cần tư vấn với 10.000m2 đất đồi

• Thread starter nguyenhavu
  • Ngày gửi
Chào bà con
Mình là dân biên hòa. Hiện tại mình có 10.000m2 đất tại trảng bom đang trồng tràm. Nhưng thấy chưa khả thi lắm nên muốn nhờ anh em tư vấn cho mình nên kết hợp trồng trọt vhăn nuôi thế nào cho phù hợp. Mình mô tả sơ về nguồn lực nhé:
1>. 10.000m2 đất đồi khá vuông vức nhưng hơi dốc (khoảng 10~15độ).
2>. Đất có chút đá tổ ong, nguồn nước giếng khá dồi dào.
3> nhân lực thì có 1 người rất khỏe mạnh như em. Nếu cần thì có thể thuê thêm 1người nữa.
4> Vốn đầu tư thì có khoảng 100~120 triệu
Sơ bộ là vậy. Mong các anh em bà con cao thủ mỗi ng 1ý kiến để tư vấn cho mình xem nên làm kết hợp thế nào cho hiệu quả. Hoặc anh em nào muốn cùng hợp tác thì cho mình bít nhé.
Cám ơn bà con.

Trồng mít thái nfon đấy bác...đem ra chợ biên hòa bán chạy....mít hợp đất đồi..

trồng tràm và đi làm công nhân có vẻ là hợp nhất thôi.
Hiện tại mình vẫn đang làm cty và trồng tràm, nhưng trồng tràm 6 năm bán dc 150-200tr thôi.trừ chi phí cây giống, phân bón thì trung bình 1 tháng chỉ có 1.5tr-2tr thôi. mình thấy phí quá, nên đang tính nghỉ làm về trồng ctro5t chăn nuôi, vừa có thời gian chăm lo con cái, vừa làm kinh tế lun.
Trồng mít thái nfon đấy bác...đem ra chợ biên hòa bán chạy....mít hợp đất đồi..
mít mình thấy ngoài đường bán 8k/kg quá trời, VẬY NHÀ VƯỜN BÁN CHO LÁI BAO NHIÊU. CHẮC 2-3K/KG

Ba
Hiện tại mình vẫn đang làm cty và trồng tràm, nhưng trồng tràm 6 năm bán dc 150-200tr thôi.trừ chi phí cây giống, phân bón thì trung bình 1 tháng chỉ có 1.5tr-2tr thôi. mình thấy phí quá, nên đang tính nghỉ làm về trồng ctro5t chăn nuôi, vừa có thời gian chăm lo con cái, vừa làm kinh tế lun.

mít mình thấy ngoài đường bán 8k/kg quá trời, VẬY NHÀ VƯỜN BÁN CHO LÁI BAO NHIÊU. CHẮC 2-3K/KG[/QUOTE
Như thế vẫn có lời nhé bạn..một wả tầm 8kí..thì tệ cũng được 16k/wả..một cây thừng 10 trái...

nếu giả sử như đất mình trồng 200 gốc bưởi, thêm khoảng 200 con gà ta. mình thuê 1 người công nhân, lương tháng 3tr. và người này cũng thả khoảng 200 con gà ta (vốn của ng công nhân nhưng ng công nhân kg có đất). tổng cộng ng này sẽ nuôi 400con gà (khoảng 7-9 tháng bán gà chia 2), và chăm sóc, tưới nước, làm cỏ, phân bón cho 200 gốc bưởi thì có khả thi kg nhỉ?

đất của bạn có thể là bạc màu, nhiều đá, khó trồng trọt nên trước đây chỉ trồng tràm. bạn nên nghĩ từ gốc vấn đề : cần cải tại đất, tăng độ phì bằng các dạng phân bón cải tạo đất nếu muốn trồng cây ăn quả, hoặc là nghiên cứu trồng rau, hoa theo quy trình thủy canh, hoặc trồng trong chậu, không dùng nền đất đồi, có thể áp dụng thêm các kỹ thuật như nhà lưới, tưới tự động.
ngoài ra dưới tán rừng tràm thì chăn nuôi tha hồ, miễn là biết cách chăm và có đủ thức ăn. có dạng nuôi chó vừa chơi vừa làm việc như bec giê, rottweiler, phú quốc ... nuôi ở rừng thì quá hay, dễ sống, mau lớn, khỏe mạnh, lại có thị trường. mình biết có những cơ sở nuôi hàng chục chó nái, mỗi vụ hàng trăm chó con bán giống. mà giống tốt như bec giê có giá vài triệu/con

mít mình thấy ngoài đường bán 8k/kg quá trời, VẬY NHÀ VƯỜN BÁN CHO LÁI BAO NHIÊU. CHẮC 2-3K/KG
Chị ơi cho em hỏi chỗ nào ,Mít có giá 8k/kg vậy ạ .Em muốn mua số lượng lớn ra bắc bán ạ.
Em cảm ơn

Last edited by a moderator:
Chị ơi cho em hỏi chỗ nào ,Mít có giá 8k/kg vậy ạ .Em muốn mua số lượng lớn ra bắc bán ạ.
Em cảm ơn
Giá này là giá mít trong mùa mưa nhạt thếch mới có giá 8k/kg thui. Mít thái mùa nắng mua tại vườn không dưới 10k
Đất của bác chắc ở khu Sông Thao, Bảo Hàm hoặc Cây Gáo hả bác. Bên đó thấy trồng chuối trồng tiêu với cây thuốc lá nhiều lắm. Theo mình thấy trước mắt bạn nên trồng tràm kết hợp cải tạo đất, dọn bớt đá rùi xây trại nuôi heo bò gà gì đó rồi từ từ chuyển sang cây ăn trái hoặc hồ tiêu là ổn nhất. Không thì lấy phân bón cho tràm lớn nhanh ầm ầm

Giá này là giá mít trong mùa mưa nhạt thếch mới có giá 8k/kg thui. Mít thái mùa nắng mua tại vườn không dưới 10k
Đất của bác chắc ở khu Sông Thao, Bảo Hàm hoặc Cây Gáo hả bác. Bên đó thấy trồng chuối trồng tiêu với cây thuốc lá nhiều lắm. Theo mình thấy trước mắt bạn nên trồng tràm kết hợp cải tạo đất, dọn bớt đá rùi xây trại nuôi heo bò gà gì đó rồi từ từ chuyển sang cây ăn trái hoặc hồ tiêu là ổn nhất. Không thì lấy phân bón cho tràm lớn nhanh ầm ầm
Đất mình ở xã bình minh, trảng bom, thuộc đất đồi đỏ pha cát, đá. mình đang dự định làm trang trại nuôi khoảng 150-200 con gà đá, thêm vài con vịt và xen với trồng khoảng 50 gốc bưởi thử nè.

bưởi da xanh hiện tại đang hot lắm đấy anh.hop vs dat cua anh, thoat nuoc tot.
bên chỗ em có cung cấp giống bưởi da xanh và phân bò khô.a thich thi lien he em nh.e o gia kiem dong nai sdt.0972231607

Đất mình ở xã bình minh, trảng bom, thuộc đất đồi đỏ pha cát, đá. mình đang dự định làm trang trại nuôi khoảng 150-200 con gà đá, thêm vài con vịt và xen với trồng khoảng 50 gốc bưởi thử nè.
Nếu có nước tưới đầy đủ thì thì có thể trồng cây ăn trái. Tôi có quen một người trồng cam cho thu nhập 2 tỉ/năm/ha

Ban tham khảo trồng cây na thái thử xem. Cay trong 18th co trai. 1 trái nặng trên 1kg. Giá bán hiện tại từ 150-200k/kg. Tết giá bán trên 250k/kg. Nếu bạn có thắc mắc về kỹ thuật hay cây giống thi lh mình 0976005282

Ban tham khảo trồng cây na thái thử xem. Cay trong 18th co trai. 1 trái nặng trên 1kg. Giá bán hiện tại từ 150-200k/kg. Tết giá bán trên 250k/kg. Nếu bạn có thắc mắc về kỹ thuật hay cây giống thi lh mình 0976005282
MÌNH TRỒNG TRỄ RÙI BẠN ƠI, 150 GỐC TRẺ VÀ 50 GỐC DỪA XIÊM XANH. GIỜ CÂY PHÁT TRIỂN TƯƠNG ĐỐI TỐT, 3 NĂM NỮA THÌ KG BÍT NHU CẦU THẾ NÀO THÔI....

Back