• cần tư vấn với 10.000m2 đất đồi

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 21/11/15

1. nguyenhavu Nhà nông tập sự

Chào bà con
      Mình là dân biên hòa. Hiện tại mình có 10.000m2 đất tại trảng bom đang trồng tràm. Nhưng thấy chưa khả thi lắm nên muốn nhờ anh em tư vấn cho mình nên kết hợp trồng trọt vhăn nuôi thế nào cho phù hợp. Mình mô tả sơ về nguồn lực nhé:
      1>. 10.000m2 đất đồi khá vuông vức nhưng hơi dốc (khoảng 10~15độ).
      2>. Đất có chút đá tổ ong, nguồn nước giếng khá dồi dào.
      3> nhân lực thì có 1 người rất khỏe mạnh như em. Nếu cần thì có thể thuê thêm 1người nữa.
      4> Vốn đầu tư thì có khoảng 100~120 triệu
      Sơ bộ là vậy. Mong các anh em bà con cao thủ mỗi ng 1ý kiến để tư vấn cho mình xem nên làm kết hợp thế nào cho hiệu quả. Hoặc anh em nào muốn cùng hợp tác thì cho mình bít nhé.
      Cám ơn bà con.

Đang tải...
    2. dongdoiconnguoi

dongdoiconnguoi đời là bể khổ,đời là đau

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Trồng mít thái nfon đấy bác...đem ra chợ biên hòa bán chạy....mít hợp đất đồi..

3. Mr trường sơn

Mr trường sơn Học làm nông dân

Trồng tiêu hay bơ
      Đang hót

4. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

trồng tràm và đi làm công nhân có vẻ là hợp nhất thôi.

5. Trương Quốc Thanh

Trương Quốc Thanh Nhà nông nghiệp dư

bạn này lâu khá,tầm nhìn hạn hẹp.không có ý tưởng comment tào lao..người ta vẫn làm và tràm vẫn phát triển mỗi ngày đại ca ơi:Botay:

nguyenhavu thích bài này.
    6. nguyenhavu

nguyenhavu Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      tập làm nông dân
      Hiện tại mình vẫn đang làm cty và trồng tràm, nhưng trồng tràm 6 năm bán dc 150-200tr thôi.trừ chi phí cây giống, phân bón thì trung bình 1 tháng chỉ có 1.5tr-2tr thôi. mình thấy phí quá, nên đang tính nghỉ làm về trồng ctro5t chăn nuôi, vừa có thời gian chăm lo con cái, vừa làm kinh tế lun.
      --- @ 23/11/15 ---
      mít mình thấy ngoài đường bán 8k/kg quá trời, VẬY NHÀ VƯỜN BÁN CHO LÁI BAO NHIÊU. CHẮC 2-3K/KG

7. dongdoiconnguoi

dongdoiconnguoi đời là bể khổ,đời là đau

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Ba

nguyenhavu thích bài này.
    8. nguyenhavu

nguyenhavu Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      tập làm nông dân
      nếu giả sử như đất mình trồng 200 gốc bưởi, thêm khoảng 200 con gà ta. mình thuê 1 người công nhân, lương tháng 3tr. và người này cũng thả khoảng 200 con gà ta (vốn của ng công nhân nhưng ng công nhân kg có đất). tổng cộng ng này sẽ nuôi 400con gà (khoảng 7-9 tháng bán gà chia 2), và chăm sóc, tưới nước, làm cỏ, phân bón cho 200 gốc bưởi thì có khả thi kg nhỉ?

9. tieudien

tieudien Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      nhân viên bán hàng và tư vấn sản phẩm
      đất của bạn có thể là bạc màu, nhiều đá, khó trồng trọt nên trước đây chỉ trồng tràm. bạn nên nghĩ từ gốc vấn đề : cần cải tại đất, tăng độ phì bằng các dạng phân bón cải tạo đất nếu muốn trồng cây ăn quả, hoặc là nghiên cứu trồng rau, hoa theo quy trình thủy canh, hoặc trồng trong chậu, không dùng nền đất đồi, có thể áp dụng thêm các kỹ thuật như nhà lưới, tưới tự động.
      ngoài ra dưới tán rừng tràm thì chăn nuôi tha hồ, miễn là biết cách chăm và có đủ thức ăn. có dạng nuôi chó vừa chơi vừa làm việc như bec giê, rottweiler, phú quốc ... nuôi ở rừng thì quá hay, dễ sống, mau lớn, khỏe mạnh, lại có thị trường. mình biết có những cơ sở nuôi hàng chục chó nái, mỗi vụ hàng trăm chó con bán giống. mà giống tốt như bec giê có giá vài triệu/con

10. Đỗ Thị Hương

Đỗ Thị Hương Học làm nông dân

--- @ 15/12/15 ---
      Chị ơi cho em hỏi chỗ nào ,Mít có giá 8k/kg vậy ạ .Em muốn mua số lượng lớn ra bắc bán ạ.
      Em cảm ơn

Last edited: 15/12/15
    11. Lê Quý

Lê Quý Nhà nông tập sự

Giá này là giá mít trong mùa mưa nhạt thếch mới có giá 8k/kg thui. Mít thái mùa nắng mua tại vườn không dưới 10k
      --- @ 16/12/15 ---
      Đất của bác chắc ở khu Sông Thao, Bảo Hàm hoặc Cây Gáo hả bác. Bên đó thấy trồng chuối trồng tiêu với cây thuốc lá nhiều lắm. Theo mình thấy trước mắt bạn nên trồng tràm kết hợp cải tạo đất, dọn bớt đá rùi xây trại nuôi heo bò gà gì đó rồi từ từ chuyển sang cây ăn trái hoặc hồ tiêu là ổn nhất. Không thì lấy phân bón cho tràm lớn nhanh ầm ầm