Cần tư vấn về vấn đề thức ăn cho gà thả vườn

• Thread starter duybinh225vn
  • Ngày gửi
Em có một vấn đề rất mong các bác nhiều kinh nghiệm chăn nuôi chia sẻ, đó là nếu nuôi gà thả vườn thì có thể chọn thức ăn chính là giun đất (trong nam gọi là trùn đất) được không? Nếu thức ăn chủ yếu là giun đất hoặc giòi thì có ảnh hưởng gì đến quá trình tăng trưởng của gà không? Còn nếu nuôi theo kiểu kết hợp giữa giun đất, giòi với cám chăn nuôi thì tỷ lệ bao nhiêu là được?
Em thiết nghĩ, nếu nuôi gà mà tận dụng được nguồn như giun đất hay giòi thì có thể làm giảm rất nhiều chi phí chăn nuôi, nhưng lại băn khoăn là liệu điều có làm gà chậm lớn hơn so với nuôi bằng cám chăn nuôi (hay tăng trọng). Rất mong có bác nào từng có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ. Thanks!!!:confused:

nếu nuôi gà thả vườn. thì bạn nên căn cứ vào diện tích và số lương phù hợp với diện tích. tại khu vườn đó của bạn cũng phải kiểm tra xem nơi đó có phù hợp với việc thả gà không. điều mình muốn nói là thức ăn tự nhiên của gà như: giun, dế,... nói chung là côn trùng cây làm bóng mát cho gà. cỏ tự nhiên..... phải tận dụng những thứ có sẵn. gà kiếm ăn rât giỏi nên chỉ cần cho ăn hai bữa mỗi ngày sáng và chiều. đặc biệt vào buổi chiều cho gà ăn no. phải đảm bảo có nước đủ để cho gà uống khu vườn phải có sỏi nhỏ hoặc cát. nên cho gà ăn ngũ cốc xay, chủ yếu là ngô và thóc trộn thêm ít cám đậm đặc. nếu nuôi hoàn toàn bằng cám công nghiệp mà không có thưc ăn sẵn trong thiên nhiên thì tốt nhất là nuôi nhốt.

Bạn Hai Lúa 007 nói đúng .
Ở nhà quê, ngày xưa tôi nuôi gà thả, cũng như cụ Nguyễn Khuyến nói
"Vườn rộng rào thưa khó đuổi gà" vì cả sào đất nhà, nuôi đủ chó mèo
gà vịt ngan ngỗng lợn, mỗi thứ vài con, thì gà kiếm mồi được, nhưng
vẫn phải cho ăn thóc ăn cám, mà vẫn chậm lớn, ngày đẻ ngày không. Nếu
nuôi vài chục con gà, đương nhiên ngày ngày sáng tối đều phải rải hàng
bơ thóc cho chúng khỏi gầy. Nếu nuôi thả vài trăm con gà, muốn có đủ
sâu bọ tự nhiên cho chúng kiếm đủ sống, thì phải hàng chục hécta đất
hoang mới được. Tôi chỉ nghĩ nuôi thả thì tốt hơn nuôi chuồng ở chỗ
gà được thoải mái, chứ không hề nghĩ rằng để chúng kiếm mồi, đỡ được
tiền thức ăn. Từ đời ông tôi cho đến đời tôi, từ thời Pháp đến khi
thống nhất đất nước, người Việt Nam có cả trăm dân tộc, vẫn nuôi gà
thả, chẳng hề đọc một tài liệu nuôi gà nào, cũng biết gà nhà mình
đói chừng nào, và chẳng bao giờ cho gà ăn đủ no cả.

Bác anhmytran, đồng ý với bác. Nuôi gà thả mà trông chờ nó tự kiếm côn-trừng ăn thì làm gì có côn-trùng mà ăn? Rào vuông xong, thả gà vô, thả ít thì gà bươi sạch cũng khá lấu, thả nhiều thì tỷ-lệ nghịch với số ngày. Đừng nói côn-trùng, với thời-gian, cỏ cũng không mọc nổi (nếu nuôi nhiều).
Nuôi gà thả để coi như một nghề thì những lúc bán được tiền nhiều, nên để dành, đừng tiêu, bởi không biết dịch bệnh đến lúc nào!
Gà thả, nếu nuôi gà chưn vàng, thì thịt thà săn chắc, ăn khỏi chê. Nhưng nếu nuôi được chỗ rộng mà vẫn cho ăn theo nuôi công-nghiệp, tức là pha trộn 2 cách nuôi, thì sao?
- Có khi không lời nhiều!
Gà công-nghiệp lời nhiều là do bởi chúng ăn nhiều, nhưng ít vận-động, bao nhiêu chất dinh-dưỡng đều được tồn-trữ chứ không được đốt để vận-động.

Tóm lại, nuôi gà, nuôi ít để dùng trong nhà, đãi bạn bè, hay giỗ quãy, thì nuôi thả là chuyện xưa nay. Nhưng nuôi thả để bán cho có dư tiền để dành thì chỉ như... lượm hoa rơi thôi! Mà hoa rơi cũng đâu có chờ cho mình mình lượm, nó còn chờ... bệnh nữa!
Tóm lại, nuôi gà bán, thì ra nuôi gà bán, xin đừng "ễn-ễn sìu -sìu". Chứng nào mới khá?
Thân.

(Hì hì, bạn hoclachinh, bạn "chơi thì ít, mà chích thì nhiều". Nhưng thà là được cái chơi (sướng) rồi thì "mù con mắt" cũng cam! Đàng nầy, chưa chi đã... mù! Hic.).

úm gà bằng giun quế

Em đang có ý tưởng cho gà con 1 tuần tuổi ăn bột ngô và giun quế để thay thế cho cám hỗn hợp để vừa rẻ vừa đỡ hôi, nóng chẳng biết có được không? Bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với. Cám ơn nhiều!

may ACE oi co the cho e biet thuc an cu. the la gi dc k ? chu' e thay' long` vong k ra j het ! Thuc an chu? luc la j ? vi du : tam' nau' hay la j khac dai loai nhu vay ! xin cho e biet y kien nhe ! e o~ Dong` thap' !

n cam cho ga theo ti le nao

Toi moi nuoi gamuon hoi cac bac xem lam the nao de phong benh cho ga ma khong can tiem?

Mình có công thức như thế này anh em kham khảo cho ý kiến nhé

Chúc anh em thành công

các bác bàn tán sôi động quá, diễn đàn này có ích thật đấy, em thì cũng nuôi gà thả vườn, em cũng có cho gà ăn thêm giòi, vì thời gian tạo ra con giun dài quá 1-2 tháng, còn con giòi 1-2 tuần thôi, cũng hiệu quả lắm, bác nào quan tâm em hướng dẩn cách làm giòi cho, dể lắm, nhưng phải chịu dc mùi hôi nha hihi

Giá tiền giun (nếu mua làm thức ăn chăn nuôi) đúng là cao hơn giá tiền thức ăn công nghiệp, nhưng nếu như với thức ăn công nghiệp thì người nông dân rất khó để tự sản xuất được (nếu muốn sản xuất thì ngoài hiểu biết khoa học kỹ thuật, còn phải có vốn rất lớn để đầu tư máy móc). Còn với giun và giòi, người nông dân hoàn toàn có thể sản xuất theo quy mô nhỏ nhằm tận dụng các phế thải thừa hàng ngày (cho đỡ phí). Vấn đề em đang quan tâm là làm sao để cho 1 người nông dân bình thường có thể tự sản xuất giun và giòi với số lượng vừa phải, với mục đích chủ yếu là phục vụ các vật nuôi của mình. Có như thế thì mới mong tạo ra được nhiều lợi nhuận. Còn nếu tiếp tục phụ thuộc vào thức ăn công nghiệp, người dân thành triệu phú thì chưa thấy, còn các nhà sản xuất thức ăn công nghiệp thì chắc chắn lại càng giàu.
u6
- Tất nhiên là ăn theo tỷ lệ nhất định, kết hợp hài hòa giữa giun (hoặc giòi) với các loại thức ăn khác, làm sao để vật nuôi phát triển bình thường nhất.

Lắng nghe anh em nói chuyện mình thấy có nhiều điều bổ ích quá. Mình rất đồng tình về chuyện làm thế nào để giảm đầu vào, nhưng lại tăng chất lượng đầu ra. Thời buổi bây giờ làm ăn khó khăn quá, thương lái thì luôn ép giá người chăn nuôi, có khi thị trường bị dội thì không mua luôn. Mình củng là người nuôi gà nhưng với qui mô nhỏ, nhưng khi bị dộ chợ, thương lái không mua nên để gà lại năm mười ngày. Nếu nuôi thả vườn thì không biết chính xác sự hao hụt thức ăn bao nhiêu, nhưng nếu như nuôi tập trung gà F lai như mình thì hao phí thức ăn rất đáng e ngại. Hòa cùng không khí sôi nổi của anh chị em, mình có một ý tưởng nho nhỏ này, nếu ACE nào cùng ý tưởng thì mình trao đổi, còn ACE nào đã có nhiều kinh nghiệm trong chăn nuôi thì xin chia sẽ cho mình một ít kinh nghiệm các bạn nhé.
Mình vừa mới mua một cái máy chế biến thức ăn chăn nuôi 3A, mình định là xay nhuyễn cỏ, ốc bưu vàng và gạo lức. Sau đó trộn với thức ăn hổn hợp để cho ăn. Theo mình thì như thế này sẽ giảm được giá thành thức ăn, nhưng mình đang lo lắng giửa tỷ lệ ốc bưu vàng cho ăn như thế nào là hợp lý, không bị dư đạm, nếu ACE nào có kinh nghiệm ở điều này hãy chia sẽ cùng mình, mình cảm ơn nhiều lắm. Vì như các bạn điều biết Nam bộ mình thì ốc bưu vàng là vô số kể. đây củng là điều kiện giúp cho ruộng lúa tốt tươi và làm giảm giá thành đầu vào khi chăn nuôi gia cầm và gia súc. Đôi dòng và rất mong được thật nhiều ý kiến chia sẽ. Chúc cả nhà mình làm ăn luôn phát đạt. Thân!

Back