cấp cứu a eơi

• Thread starter ndk1990
  • Ngày gửi
Tình hình là bầy gà của e bị mấy chú thú y chích h5n1 mà vac xin ko đc làm mát trc khi chích .. để lạnh mà chích .. vắc xin dạng nhũ dầu .. màu trắng sữa . H gà sốt rất cao . Gà đơ lun rầu đi ko nổi.. a e có kinh nghiệm chỉ cách cứu vãn với

Vacxin đây

Thank bạn @thỏ xám ... đã an ủi ..
Mới chích thuốc xong .. để chờ sáng mai ra sao.
Sống chung với lũ ..
Khoẻ thì tốt mà ko khoẻ thì đổ hết .. nuôi bầy khác ..
Ko chữa nữa .. mà cũng xin chừa văc xin luôn ..
Thank all

Có 2 nguyên nhân mà khi gà bạn tiêm cúm h5 bị như vậy:
1: gà bạn đang bị bệnh yếu/ tiêm vào gà mới có biểu hiện như vậy
2: bác sỹ thú y chưa có chuyên môn về tiêm vaaccin nhũ dầu .khi tiêm ko lắc nhẹ đều dầu nổi nên trên thuốc lắng suống dưới .
Cách khắc phục là :dùng c sủi của người loại15k/1 hộp cho uống kết hợp giảm đau hạ sốt . Tốt nhất là mua 1kg antigum về cho uống .chuc bạn thành công

Có 2 nguyên nhân mà khi gà bạn tiêm cúm h5 bị như vậy:
1: gà bạn đang bị bệnh yếu/ tiêm vào gà mới có biểu hiện như vậy
2: bác sỹ thú y chưa có chuyên môn về tiêm vaaccin nhũ dầu .khi tiêm ko lắc nhẹ đều dầu nổi nên trên thuốc lắng suống dưới .
Cách khắc phục là :dùng c sủi của người loại15k/1 hộp cho uống kết hợp giảm đau hạ sốt . Tốt nhất là mua 1kg antigum về cho uống .chuc bạn thành công
Dùng antigum theo liều luợng huớng dẫn hay là dùng lìêu mạnh .. bạn chỉ giúp mình .. rối quá bạn ah
Dùng antigum theo liều luợng huớng dẫn hay là dùng lìêu mạnh .. bạn chỉ giúp mình .. rối quá bạn ah
C của ng thì cho uống sao lun bạn

có bác nào biết tại sao vacxin bị đóng cục ngay chổ chích k cho ae tham khảo với. hình như antigum cung chỉ la paracetamol va vitamin thôi mà ban ma mấy thu nay ngta dùng rồi cung k hết ma

a thử gọi lên chương trình gì trên tivi
VTC16.đó trên đó toàn chuyên gia,

Antygum liều gấp đôi nhé C sủi của người đó 1 hộp 20v=100 gà hay10 lít nước nhé

@All :

Chờ đến chuyên gia trên VTC16 thì đàn gà đã an bài rồi !
* Đối với người nuôi gà thì phải nên làm tất cả các VX là cần thiết , chứ không phải có khu vực bệnh gần nhà mới phòng , vì lúc đó gà đã nhiễm bệnh thì pótay rồi

*Trong tất cả VX phòng bệnh trên gà thì chỉ có Cúm (dòng H5) là ảnh hưởng đến tình trạng thể lực gà mạnh nhất vì nó mạnh và là dòng dạng sữa do đó rất khó chích và dễ Abscess do khó hấp thụ hơn những loại VX như THT & New , khi làm VX cúm thì nên tiêm ở lớp da cổ để nhanh hấp thụ và tang nhanh, tiêm vào bắp khó tang và để lại ké sau này gây Abscess và cụ thể con nào bị thì bị hành nhiều nhất ,những con chết nhiều khả năng là do yếu từ trước hay dính 1 loại bệnh nào đó rồi khi tiêm VX vào là không qua nổi (Không loại trừ gà bạn nhiễm Cúm từ trước)

* Theo cá nhân tôi : Không nên làm VX Cúm với gà dưới 3 tháng tuổi và sau khi làm 1 loại VX nào mà rơi vào tình trạng của chú Topic thì phải trợ lưc cho nó ngay để giảm hao hụt

Koi như là nêu lên đây để đóng góp a e có thêm kinh nghiệm . Đã dùng nhiều biện pháp .. nhiều thầy nhiều thợ ..
Cái kết vẫn là bó tay các bác ạ. E đã đổ 2/3 số gà rồi ..bầy này là bầy giống hậu bị .. chăm rất kĩ ,mà h . Đau lắm

Đã dùng địên giải .. para c .. ko xi nhê j
Gọi cho ông sư phụ .. ổng kêu h chỉ có cách tăng cường sức đề kháng ... cho uống ruợu để lõang máu và lưu thông máu cho dễ .. nhưng vẫn ko cứu nổi.. gà cứ đi và đi.. huhu
Mình dập orezon của ng cho gà lun .. ko cứu đc .. đa số là h mổ gà ra thì thấy vx đóng cục ko tan đc .. 1 con 0.5 cc còn nguyên .. bíêt kêu ai đây
Theo như mình nghĩ thì vx đã đóng cục như vậy thì chịu thua. Đây cũng là kinh nghiệm cho bạn, vx H5N1 thực sự là tiêm gần như không có hiệu quả nên chẳng mấy ai tiêm khi đàn gà khỏe mạnh. Phần nữa là bạn cũng không nên nghe theo những vị làm thú y ở xã vì họ người thì có trình độ người thì không, thuốc thì không bảo quản chuẩn nên thường không thể sử dụng được đâu. Mình không bao giờ làm như vậy, vật nuôi hay gà mình tự đi mua thuốc về tiêm thôi.

Theo như mình nghĩ thì vx đã đóng cục như vậy thì chịu thua. Đây cũng là kinh nghiệm cho bạn, vx H5N1 thực sự là tiêm gần như không có hiệu quả nên chẳng mấy ai tiêm khi đàn gà khỏe mạnh. Phần nữa là bạn cũng không nên nghe theo những vị làm thú y ở xã vì họ người thì có trình độ người thì không, thuốc thì không bảo quản chuẩn nên thường không thể sử dụng được đâu. Mình không bao giờ làm như vậy, vật nuôi hay gà mình tự đi mua thuốc về tiêm thôi.
Vì là bầy gà giống hậu bị nên mới để chích chứ gà thịt mình ko cho chích .trúng ngay đợt vx ..ko cho chích thì ko đc . Cứ ngĩ là chích gà giống sẽ tốt để sau này nuôi đẻ ok .kinh nghiệm 1 lần duy nhất với h5

Vì là bầy gà giống hậu bị nên mới để chích chứ gà thịt mình ko cho chích .trúng ngay đợt vx ..ko cho chích thì ko đc . Cứ ngĩ là chích gà giống sẽ tốt để sau này nuôi đẻ ok .kinh nghiệm 1 lần duy nhất với h5
Xin chia buồn với bạn khi thấy tiêm phòng vaccine cúm bị phản ứng như zậy
theo mình nghĩ việc tiêm phòng vaccine cúm là tốt cho bầy gà hậu bị.
tuy nhiên tiêm phòng mà để gà chết và khi mổ ra lượng thuốc vẫn còn nguyên chưa tán hết, chứng tỏ là tay nghề tiêm phòng vaccine chưa cao và hiện nay vaccine này vẫn gây phản ứng cho gà. Tôi nhớ có lần gà nhà tui vừa tiêm xong là chết trên tay
Rút kinh nghiệm lần sau bạn tiêm phòng vaccine này, nên tiêm 3 - 5 chú rồi để trong vòng 30 phút xem thử có phản ứng gì hay không? Nếu gà bình thường thì bạn tiến hành tiêm hết cả đàn.
Chào bạn

Có báo rồi .. ng ta kêu là gà mình bị yếu .. ko sao cả .. nhưng mình nắm đc tình hình gà mình nuôi. Cho sơ xuất thì cùg lắm 5 10% thôi chứ .. làm j mà bị tuốt 2/3 bầy ..75%. Còn lại 35% là hên xui thôi. Chắc cú là vx .. gà giống hậu bị mà chẳng lẽ yếu ..qúa vô lí .cuối cùng thì mình vẫn chịu trận ..đau ko chịu nổi
Tình hình là e mới cập nhật đc ..thêm vài trại nữa đã bị giống e .. nguyên nhân dc thông báo là vacxin còn lạnh dẫn đến nhũ dầu chưa hòa tan hoàn toàn với vacxin .gà bị sốc vì vx đóng cục .. lựơng máu lưu thông ko đủ ..
Nếu đúng bài bản là fải để vx ra ko khí tầm 2_3 tiếng .. lắc nhẹ rồi chích
Đấy các bác ạ .. đè đầu quất cho cố ..
Cách giải quýet là ampi + para c???
Thật ko thể hiểu noi
Có cao kiến nào nữa ko

Có báo rồi .. ng ta kêu là gà mình bị yếu .. ko sao cả .. nhưng mình nắm đc tình hình gà mình nuôi. Cho sơ xuất thì cùg lắm 5 10% thôi chứ .. làm j mà bị tuốt 2/3 bầy ..75%. Còn lại 35% là hên xui thôi. Chắc cú là vx .. gà giống hậu bị mà chẳng lẽ yếu ..qúa vô lí .cuối cùng thì mình vẫn chịu trận ..đau ko chịu nổi
Tình hình là e mới cập nhật đc ..thêm vài trại nữa đã bị giống e .. nguyên nhân dc thông báo là vacxin còn lạnh dẫn đến nhũ dầu chưa hòa tan hoàn toàn với vacxin .gà bị sốc vì vx đóng cục .. lựơng máu lưu thông ko đủ ..
Nếu đúng bài bản là fải để vx ra ko khí tầm 2_3 tiếng .. lắc nhẹ rồi chích
Đấy các bác ạ .. đè đầu quất cho cố ..
Cách giải quýet là ampi + para c???
Thật ko thể hiểu noi
Có cao kiến nào nữa ko
Thôi thôi, còn cao kiến gì nữa, bấy nhiêu đủ rồi, nói túm lại là không có cái xui nào giống cái xui nào, nói là để rút kinh ngiệm nhưng cái giá này quá đắt, nếu kg chích H5 mà bị dịch khác thì cái giá cũng kg phải rẻ chút nào, bây giờ tạm quên đi để tập trung lứa sau dể lấy lại những gì đã mất đi bạn ơi. Biến nổi đau trở thành vủ khí chiến đấu.

Mình đã tìm hiểu và mua 2 lọai thuốc này để chích cho gà .. cũng thấy đỡ .. giảm tỉ lệ chết và cũng thấy tỉnh tỉnh rồi a e ơi .. h đang theo dõi .. có j sẽ báo kết quả lên để a e biết

Chủ Topic vui lòng cho chút thông tin về đàn gà :
1. Giống gà đang chuẩn bị làm hậu bị ?
2. Chính xác ngày tuổi ?
3. Số lượng hao hụt là bao nhiêu con ?
4. Nơi chích chính xác là nơi nào ?

Back