Hỏi đáp Cần tư vấn về việc chọn giống gà thả vườn

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Chào bà con!
Khu vực mình hiện nay, người dân chuộng thịt gà nòi, những loại gà như gà Tàu, Lương Phượng, Tam Hoàng...đều được xếp chung thành 1 loại tương tự và khó kiếm đầu ra, vì vậy mà giá rất thấp., hiện nay chỗ mình giá gà Tàu theo như mình hỏi là thương lái thu mua 55k/kg, còn gà nòi thì 90k/kg trở lên, gà Bình Định cũng dễ bán nhưng giá thấp hơn giá gà nòi.

Gà nòi có ưu điểm là sức đề kháng tốt, giống địa phương nên khả năng thích nghi tốt. Nhưng nhược điểm là gà chậm lớn, khả năng sinh sản kém, gà mái lại nhỏ con, gà mái trưởng thành, bước vào tuổi sinh sản nhưng nặng khoảng 1,6-1,7kg mà thôi.

Vì lý do đó nên mình muốn tìm hiểu và lai tạo gà nòi địa phương với giống gà khác để nâng cao hiệu quả kinh tế, giúp gà mau lớn, con mái to, tăng khả năng sinh sản, nhưng vẫn giữ được những đặc tính của gà nòi.

Với mong muốn đó, mình hi vọng bà con có thể chia sẻ kinh nghiệm về các giống gà và kinh nghiệm về sự lai tạo gà để tạo được giống gà phù hợp với thị hiếu của người dân địa phương mình, giúp chăn nuôi hiệu quả hơn.

Mình xin cám ơn!

gà nòi thì cũng dễ nuôi đấy sức đề kháng rất tốt ít dịch bệnh , mình thì ko rành mấy nhưng gà nòi thì mình cũng biêt chút ít , tại nhà mình cũng nuôi gà nòi , mà bạn nói sao chứ gà mái nòi sao có 1,6kg1,7kg vậy bạn , tại giống gà đó ko phải con nào cũng cở đó đâu , trên 2kg là bìbh thường mà . Còn nếu như bạn muốn cho gà lớn hơn thì mình nghĩ bạn nên lai gà đi sẽ cho con rât to , bạn tìm giống gà bố nòi to xác đem lai với gà mái thịt to sẽ cho ra gà con lai rât to thịt gà cũbg sẽ ngon hơn gà rặc nòi rất nhiều . Mà bạn biết ko gà nòi sức đề kháng rất cao lúc trước mình nuôi có đợt bị dịch ga thường thì ngủm hết ko còn một em còn gà nòi thì qua khỏi còn môt số ko chết nhưng ko đc bình thường đầu nó cứ lắc lắc hoài. Vậy đó nuôi gà nòi có lẽ ổn định nhưng ở đây ng ta ko chuộng gà nòi mấy chỉ để đá nhau thôi. Mình cgỉ biêt vậy thôi chứ ko rành lắm có gì ko phải bỏ qua cho.

Theo tôi bác cứ mua giống đàng hoàng mà nuôi, cho lai linh tinh có khi hỏng đấy, mà bác có phải là chuyên gia về lai giống không đấy :p

gà nòi thì cũng dễ nuôi đấy sức đề kháng rất tốt ít dịch bệnh , mình thì ko rành mấy nhưng gà nòi thì mình cũng biêt chút ít , tại nhà mình cũng nuôi gà nòi , mà bạn nói sao chứ gà mái nòi sao có 1,6kg1,7kg vậy bạn , tại giống gà đó ko phải con nào cũng cở đó đâu , trên 2kg là bìbh thường mà . Còn nếu như bạn muốn cho gà lớn hơn thì mình nghĩ bạn nên lai gà đi sẽ cho con rât to , bạn tìm giống gà bố nòi to xác đem lai với gà mái thịt to sẽ cho ra gà con lai rât to thịt gà cũbg sẽ ngon hơn gà rặc nòi rất nhiều . Mà bạn biết ko gà nòi sức đề kháng rất cao lúc trước mình nuôi có đợt bị dịch ga thường thì ngủm hết ko còn một em còn gà nòi thì qua khỏi còn môt số ko chết nhưng ko đc bình thường đầu nó cứ lắc lắc hoài. Vậy đó nuôi gà nòi có lẽ ổn định nhưng ở đây ng ta ko chuộng gà nòi mấy chỉ để đá nhau thôi. Mình cgỉ biêt vậy thôi chứ ko rành lắm có gì ko phải bỏ qua cho.
Bạn cho mình hỏi theo bạn cho gà nòi lai thì lai với gà giống gì??

Theo tôi bác cứ mua giống đàng hoàng mà nuôi, cho lai linh tinh có khi hỏng đấy, mà bác có phải là chuyên gia về lai giống không đấy :p
Mình chỉ nuôi hộ gia đình thôi bạn. Mà bạn nói mua giống gà đàng hoàng thì là giống gà gì cho hợp với địa phương mình?

Ý tôi là giống gà ở địa phương mình, chọn những nhà cung cấp uy tín để có đàn giống chất lượng tốt, giống nào ra giống đó cộng với việc mình chăm sóc tốt, kết quả sẽ cao, chúc bạn thành công

Vấn đề bạn quan tâm là vấn đề nhiều người đã quan tâm. Cân nặng và chất lượng của con gà quyết định hiệu quả trong chân nuôi gà. Qua nhiều lần thử nghiệm con giống, tôi đã chọn con trống là con gà đòn. Con này mới biết đạp mái nhưng đã nặng 2.6 kg, cao to, da vàng ( trừ phần cổ trụi là đỏ). Có thể chủ nhà cho ăn kém nên nó hơi gầy; về nhà tôi, tôi cho ăn nhiều khả năng nó có thể nặng trên 4kg. Đang cho nó đạp mái bầy gà mái ta. Tất nhiên là đàn con nhanh lớn, nặng kí.
Dĩ nhiên nó là giống lai nên vẫn còn phần cổ trụi của gà bố; điều đó không đáng sợ vì thịt gà ngon thì làm sao phải sợ khó bán. ông bà ta có câu "mẹ khéo thì con đắt chồng"...[/QUOTE]

Last edited by a moderator:
Vấn đề bạn quan tâm là vấn đề nhiều người đã quan tâm. Cân nặng và chất lượng của con gà quyết định hiệu quả trong chân nuôi gà. Qua nhiều lần thử nghiệm con giống, tôi đã chọn con trống là con gà đòn. Con này mới biết đạp mái nhưng đã nặng 2.6 kg, cao to, da vàng ( trừ phần cổ trụi là đỏ). Có thể chủ nhà cho ăn kém nên nó hơi gầy; về nhà tôi, tôi cho ăn nhiều khả năng nó có thể nặng trên 4kg. Đang cho nó đạp mái bầy gà mái ta. Tất nhiên là đàn con nhanh lớn, nặng kí.
Dĩ nhiên nó là giống lai nên vẫn còn phần cổ trụi của gà bố; điều đó không đáng sợ vì thịt gà ngon thì làm sao phải sợ khó bán. ông bà ta có câu "mẹ khéo thì con đắt chồng"...
Gà mái nặng ký ko bạn? Bạn nuôi cỡ 100 ngày (3 tháng 10 ngày) thì gà đạt bao nhiêu ký (trống và mái)?

Gà mái nặng ký ko bạn? Bạn nuôi cỡ 100 ngày (3 tháng 10 ngày) thì gà đạt bao nhiêu ký (trống và mái)?

Gà mái khoảng 1.6 kg, 1.7 kg nhưng đẻ trứng rất to, khi gặp anh gà đòn này thì đàn con nuôi dễ và nhanh lớn. ít bị hao hụt. Xưa ông bà có câu " chó giống cha, gà giống mẹ" nhưng tôi thấy câu này không đúng đối với con gà. Hầu hết là gà giống bố. Người chăn nuôi cứ để ý kĩ sẽ thấy điều ông bà nói về vấn đề này không còn đúng nữa.

Nếu được ngày mai bạn chụp hình mình xem con gà lai của bạn được ko bạn?
Bạn cho lai với "gà ta", gà ta ở đây là gà Tàu hả bạn? Chỗ mình những con gà giống màu gà Tàu thì bán ko được giá!
Gà mái khoảng 1.6 kg, 1.7 kg nhưng đẻ trứng rất to, khi gặp anh gà đòn này thì đàn con nuôi dễ và nhanh lớn. ít bị hao hụt. Xưa ông bà có câu " chó giống cha, gà giống mẹ" nhưng tôi thấy câu này không đúng đối với con gà. Hầu hết là gà giống bố. Người chăn nuôi cứ để ý kĩ sẽ thấy điều ông bà nói về vấn đề này không còn đúng nữa.

Chào bà con!
Khu vực mình hiện nay, người dân chuộng thịt gà nòi, những loại gà như gà Tàu, Lương Phượng, Tam Hoàng...đều được xếp chung thành 1 loại tương tự và khó kiếm đầu ra, vì vậy mà giá rất thấp., hiện nay chỗ mình giá gà Tàu theo như mình hỏi là thương lái thu mua 55k/kg, còn gà nòi thì 90k/kg trở lên, gà Bình Định cũng dễ bán nhưng giá thấp hơn giá gà nòi.

Gà nòi có ưu điểm là sức đề kháng tốt, giống địa phương nên khả năng thích nghi tốt. Nhưng nhược điểm là gà chậm lớn, khả năng sinh sản kém, gà mái lại nhỏ con, gà mái trưởng thành, bước vào tuổi sinh sản nhưng nặng khoảng 1,6-1,7kg mà thôi.

Vì lý do đó nên mình muốn tìm hiểu và lai tạo gà nòi địa phương với giống gà khác để nâng cao hiệu quả kinh tế, giúp gà mau lớn, con mái to, tăng khả năng sinh sản, nhưng vẫn giữ được những đặc tính của gà nòi.

Với mong muốn đó, mình hi vọng bà con có thể chia sẻ kinh nghiệm về các giống gà và kinh nghiệm về sự lai tạo gà để tạo được giống gà phù hợp với thị hiếu của người dân địa phương mình, giúp chăn nuôi hiệu quả hơn.

Mình xin cám ơn!

Bạn nên nuôi gà lai nòi ,không nên nuôi gà rặc nòi ,vì con gà rặc nòi khi nuôi tầm một tháng nó sẻ thường xuyên đá nhau đẩn đến bạn sẻ không nuôi đc số lượng lớn và sẻ không hiệu quả kinh tế .

Bạn nên nuôi gà lai nòi ,không nên nuôi gà rặc nòi ,vì con gà rặc nòi khi nuôi tầm một tháng nó sẻ thường xuyên đá nhau đẩn đến bạn sẻ không nuôi đc số lượng lớn và sẻ không hiệu quả kinh tế .
Mình cũng biết vậy, nhưng vấn đề là chọn con gì cho lai với con nòi nhưng vẫn bán được giá theo thị hiếu của người dân ở khu vực mình.

Ý kiến này rất hay.
-Vừa nuôi vừa rút kinh nghiệm chứ chủ thớt cứ băn khoăn mãi đến khi tỉnh cơn mê thì các chủ trại gà đã đi bán gà tết, ai mà cứ cò ke mãi. Phải mạnh dạn hơn. quyết đoán hơn.

Nói về nuôi gà tháng này trở đi có gà bán tới tết thì không làm gì bằng .

gà minh dư. gà phùng dầu sơn.đều lai từ gà nòi mà ra cả
còn công thức lai ,đó là đều bí mật của cty
25....50...hay 75% máu.. mỗi ưu thế lai của các của các pro là sự cạnh tranh thị trường

Có bác nào ở thanh hóa không cho em hỏi vơi khí hậu như ơ thanh hóa thì có thể nuôi gà lai choi dược không ?

no no. hien nay o vn kn dan gian van thuc te hon
ruakame quan tam ga noi qua ta! co gi thac mac ga noi hoi minh ne`. ga mai noi co giong to, co giong nho. Co dong` ga` ga` mai me chi 1kg7, 1.kg8 nhung ga trong len den 3.2 thay 1 mua long co the len 3k8.cho an map thi phai tren 4k. co dong thi mai tren 2kg trong 3kg. da so ga noi thay mua long hay mai de mot lua ga con deu len kg chong' mat. Da so mai noi da dan 1 lua ga con tren duoi 3kg. Ga noi co' dong` du long. co dong thieu long khi lon nguoi ta moi cat tia long, Ga noi co dong suc de khang cao co dong suc de khang thap. Dong co suc de khang thap rat kho nuoi ti le chet cao nhung thuong ga hay. dong co suc de khang cao thuong chien thang nho the luc doi dao`. ga` noi hay bi duong ruot9 nhung neu an cam cn thi chang ngua cai ruot trau bo` cua no'. khi moi no den 1kg5 hay benh vat, nhat la lien quan den ho hap neu dk ngu ko tot, va giai doan nay` ga noi la`dong nao`cung thieu long nen hay bi gio' lam thuong han. cum'

mình cũng định nuôi gà nòi khoảng 400 con. và dự định là sẽ nuôi khoang 40-50 con gà mái để lấy trứng ấp lò ấp. vấn đề khó khăn là tìm gà bố to xác. thì chỉ có gà đòn. kiếm mãi k bít ở đâu bán quy tính. mình ở cần thơ các bác nào bít up dup mình vs thank ạ

o phu yen hinh nhu nha nao cung nuoi ga noi, nhung moi nha chi nuoi vai con, nen mua 40, 50 con ga mai noi dang de mot luc la rat kho, nhung mua ga mai con thi de,

Co ban nao mua ga mai noi dang de trung o khanh hoa ko?minh co hon 30con ga dang de muon ban ne

Back