gì ,nuôi con gì thì ngoài việc cho ra được sản phẩm điều quan trọng nhất là đầu ra như thế nào? nhưng theo mình nghĩ nếu tính giá trị của hoa thiên lý này thì cũng rất cao. hiện tại được người tiêu dùng rất ưa chuộng nhưng hầu như chỉ cung cấp cho các nhà hàng và các thành phố lớn thôi vì giá còn rất đắt. khoảng trên 40000d/kg . vậy theo quý Bà Con nào có kinh nghiệm thì với giá như thế này mình có lợi nhuận không? và có thể dự đuán được thị trường như thế nào? và nếu có thể thấp hơn thì là bao nhiêu thì mình có lợi nhuận? xin cám ơn rất nhiều!!!

Mình đọc bên trang gì quên rồi, thấy ở BÌNH PHƯỚC có người trồng tới 2 mẫu, hic

xin cám ơn các Bác rât nhiều!!! đúng là trồng cây gì ,nuôi con gì thì ngoài việc cho ra được sản phẩm điều quan trọng nhất là đầu ra như thế nào? nhưng theo mình nghĩ nếu tính giá trị của hoa thiên lý này thì cũng rất cao. hiện tại được người tiêu dùng rất ưa chuộng nhưng hầu như chỉ cung cấp cho các nhà hàng và các thành phố lớn thôi vì giá còn rất đắt. khoảng trên 40000d/kg . vậy theo quý Bà Con nào có kinh nghiệm thì với giá như thế này mình có lợi nhuận không? và có thể dự đuán được thị trường như thế nào? và nếu có thể thấp hơn thì là bao nhiêu thì mình có lợi nhuận? xin cám ơn rất nhiều!!!
có 1 thời trước đây người ta rất ham mộ loại hoa này ,nhưng không lâu lại bị quên lảng gì đầu ra và giá cả tuột dốc ,người trồng thua lổ nên quên nó ,hôm nay mới nhớ lại nhưng chưa biết nhớ có dai dẳng không

Hic, vậy cuối cùng không ai bán giống hết hả, mua vài chục dây về cho bò lên hàng tào, hàng rào 300m lận, bỏ không thì phí

Hic, vậy cuối cùng không ai bán giống hết hả, mua vài chục dây về cho bò lên hàng tào, hàng rào 300m lận, bỏ không thì phí

Hoa Thiên lý là loại thân leo trồng bằng cách dâm cành bánh tẻ..bạn kiếm đâu đó ai có dàn hoa này...xin vài cành bánh tẻ về trồng sau đó nhân giống lên..khi cây đã ra tược leo lên dàn bạn nên đầy đủ phân bón gốc và phun thêm phân bón lá hoặc chất kích thích sinh trưởng (Gibberrelin) để cây ra nhiều tược ngang..những tháng cuối năm người ta kích thích hoa thiên ly ra nhiều nụ bằng cách thắp lên vài ngọn đèn tròn vài giờ một đêm, dàn hoa thiên lý rất rậm rạp nên bạn phải lứu ý về phòng trừ sâu bịnh
Nụ hoa thiên lý đang hàm tiếu nấu canh cua đồng rất giản lại ngon

Last edited by a moderator:
ác nỗi gần khu mình không ai có mới chết, vựa hoa kiểng cũng không có luôn, trồng vừa ăn vừa bán kiếm tiền đóng tiền NEt để lên diễn đàn chứ, ai giúp đê, hic hic

ác nỗi gần khu mình không ai có mới chết, vựa hoa kiểng cũng không có luôn, trồng vừa ăn vừa bán kiếm tiền đóng tiền NEt để lên diễn đàn chứ, ai giúp đê, hic hic

bạn nên đến vựa hoa kiểng đặt hàng nhờ tìm dùm.
nếu khu vực của bạn có những người bán cây cảnh dạo trên xe 3 bánh hoặc xe gắn máy thì nên nhờ những người này..tìm dùm, họ lùng sục rất hay.đặt giá cao một chút...có thể họ sẽ mang về cho bạn một chậu ( bứng gốc).. trồng chắc ăn hơn

BM đã từng nhờ họ tìm những cây còn khó khăn hơn nữa... họ vẫn tìm ra

Link trên mở không được...copy nguyên bài cho bạn đây:

Bình Phước: Mô hình trồng hoa thiên lý đạt hiệu quả kinh tế cao(11/08/2009)

<!-- (8/11/2009) --> Tại xã Tân Hưng, huyện Đồng Phú (tỉnh Bình Phước), nhiều hộ dân đã đầu tư trồng hoa thiên lý với diện tích lớn, mỗi tháng thu nhập lên đến cả chục triệu đồng.

Ông Trần Văn Long, một nông dân ở ấp Suối Da, thuộc xã Tân Hưng cho biết: đầu năm 2006, gia đình ông đầu tư trồng 3 sào hoa thiên lý, với số vốn gần 4 triệu đồng. Sau 4 tháng trồng, hoa thiên lý bắt đầu cho thu hoạch. Vụ này, mỗi ngày vườn hoa cho thu hoạch từ 30 đến 40 kg bông và với giá thành từ 15.000 đến 20.000 đồng/kg, có thời điểm lên tới 30.000 đồng/kg. Như vậy mỗi tháng gia đình ông có thu nhập bình quân khoảng 15 triệu đồng.
Theo các hộ dân trồng hoa thiên lý, chi phí đầu tư trồng cây hoa thiên lý không lớn, cây thiên lý có thể cho thu hoạch bông quanh năm, thời gian thu hoạch có thể lên tới 10 năm. Hoa thiên lý rất dễ trồng, kỹ thuật chăm sóc rất đơn giản, chỉ cần chăm tưới nước và thỉnh thoảng bón cho cây một ít phân bò, phân vi sinh, urê. Nếu chăm sóc tốt và khi hoa thiên lý mọc phủ kín giàn thì một sào có thể thu hoạch được từ 30 đến 40 kg/ngày. Đặc biệt, trong quá trình trồng hầu như không phải sử dụng thuốc trừ sâu, thuốc bảo vệ thực vật nên hoa thiên lý thuộc loại rau sạch.
Ông Lê Tấn Lộc, Phó Chủ tịch Hội Nông dân xã Tân Hưng, huyện Đồng Phú, cho biết: nhu cầu tiêu thụ hoa thiên lý hiện nay cũng rất lớn, không chỉ các nhà hàng ăn uống, các chợ đầu mối có nhu cầu mà người dân cũng bắt đầu thường xuyên dùng hoa thiên lý thay các loại rau khác do hoa thiên lý sạch, rất bổ và có nhiều công dụng chữa bệnh như giải nhiệt, đau lưng, an thần... Nhiều hộ dân trong xã tiếp tục mở rộng diện tích trồng hoa thiên lý, có hộ trồng tới gần 2 ha. Thời gian tới, xã sẽ phối hợp với ngành khuyến nông nhân rộng mô hình trồng hoa ra toàn xã, tìm đầu ra ổn định cho hoa thiên lý tại các tỉnh lân cận và Thành phố Hồ Chí Minh và tiến tới thành lập tổ hợp tác trồng hoa thiên lý giúp bà con nông dân yên tâm khi đầu tư trồng hoa thiên lý.

Theo HNDVN

ác nỗi gần khu mình không ai có mới chết,...

Bạn nongdan@ có ý tưởng chi có vẻ lạ nhỉ ? Hoa thiên lý có liên quan gì đến vấn đề người chết vậy ? Mình tò mò quá.

Bác Bình Minh nói đúng đấy. Ở HN, mình ra chợ Bưởi mua cây Thiên Lý thì sẵn lắm, nhiều vô vàn. Nếu đặt trước thì bao nhiêu cũng có !

Bạn nongdan@ có ý tưởng chi có vẻ lạ nhỉ ? Hoa thiên lý có liên quan gì đến vấn đề người chết vậy ? Mình tò mò quá.

Bác Bình Minh nói đúng đấy. Ở HN, mình ra chợ Bưởi mua cây Thiên Lý thì sẵn lắm, nhiều vô vàn. Nếu đặt trước thì bao nhiêu cũng có !

Bác đọc ko kĩ bài rồi . Anh ấy tìm giống ,quanh khu anh ấy ko có ai bán

Và nếu bác quyt có tốt bụng thì ra chợ bưởi mua cho anh vài chục hom rồi gửi chuyển phát nhanh về đồng nai cho anh ấy . Bác nông dan@ thấy em nói có hợp lý ko :lol: Thật sự nếu ko mua được thì bác nông dân cứ chuyển tiền ra cho bác quyt nhờ bác ấy mua hộ là hay nhất

Bài viết có nội dung tương tự

Back