Cần tư Vấn : Xây dựng mô hình trang trại kết hợp du lịch sinh thái

• Thread starter tuanhoanhao
  • Ngày gửi
Mình đang có kế hoạch xây dựng một trang trại nuôi Heo rừng, nhím , chồn , kỳ đà và Gà nòi ... bên cạnh đó còn đào Ao thả cá, trồng cây ăn trái...Hy vọng khoang 3- 5 năm nữa là hoàn chỉnh, bên cạnh việc bán con giống và bán thịt ra thị trường và khi đó mình còn muốn tổ chức cho mọi người vào những ngày nghĩ cuối tuần có thể đến tham quan vui chơi và thưởng thức tại chổ các sản phẩm do mình nuôi trồng.không biết có Bác nào đã triển khai loại hình dịch vụ này chưa, nếu có thì cho mình xin chút xíu kinh nghiệm đi trước, còn Bác nào chưa làm mà có ý kiến hay thì cũng cho mình xin để những người đi sau như mình có thể thấy rỏ hơn con đường mà mình đang đi. cảm ơn mọi người trước

Ngày mai mình sẽ chụp hình gởi các bác xem qua khu đất mình định đầu tư nhé

Theo mình bạn nên xem việc chăn nuôi là chính hay ăn uống tham quan là chính. Nếu đặt mục tiêu thứ hai lên hàng đầu thì bạn xem hiện tại vị trí mình dự kiến triển khai có thuận lợi cho đi lại hay không? Bởi nếu chỉ là chăn nuôi thì nuôi ở đâu cũng có thể được nhưng đã kết hợp tham quan thì phải thuận tiện lưu thông(thuận đường). Theo mình nên tính toán xem lợi thế của mình là gì? Bởi làm gì thì cũng phải có một hệ thống phía sau phục vụ cho công việc của bạn nếu không thì làm thì nhiều nhưng chả được là bao thì chỉ nhọc công! Ý tưởng của anh dù gì thì cũng là ý hay nếu anh chuẩn bị tốt thì công việc chắc chắn thành công!

Last edited:
Mình nghĩ bạn có thể về trang trại bác kynongdan tham quan . Trang trại bác ấy có đủ các loại giống mà bạn đã nói : Trừ gà nòi thì phải

cảm ơn Bác nuoide, đôi lúc có mấy từ thôi nhưng nghĩ ko ra, bài của mình ko biết là vào box nào nhỉ.Bác chỉ dùm

Bác xây dựng chuồng trại để chăn nuôi vì thế vào box kỹ thuật chăn nuôi là được...

http://agriviet.com/home/showthread.php?t=17632

bác tuấn hoàn hảo thấy chưa? Bác vẫn chưa thuộc hết cấu trúc của diễn đàn :D

Last edited by a moderator:
cảm ơn bác kynongdan, đọc bài tham quan trang trại bác mình thích lắm, thấy mọi người ai cũng đòi đi tham quan mà mình thấy nao lòng, tuy nhiên do mình ở xa quá ( Quảng Ngãi ) nên ko lên tiếng được. mình định xây dựng chuồng trại xong mới vào tham quan trang trại bác được, còn nhờ bác tư vấn con giống nữa, ở bác có đầy đủ các con giống mà mình cần, có lẽ vào lùa về một lần luôn cho tiện he he ...Khu vực mình làm rộng khoảng 10ha, nằm bên cạnh một dòng sông, đất đai màu mỡ phù hợp trồng trọt và chăn nuôi và chèo thuyền bắt cá nữa, cách trung tâm TP Quảng Ngãi 5 km
có đường xe ôtô vào tận Trang trại, mình đang quy hoạch từng khu, khu chăn nuôi, khu trồng trọt rau củ quả tự cung tự cấp cho chăn nuôi và một khu dọc bờ sông là câu cá, ăn nhậu giải trí, lĩnh vực nào mình cũng chú trọng cả nhưng giai đoạn đầu mình tập trung cho chăn nuôi cái đã
---------------

mời các bác xem qua trang trại của mình đang xây dựng

Bác post mấy hạng mục khác lên chứ ... Sao chỉ có mỗi ruộng lúa thế này

Bạn sửa lại hình đi .. Để độ phân giải là 72 thôi ... Bạn để 180 DPI thế kia ... Kích thước lên tới mấy MB một chiếc hình ... Bảo sao bị lỗi

Nếu kích thước ảnh quá lớn . up lên host hoặc đính kèm lên diễn đàn sẽ bị lỗi .

sao chọn anh rồi vào mục upload ko thấy trang web nhúc nhích gì hết, vì sao vậy các Bác
---------------
bác có cách nào post ảnh nhanh hơn ko
---------------

---------------
IMG_0670.JPG,
---------------
IMG_0670.JPG, IMG_0669.JPG,
---------------
http://yfrog.com/6ximg0657tlj
---------------
---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

xây khu sinh thái hả , tốt lắm . nhưng vườn cây ăn trái + ao có nuôi + sinh vật thì ở ngoại ô tphcm có đầy , tôi sợ bác ko cạnh tranh lại . vậy bác nên

1 / trồng thêm mấy hecta cây rừng gồm , phượng , cây cổ thụ các loại, và cây ăn trái nhiều loại.
cái đó tốn của bác chừng 300 triệu tiền cây giống. trồng trong 7 năm thì có kết quả.
2 / chổ bác có ái rạch bé xíu , nước xanh lè , tôi thấy bác nên tạo 1 con suối + hệ thống sử lý nước
tốn chừng 5 tỷ
3 / bỏ vốn ra nuôi nhiều loại thú rừng như :
+ nhím(12 triệu/1 cặp) nuôi 30 cặp = 360 triệu
+ kỳ đà(mua 20 con khoảng 10kg) tốn khoảng = 200 triệu-250 triệu
+ rắn hổ mang danh cho khu du lịch (1 con dài khoảng 3m) giá chừng = 200 triệu
+ cá sấu , khỉ , = 100 triệu
+ xây chuồn trại tốn khoảng = 500 triệu

tiết kiệm hết mức tính ra khoảng 8-10 tỷ trong 7-10 năm thì khu đó sẽ hoàn thành.
chúc bác thành công

chủ thớt nên sửa lại ảnh đi. dung lượng lớn wa mỗi lần mở xem mệt pà cố ljun!

tôi nghĩ cũng không đến nỗi đến mức 8>10 tỹ đâu ?
theo tôi nghĩ niếu mình vốn ít thì mình gây nuôi từ từ nỗi con chĩ cần 1>2 cập là đũ, điều quan trọng nhất là khu đất đó có sinh thái hay không mà thôi, vì tôi cũng đang gây dựng mô hình này,đất rộng 4ha láy 1,5ha làm mặt bằng (nuôi thú và trồng cây)còn trên đồi thì vừa trồng cây có thu nhập và lại rào bọc thã thú tham quan,mô hình tôi làm dc 9thangs rồi, dự tính khi đưa vào quy mô tham quan du lich thì khoãn năm năm nữa sẽ hoàng thành còn trước mắt thì nuôi thú và bán ra thị trường, còn niếu như pác Moon niếu thì làm như thế thì biết khi nào mới láy lại vốn ? pác hoanhao à cho tôi xin góp chút ý kiến nha ! pác đừng chia từng khu ra như vậy mà pác hãy kết hợp chúng lại ví dụ , pác trồng cây thì khu dất pác rất trống pác hãy làm một bờ rào trong vường cây đó và thã thú đễ nuôi, còn con kênh mà pác úp lên đó theo tôi nghĩ pác hãy đào những con suối nhân tạo quanh khu đất cũa pác chẵng hạng như pác trồng một cậy mít gần bờ kênh thì xu hướng người nhậu thường thường là thích ra đó ngồi nhậu nhưng pác làm một con suối vào giữa khu đất cũa pác + quanh đó có nhiều cây và có những vậy '' thú rừng ''thì nhiều người lại thích ngồi gần đó hơn vì người ta vào nhà pác là đễ tham quan nhưng điều này còn quan trọng hơn là các em nhõ , được ngồi chơi lại được ngắm thú và người lớn dễ quãng lý hơn,tôi góp ý như vậy có gì không đúng xin ACE bõ qua nha, lúc nào rãnh tôi sẽ trò chuyện với pác thêm okje PiPi

ùm các bác dóng góp có lý lắm, mình đang quy hoạch trồng cây Sanh ( Cây cảnh ), trước mắt lấy bóng mát vì loại này dễ trồng, mau lớn,mùa nào cũng có lá, còn về lâu dài cây nào có thế đẹp thì mình mới vào chậu, Dọc các lối đi mình định trồng dừa Bến Tre đấy các Bác,vừa đẹp, vừa có quả phục vụ cho Du Lịch , mình đang tìm mua giống dừa bên mục mua bán ngành trồng trọt nhưng chưa thấy ai bán.Xong cái vụ Heo rừng thì mình sẽ cho đào một con kênh dọc theo đường đi chính trong trang trại, vừa nuôi cá, vừa tưới nước.Con sông chạy quanh đất của mình rộng đến 50m đó các Bác, có thể chúng ta có thật nhiều tiền và có thể làm được nhiều thứ nhưng chúng ta sẽ rất khó để tạo ra được một dòng sông.Mình nghĩ khu chăn nuôi phải cách biệt với khu vui chơi thì tốt hơn, tại khu vui chơi mình sẽ tạo ra vài vườn thú tự nhiên, ở đó mọi người ai muốn ăn con gì thì có thể vào đấy tự đuổi bắt cho vui, các Bác thấy có được không? Ở quê mình chưa có đơn vị nào làm du lịch sinh thái cả, ăn nhậu trong thành phố riết rồi cũng ngán, cuối tuần chỉ biết xuống biển thôi.Quê mình có cái mà cả nước chưa có, đố các Bác đó là cái gì hì hì hì... ?
---------------
img]http://c.upanh.com//upload/4/820/E80.8950340_1_1.jpg[/img]
---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------
Có Bác nào biết địa chỉ bán giống cây ăn trái có uy tín trong miền Nam hay ko.Nếu có thì cho tiểu đệ xin vài địa chỉ.Cảm ơn
---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

---------------

Back