cảnh báo việc nuôi heo rừng thái lan thuần chủng đối với các bác mới vào nghề

THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: tanphatr07
- Địa chỉ: tn
- Tel, Fax: ::: FaX
- email:
================================

Thịt heo rừng " lai " nhập từ thái Lan vào nước ta đúng như lời của bác Dào Bá Hòa cảnh báo anh chị em muốn nuôi heo rừng, loại heo này thịt của nó mỡ đến 60-70% chẳng khác gì thịt heo mọi heo sóc, giống heo này dùng để nuôi bán giống dùng để làm giàu cho mấy tay bán giống chứ nông dân chính gốc như mình thì coi chừng sạc nghiệp. Mục đích tôi đăng mục cảnh báo này là không muốn có người rơi vào vết xe đổ của của tôi nữa, anh chị em nào đã và đang nuôi heo rừng mà gặp vấn đề gì thì vào đây thảo luận để mọi người phòng tránh. chút ý kiến có đụng chạm dến anh chị em nào thì bỏ wa cho, hãy vì lợi ít chung của mọi người, mong anh em vào thảo luận thêm cho thêm phần sôi nổi.

Last edited:
Sao không thấy các đại gia nuôi lợn rừng cho bà con biết ý kiến nhỉ ? Hay các bác chỉ quảng cáo bán giống thôi,sống hay chết cũng mặc kệ.

các đại gia làm sao thấu hiểu được tâm ý của bà con nghèo mình chứ, họ chỉ lo bán con gióng mà làm giàu cho bản thân mình thôi, xuất con giống ra lấy được tiền là xong, họ có wan tâm gì nữa đâu. Còn vấn đề bao tiêu đầu ra có anh chị nào gặp trớ triêu trong vấn đề này chưa, hãy vào thảo luận để chia sẽ cùng anh chị em, mình thấy một số trại bao tiêu đầu ra như: trại của anh Đào Bá Hòa, trại heo rừng Phú Hữu, trại heo Hưng thịnh, ...có anh chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin truyền lại cho mọi người phòng tránh.

Tôi cứ thói nhà quê nói thẳng, nuôi heo rừng 90 phần thua 10 phần thắng,
nuôi heo nhà 90 phần thắng, 10 phần thua. Heo nhà vốn là heo rừng, trải
qua chọn lọc giống mà nên, làm sao heo rừng có thể hơn được? Gà nhà cũng
là gà rừng nuôi chọn hàng nhìn đời, các đại gia chăn nuôi chỉ nuôi gà công
nghiệp, chứ gà Ri, gà Hồ, gà Đông Tảo dù nổi tiếng đến mấy, họ cũng đâu có
nuôi? Mặc dù gà công nghiệp, heo công nghiệp, bò công nghiệp giá rẻ bèo,
nuôi chúng vẫn là nghề chắc ăn, sản phẩm ra bao giờ cũng tiêu thụ hết, giá
cạnh tranh ngang vai với các trại chăn nuôi khác. Cứ nuôi heo nhà, người
ta nuôi được bán được, thì ta cũng nuôi được bán được, dù có bị dịch mà
phá sản, cũng chỉ trách số mình đen, chứ không phải sai lầm trong chăn nuôi.

Chào bác anhmytran!
Em thì cũng mới tập nuôi heo rừng thôi. Nhưng em nghĩ bác nói như vậy có phần khắc khe với ACE đang nuôi heo rừng. Vì em nghĩ như bác nói nếu không có cầu thì làm sao có cung, heo rừng chất lượng thịt thì khỏi phải chê rồi - không biết bác đã có dịp thử chưa - muốn heo rưng nuôi chất lượng thịt gần giống nhừ heo rừng tự nhiên, thì vấn đề thức ăn phải giống với tự nhiên - điều này khó nhưng phải làm - và môi trường sống nữa.
Như bác nói thì tất cả các con vật nuôi hiện tại đều được con người thuần hóa từ lâu rồi, và với cách chăn nuôi của con người thì nó tạo ra sản phẩm của con người chứ không phải của tự nhiên nữa. Sản phẩm từ tự nhiên lúc nào cũng rất là tuyệt vời.
Chính vì khi con người nuôi thì rất khó giống với tự nhiên, mà muốn giống thì phải đầu tư nhiều về thời gian, tiền bạc, công sức => giá thành cao => thị trường ít => sản lượng tiêu thụ thấp. Vì vậy ở đây người nuôi chủ yếu là bán giống để có nhiều người nuôi thương phẩm => giá thành hạ => nhu cầu nhiều => thị trường lớn => sản lượng tiêu thụ cao. Và tất nhiên thì cũng là một đối tượng được con người thuần hóa và nuôi theo cách của mình => có sản phẩm tốt hơn.
Đôi điều cùng bác, nếu có gì mạo phạm xin bác thứ lỗi!
Rất vui được cùng bác trên diễn đàn.

Em sinh sau đẻ muộn , mạo muội xin có 1 câu với các bác tiền bối: Thành công chỉ đến với những ai suy nghĩ thành công.
Chúc các bác đại thành công!

Em sinh sau đẻ muộn , mạo muội xin có 1 câu với các bác tiền bối: Thành công chỉ đến với những ai suy nghĩ thành công.
Chúc các bác đại thành công!

Bạn có kinh nghiệm về nuôi và chọn giống lợn rừng hãy hướng dẫn bà con nhé. Lý thuyết và cuộc sống nhiều thời điểm khác xa nhau nhiều lắm bạn ạ.

bạn thanhnhon77 nói rất đúng, sống trên đời ai mà ko muốn thành công đặc biệt là người nông dân nghèo. Rất mong mọi người ai có kinh nghiệm gì, hay có gặp vấn đề gì về nuôi heo rừng hãy vào đây chia sẽ cùng anh chị em trên topic này vì theo mình biết thì có nhiều người làm giàu từ HR đó là các đại gia, nhưng cũng không ít người phải lâm vào cảnh khốn đốn vì con HR,...đặc biệt các anh chị em nào muốn nuôi HR thì đừng nghe lời báo chí nói ko rỏ sự thật, nào là nuôi HR làm giàu, tỉ phú HR...vv. Nhà báo mà biết gì về HR chứ, họ chỉ nghe người ta nói sao là nghe vậy thôi,...

Back