Cần tư vấn về vấn đề môi trường chuồng nuôi

• Thread starter Nguyenkhacha.cnty42
  • Ngày gửi
Xin chào các bác
Lâu nay e rất quan tâm đến con gà. Và đã có ý tưởng về mô hình trang trại gà.
Hiện tại e sở hữu một đất vườn có diện tích 4000 m2 do đất hẹp nên em tính phát triển chăn nuôi thả vườn kết hợp cung cấp gà giống. Tất nhiên ý tưởng đang trong quá trình xây dựng. Nhưng trong quá trình xây dựng e gặp phải một khúc mắc đó là ở phần trại gà đẻ . Thì lượng phân thải ra cũng sẽ nhiều. Và e muốn giảm thiểu tối đa lượng khí thải. Mục đích giảm thiểu ô nhiễm. Ngoài ý tưởng sử dụng đệm lót e cũng nghĩ tới ý tưởng biogas coposite . Và đang phân vân là trong chăn nuôi gà thì sử dụng biogas như các loài vật khác có hợp lý không. Rất mong được sự góp ý của các bác.

phân gà dùng cho biogas thì không đc bạn ak. 4000m2 bạn làm chuồng trại chỉ tầm 1000m2 là đã dư để nuôi gà rồi. đất còn lại bạn đem trồng cây ăn trái cũng dc, phân gà thì bạn trộn chúng với trấu + vôi đem ủ bón cây.

phân gà dùng cho biogas thì không đc bạn ak. 4000m2 bạn làm chuồng trại chỉ tầm 1000m2 là đã dư để nuôi gà rồi. đất còn lại bạn đem trồng cây ăn trái cũng dc, phân gà thì bạn trộn chúng với trấu + vôi đem ủ bón cây.
Rất cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình nhưng
Tại sao lại kg được nhỉ. Đây là một ví dụ
Nuôi hơn 1.000 con gia cầm, trước khi có hầm khí sinh học, mỗi tháng, gia đình chị Bùi Thị Hường – xã Khánh Lợi – huyện Yên Khánh – tỉnh Ninh Bình tiêu tốn khoảng 500.000 đồng tiền điện để ấp trứng, sưởi ấm cho gà cũng như sử dụng cho các nhu cầu khác của gia đình và trang trại. Đáng lo ngại hơn, chỉ một phần lượng chất thải khổng lồ từ đàn gia cầm được sử dụng để bón ruộng, còn lại đổ ra ao, kênh, gây mùi rất khó chịu. Từ khi xây dựng hầm biogas, hệ thống không những giúp xử lý chất thải, ấp trứng vịt lộn, sưởi ấm cho gà, vịt con mới nở mà còn giúp gia đình chị Bùi Thị Hương tiết kiệm được tiền điện hàng tháng do toàn bộ hệ thống điện thắp sáng trong trang trại đều tận dụng từ biogas.

Em góp ý xíu nhé, trước tiên là kinh tế, làm hầm ko hề đơn giản , và tiếp đến là mình đã có đầu ra đầu vào ổn định đã , Khi đã OK rồi bác hãy tính đến bioga
- về khí thải thì bác làm chuồng rộng , cao và thoáng là được, còn gà đẻ bác làm sàn cao hơn nền nhiều vào , rồi gà thải ra bác cứ rắc vôi lên phân thì nó sẽ mục dần thôi , vài góp ý :)

Em góp ý xíu nhé, trước tiên là kinh tế, làm hầm ko hề đơn giản , và tiếp đến là mình đã có đầu ra đầu vào ổn định đã , Khi đã OK rồi bác hãy tính đến bioga
- về khí thải thì bác làm chuồng rộng , cao và thoáng là được, còn gà đẻ bác làm sàn cao hơn nền nhiều vào , rồi gà thải ra bác cứ rắc vôi lên phân thì nó sẽ mục dần thôi , vài góp ý :)
Một ý tưởng hay. Cảm ơn bác nhiều nhé

Back