Cần tư vấn về việc dự toán chi tiết nuôi gà thả vườn

• Thread starter vanphuong19691
  • Ngày gửi
Chào các bác, các anh, các chị
Hiện tại em đang cần các Bác tư vấn cho em về việc chăn nuôi 200 con gà bán chăn thả 1 cách chi tiết nhất có thể theo từng nội dung sau đây :

I-CON GIỐNG (1 ngày tuổi)
+giá cả: ngàn đồng/con (em ở dak lak)
+ cách lựa chọn con giống

II- ÚM GÀ
- từ 1-4 tuần tuổi
+ nhiệt đọ lồng úm ra sao, mật độ con giống: con/m2
+ đệm lót sinh học như thế nào
+ thức ăn: gr/con/ngày
+ thuốc bổ :
dùng cái gì, liều lượng làm sao cho hợp lí
+ cần chú ý những bệnh gì trong giai đoạn này
+ vacxin:
dùng vacxin gì, vào thời điểm nào ( bao nhiêu ngày tuổi), liều lượng, để phòng bệnh gì, với hình thức ra sao (uống hay tiêm) Sau giai đoạn này gà sẽ đạt trọng lượng là bao nhiêu kg/con

III- CHUYỂN CHUỒNG VÀ CHĂN THẢ

- từ 4-12 tuần tuổi

+ đệm lót sinh học như thế nào (vấn đề này em có nêu ở trên rồi :2cat:)
+ vệ sinh chuồng ra sao : dùng thuốc gì với liều lượng như thế nào, định kì bao nhiêu ngày 1 lần
+ thức ăn: gr/con/ngày
+ thuốc bổ :
dùng cái gì, liều lượng làm sao cho hợp lí
+ vacxin:
dùng vacxin gì, vào thời điểm nào ( bao nhiêu ngày tuổi), liều lượng, để phòng bệnh gì, với hình thức ra sao (uống hay tiêm)
+ cần chú ý những bệnh gì trong giai đoạn này

IV-XUẤT CHUỒNG VÀ LỰA CHỌN CON GIỐNG SINH SẢN

-từ 12-14 tuần tuổi trở đi:
+ cần tăng lượng thức ăn ra sao cho hợp lí với gà sinh sản để gà có đủ sức khỏe
+ cần tiêm vacxin gì, phòng bệnh gì ở giai đoạn này để cho sản lượng trứng nhiều và con sau khi nở khỏe mạnh
+ cần mật độ như thế nào để nuôi gà đẻ: con/m2 ; con/ổ đẻ
+ mật độ trống/mái là bao nhiêu thì thích hợp
+ đến thời điểm này số lượng hao hụt sẽ là bao nhiêu :%/tổng đàn

em còn thiếu nhiều hiểu biết mông các ace giúp đỡ nhiều để em có thể lập ra 1 bảng chi tiết về nuôi gà thả vườn
đây sẽ là 1 lần thực nghiệm để tích lũy kinh nghiệm :9^:
với hi vọng 5 năm nữa sẽ đc làm 1 chủ trại nhỏ vs tổng đàn 5000 em/ lứa
Mông ace giúp đỡ !
Thân:kiss1:

:huh: Chào bạn..
Những gì bạn thắc mắc đều đã được giải đáp hết rồi, bạn chỉ cần chịu khó đọc các topic và ghi chép những kinh nghiệm nho nhỏ từ những trao đổi của mọi người thì nhiều khi bạn sẽ thành bác sĩ luôn đó chứ..!!
Bảo đảm chỉ cần nghiên cứu kỹ thì bạn sẽ xuất được lứa gà đầu tiên rất là OK..!
:huh:

:huh: Chào bạn..
Những gì bạn thắc mắc đều đã được giải đáp hết rồi, bạn chỉ cần chịu khó đọc các topic và ghi chép những kinh nghiệm nho nhỏ từ những trao đổi của mọi người thì nhiều khi bạn sẽ thành bác sĩ luôn đó chứ..!!
Bảo đảm chỉ cần nghiên cứu kỹ thì bạn sẽ xuất được lứa gà đầu tiên rất là OK..!
:huh:
hì, cảm ơn bạn nha.
mình cũng sưu tầm và học hỏi được 1 chút ít trên diễn đàn rồi chỉ là mình còn thắc mắc cái vụ vốn đầu tư ban đầu là bao nhiếu cho đủ
và mình lập bảng này ra cũng mong mọi ng xem có thiếu sót gì k rồi góp ý cho mình nữa
chứ k đén lúc bắt tay vào làm mà còn thiếu sót cái gí đó tì có mà........:7^::7^:

hì, cảm ơn bạn nha.
mình cũng sưu tầm và học hỏi được 1 chút ít trên diễn đàn rồi chỉ là mình còn thắc mắc cái vụ vốn đầu tư ban đầu là bao nhiếu cho đủ
và mình lập bảng này ra cũng mong mọi ng xem có thiếu sót gì k rồi góp ý cho mình nữa
chứ k đén lúc bắt tay vào làm mà còn thiếu sót cái gí đó tì có mà........:7^::7^:

Phải xác định ngay từ đầu là nuôi thịt hay nuôi giống vì chưa có trại nào nuôi cả 2, chỉ khi nào con giống ế họ mới nuôi cả hai hướng.
Bạn nên bắt đầu nuôi tầm vài trăm con thịt để tích lũy kinh nghiệm, từ từ rồi sẽ khá.
Về chi phí nuôi gà thả vườn( con giống, thức ăn, thuốc, khấu hao, nhân công..): + nếu tiền mua thức ăn được thanh toán trực tiếp cho đại lý bán lẻ cuối cùng: 55.000đ/kg thịt( mức trung bình ở miền nam). Con gà 1,5kg có giá vốn khoảng 75.000đ
+ nếu bạn ký hợp đồng đại lý cấp 1 của công ty thức ăn chăn nuôi: giá vốn khoảng 50.000đ/kg.
Đây là mức giá mà tôi và rất nhiều trang trại hạch toán ra trong năm 2012, tuy nhiên chỉ đúng nếu bạn nuôi từ 1000 con trơ lên và mức hao hụt đầu con là 5%.

xin chào bạn!!!
Mình xin gửi bạn bản kê khai tài chính tại an giang, nơi mình nuôi như thế này nhé, hy vọng giúp ít chút ít cho bạn!!!
Gà giống ( ga ta lai nòi) 1 ngày tuổi: 14.000 ( giao tận nơi).
Thức ăn( mua của đại lý cấp 1) là 302.000/ 1 bao 25kg.
Vắc xin: 22.000 1 lọ 100 liều.
Gà minh nuôi đạt khoảng 1,5kg mình xài hết 18 bao thức ăn.
Tỉ lệ gà sống khoảng 94%.
Giá gà mình bán hiện tại là 80.000k/1kg.
Chúc bạn thành công!!!

cảm ơn mn đã góp ý cho mình nha!
bữa nay về nhà k có mạng ol nên k theo dõi topic đc, hì

Tình hình bác thế nào rồi cũng hơn 1 năm rồi, e cũng đang có ý định về quê nuôi gà. Mà bác ở huyện nào daklak thế e ở eakar mong được giao lưu với bác.

ua sao ban ko
xin chào bạn!!!
Mình xin gửi bạn bản kê khai tài chính tại an giang, nơi mình nuôi như thế này nhé, hy vọng giúp ít chút ít cho bạn!!!
Gà giống ( ga ta lai nòi) 1 ngày tuổi: 14.000 ( giao tận nơi).
Thức ăn( mua của đại lý cấp 1) là 302.000/ 1 bao 25kg.
Vắc xin: 22.000 1 lọ 100 liều.
Gà minh nuôi đạt khoảng 1,5kg mình xài hết 18 bao thức ăn.
Tỉ lệ gà sống khoảng 94%.
Giá gà mình bán hiện tại là 80.000k/1kg.
Chúc bạn thành công!!!
sao ban khong de soluong cu the la bao nhieu con, va thoi gian de xuat chuong la bao lau thank

Back